Cảnh giác với các nguy cơ từ những người up bài hộ

Thảo luận trong 'Quy định, Hướng dẫn cho box Mua sắm' bởi webmaster, 23/7/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. meodiudang

meodiudang Mẹ Kenz- 0934.848.168

Ðề: Cảnh giác với các nguy cơ từ những người up bài hộ

Mình yêu LCM là bởi sự thân thiện của Mod với Thành viên, giữa các thành viên với nhau.... Mỗi khi vào thăm gian hàng, mình đều rất vui bởi sự hỏi thăm, động viên , lời khen của các mẹ dành cho mình, dù đó ko phải là oder nhưng là động lực để mình thấy vui, thấy yêu quý LCM và cố gắng hơn nữa để đáp ứng niềm tin yêu của các mẹ yêu quý dành cho mình!
    Bây giờ, chẳng lẽ khi nào thật sự mua hàng ai đó mình mới có quyền post bài sao? có mẹ nào thăm hỏi là mình đi báo với BQT....... vậy ai nỡ chứ? hức! như vậy diễn đàn đã trở thành 1 nơi buôn bán thật sự rồi, mất sự thân thiện và tình cảm yêu quý của các mẹ dành cho nhau?
    mình mong đây chỉ là thăm dò ý kiến........... anh Kiên và BQT sẽ có 1 quyết định sáng suốt để LCM mãi mãi là ngôi nhà ấm áp, thân thiện và ... gây nghiện! :D

Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Vậy là meodiudang không đọc kỹ nội dung rồi. Quy định này chỉ ngăn chặn trường hợp up bài hộ còn việc trò chuyện giao lưu với nhau thì không hề bị ảnh hưởng đâu.

3. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

đúng là nếu up bài hộ thì k công bằng cho các thành viên khác thật

4. webmaster

Ví dụ dưới đây là điển hình cho trường hợp up bài hộ và chủ topic còn khuyến khích. Việc làm như thế này hoàn toàn là không nên:

5. meodiudang

meodiudang Mẹ Kenz- 0934.848.168

vâng! em đọc lại và đọc link "up bài" thì đã hiểu rồi ạh! Vậy không sao rồi, chỉ mong ai cũng hiểu chứ có nhiều mẹ không hiểu thì không dám CM cứ như bị bó chân ấy ạh!
    Cám ơn anh!

mamadoanh thích bài này.
  6. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Cái này thì lộ liễu quá. :p

mamadoanh thích bài này.
  7. hphan

hphan Thành viên đạt chuẩn

Hỏi: Tôi không thường xuyên online, hoặc đi du lịch vài tuần hoặc hàng tháng. Nhưng có người cố ý vào up bài mà tôi không biết, không thể thông báo cho BQT được. Vậy tôi có bị xử lý sao ko?

8. Shop Sunny

Shop Sunny Thành viên nổi tiếng

Theo mình nghĩ, ngăn chặn nạn up bài thật khó, vì bây giờ chiêu up bài sẽ tinh vi hơn, không còn đơn giản như kiểu: "up cho mẹ nó đắt hàng" hoặc "ủn mông cho mẹ nó lên đầu"... vì người up có thể vờ đặt mua hàng hay hỏi han hàng hóa hẳn hoi và cả 1001 cách up hợp lệ khác, điều này sẽ hoàn toàn hợp lý.
    Và như các mẹ đã cũng quan điểm: diễn đàn LCM thật sự thân thiện vì nó là nơi giao lưu, chia sẻ mọi thông tin, suy nghĩ dưới sự điều hành có tình lý của BQT chứ kg đơn thuần là diễn đàn mua bán với các quy định cứng nhắc hoặc quá lỏng lẽo quản lý như nhiều diễn đàn khác. Thế nên, trên topic mua bán không chỉ có mua và bán mà con bao gồm cả tình cảm, giao lưu và chia sẻ. Mình lấy ví dụ như một khách hàng thân thiết nào đó đã từng mua hàng, thi thoảng ghé thăm lại topic để xem có gì mới, hỏi han chủ topic, khẳng định và giới thiệu chất lượng hàng hóa của topic đó với nhiều người, vô tình comment 1 câu ví như: " Gần hết mùa hè rồi mà nhìn đồ lanh vẫn mê, vào up để ủng hộ mẹ nó nào............. ". Thật sự mình nghĩ đây là 1 lời chào hỏi, kèm theo sự ủng hộ chứ kg phải là mục đích up bài kiểu muốn kéo topic lên đầu. Nhưng vô tình bạn này lại dùng chữ "up". Xét ra thì là phạm quy rồi nhưng thật sự mình trân trọng tình cảm của các khách hàng như thế này thì chẳng lẽ mình phải đi báo cho BQT trong vòng 72h? Thật tình mình không thể làm thế được. Nhưng nếu không báo thì sao? Mình có thể bị quy là thông đồng hoặc nhờ người khác up bài, mình có thể bị nhắc nhở rồi có thể bị ban nick. Mong BQT suy xét lại.
    Mình nghĩ "hữu xạ tự nhiên hương" nên các topic bán hàng chân chính và uy tín sẽ có nhiều khách hàng và topic sẽ được lên đầu một cách tự nhiên, đàng hoàng thông qua các hoạt động mua bán, thăm hỏi và sẽ không cần đến thủ thuật up bài nào cả. Còn với nhứng topic chưa thật sự thu hút khách hoặc bán hàng kém uy tín, chất lượng thì dần dần khách cũng sẽ nhận ra, sẽ không còn được nhiều người quan tâm thì cho dù có dùng cách up bài nào đi chăng nữa thì topic đó cũng chỉ dừng lại ở một phần kinh doanh ảo mà thôi.
    Và " hữu xạ tự nhiên hương" nhưng hương muốn bay xa thì cũng cần phải nhờ "gió đưa hương" ("gió" ở đây chính là các comment trao đổi chính đáng chứ không phải các thủ thuật up bài ), nếu không thì cũng chẳng ai biết, phải không ạ?
    Đây chỉ là suy nghĩ của mình, mong BQT luôn có cách hay nhất để thanh lọc môi trường LCM, để LCM mãi là diễn đàn trong sáng, văn hóa và tin yêu của mọi người. Thân mến.

9. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

hức bqt nói thế này thì mâu thuẫn quá à. làm sao để biết được là up bài hộ và vào hỏi thăm nhau chứ............2 phạm trù này ko phân biệt được đâu ạ..........mong bqt xem xét lại vấn đề tí chút. vì khi bqt đã tạo ra môi trường vừa buôn bán vừa gần gũi như diễn đàn lcm thì ko nên quá khắt khe mà nếu cứ khắt khe quá thì quy định này sẽ làm mọi người nhầm tưởng là hạn chế mối quan hệ bạn bè, và giữa người mua và người bán với nhau. có khi như thế này khách hàng cũng ko muốn vào topic hỏi mua hàng và mua hàng rồi cũng chả giám quay lại comment nữa vì sợ bị cảnh cáo lắm ạ.............có mẹ nào ném đá e ko? đây là ý kiến của e, nên có ném đá e cũng chịu ạ.:)

melinhvatit, tuenhiEmbinbin thích.
  10. xe_kut_kit

xe_kut_kit Thành viên chính thức

khong được ké thì khong co mục nào đăng tạm được à bác oi ...

11. Embinbin

Embinbin Thành viên kỳ cựu

Mình thấy nội dung trên đây có cũng chỉ 1 lần khách hàng ghé qua thấy đồ đẹp thì khen vậy, hoặc cũng là để đánh dấu... mình cũng ko thấy có gì là thủ thuật cả :confused: Mình cũng mới biết bán hàng trên LCM, nhưng vì trước đây mua nhiều quá nên thành ra quen nhiều, thấy mình bán hàng ai cũng động viên và ủng hộ, thế này thì bít làm thế nào đây?
    Bài này cũng do khách hàng nhắc mình gửi cho mình biết. Làm thế nào để biết được nội dung nào vi phạm và nội dung nào không vi pham? có khi người thân thiện thì cứ vô tư nên bị khóa, bị bane, còn người có thủ thuật thì " lách" khéo lắm. Híc khó thiệt, với lại nhắc mình thì dễ, chỉ cần ko vi phạm là đc, chứ người khác vi phạm mà mình ko biết thì ... khó quá !

12. phuongedu

phuongedu

ui, càng đọc càng rối .

Em đây có lần đi qua topic nào đó, để lại cmt rằng mình thích đồ đó, nhưng giờ con lớn hết rồi .

sau đó chẳng bít bạn ấy có cmt gì vào topic của mình ko, mà cũng bị nhắc nhở là up bài, mà hỏi lại mod thì mod cho cái nick mà qui mình up bài, mình xem lại thì đúng mình có cmt thật, nhưng mình chưa hề biết nick đó.

1 ngày lướt hàng chục, hàng trăm topic, làm sao mà nhớ hết được, hic hic.

13. webmaster

Nếu vậy chắc bạn phải tìm một diễn đàn khác thôi.

14. webmaster

Bạn có 72 giờ để thông báo cho BQT về việc có người up hộ.

Chúng ta ai cũng muốn bán được nhiều hàng, tình hình kinh tế lại khó khăn, vậy cố lên chút nhé. Mỗi người chúng ta quan tâm topic của mình, giúp bạn mình báo những trường hợp up bài hộ thì BQT mới có thể giúp các bạn bán được nhiều hàng hơn chứ?

15. webmaster

Trường hợp này cũng đáng suy nghĩ đây. Nhưng nếu thấy bạn vẫn vào comment chỗ khác hoặc trả lời người khác mà không thhoong báo vi phạm thì có thể sẽ bị xử lý đấy.

trường hợp này " Gần hết mùa hè rồi mà nhìn đồ lanh vẫn mê, vào up để ủng hộ mẹ nó nào............. " bạn có đến 72 giờ để thông báo đấy.

16. Shop Sunny

Cám ơn mod, mình đã hiểu rồi, chắc chắn là có chữ "up" là phải thông báo rồi phải không ạ? Huhu, vậy là bắt đầu từ 1/9 mới tính phải không mod? PM cho mod có được kg Mod ơi, hay là phải báo công khai mới được vậy a?

17. webmaster

Bạn có thể hạn chế những bất công đó bằng cách báo cho BQT để xử lý trường hợp vi phạm. Còn người thân thiện muốn không bị khóa thì sao bạn không giúp họ biết quy định đừng để họ đi làm theo việc up bài mà bị khóa?

Có nhiều cách giúp nhau tốt hơn mà bọn mình đã hướng dẫn rồi đó. Nó không chỉ có lợi trong chốc lát mà nó thực sự lợi ích bền vững đấy.

18. mamadoanh

mamadoanh Thành viên kỳ cựu

À thì ra là như vậy,đọc đến đây thấy MOD giải thích là :có thể hỏi thăm ,giao lưu,và phản hồi lại hàng hóa đã mua,thì không bị coi là up bài ?dù có nhiều hơn 3 bài cũng vậy phải không MOD ? các mẹ ở trên rất sợ dễ bị hiểu nhầm, giao luu chuyện trò hỏi thăm hàng hóa của nhau là up bài,

Mình đồng ý với ý tưởng BQT là làm cho môi trường kinh doanh lành mạnh,tránh những hiện tượng hàng hóa không tốt , ít khách,không bán được ,mà nhờ up bài hộ,để lừa khách hàng là mình đông khách,vậy thì những ai phát hiện ra những đối tượng đó ở topic nào đó báo cho mod,để MOD điều tra thật kỹ xem có đúng không rồi mới xử lý,chứ không xử lý ngay thì sẽ làm rối loạn môi trường kinh doanh vì có những kẻ sẽ rắp tâm cố tình đi hại những người bán hàng tốt hơn mình,họ cứ cố tình up bài vô nghĩa,vài lần,mà chủ top không biết là ai thì MOD giải quyết làm sao ?chả nhẽ vừa bán hàng vừa đi canh kẻ phá hoại sẽ rất mệt và căng thẳng cho các mẹ bán hàng,mà không kịp báo với MOD thì lại bị nhắc nhở và khoa nick,mình thì không bán hàng ,nhưng mình hay giao lưu hỏi thăm các mẹ ấy liệu có bị cho là up không hả MOD ?

19. Shop Sunny

Tks mod. Mình nhất định sẽ dẫn link này trong topic của mình và kêu gọi khách hàng hưởng ứng quy định này.

20. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

nhờ mod trích nguyên văn cả câu ạ. thank mod, đó cũng là ý kiến từng cá nhân có vẻ mod nói thế này hơi qua.s

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.