CẤP BÁO: nguy hiểm dịch sởi năm 2014, các mẹ xin hãy cẩn thận!

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi RICEFAMILY, 15/4/2014.

1. RICEFAMILY

RICEFAMILY Thành viên tích cực

Trích từ báo Zeronews:

rockcandy
    Bố mình làm ở viện Nhi bảo chưa năm nào trẻ con chết vì dịch nhiều như năm nay, bệnh viện quá tải, con số lên báo là đã giảm đi rất nhiều rồi.
    Cứ nghĩ các bé nhỏ xíu mà ốm, bệnh, rồi mất thấy tội và thương vô cùng
    con mình đc 5 tháng mình ko dám cho đi chơi xa hoặc đến chỗ đông người, lúc nào cũng chỉ cầu mong con khỏe mạnh ko ốm đau, thời tiết miền Bắc độc quá, đến ng lớn cũng dễ bệnh chứ nói gì trẻ con, đang dịch lại giao mùa nên các mẹ cố giữ cho con, cho ăn thêm đồ tăng đề kháng, chứ để bị ốm thời điểm này mà vào viện rất dễ bị lây chéo, nguy hiểm vô cùng.

mecunkhanhan
    Con mình là nhập viện trong đợt cao điểm của sởi ở Nhi và bé cũng không qua được, con số 25 kia chỉ là 1 ngày thôi ấy chứ. Đêm nào cũng nghe tiếng khóc của các mẹ mất con, đau lòng lắm, có đêm cao điểm 1 phòng điều trị thì 1 nửa các bé ra đi, còn bình thường thì cứ 3-6 bé . Mà đợt này toàn rơi vào các bé từ 3 tháng đến 18 tháng ấy, nhiều nhất là tầm 10 tháng. Mà cứ sởi xong là 100% biến chứng phổi chứ.

Bác sỹ Nhi bảo là năm nay sởi biến chứng rất lạ và độc 40 năm mới gặp mà không có thuốc để chữa. Một loại sởi mọc trong nữa là các bé cứ sốt mà ko cắt được cơn rồi vi rut xâm nhập luôn vào phổi mới ghê. Mà xét nghiệm thì 65% là âm tính với sởi. Họ còn xin dịch để gửi sang nước ngoài nghiên cứu nữa. Mình có tiền mà không cứu được con đấy, đau lòng quá đi.

chú mèo tam thể
    Cháu mình đây, trường hợp thứ 2, đau xót lắm các mẹ ạ. Con bị phổi, đã hồi phục được nhiều, rồi ban nổi lên, thế là chỉ sau 4 ngày, con không còn sức chiến đấu nữa. Con mới 6 tháng tuổi, lại là con hiếm muộn. Lúc đưa con về, trong phòng còn mấy cháu cũng nằm đấy, người nhà đang chờ đón về, còn phòng cấp cứu thì đông nghịt. Chẳng lẽ không có cách nào sao.

phuonghoa2204 Nhà em là nạn nhân của nạn dịch sởi năm nay đây các mẹ ạ. Viết những dòng này mà cổ họng vẫn còn nghẹn. Chị gái em sinh đôi 1 trai, 1 gái. Cháu gái do bị nhiễm sởi quá nặng mà không qua khỏi. Em ở BV Nhi trung ương đúng 10 ngày thì chứng kiến thảm kịch đúng cả 10 ngày. Kinh khủng đến mức không ai có thể tưởng tượng được, các cháu bé ra đi vì sởi quá nhanh, quá nhiều không kịp trở tay. Có hai nguyên nhân chính dẫn đến tử vọng như sau: thứ nhất là do sởi (theo như lời bác sĩ trưởng khoa hô hấp có nói với các mẹ thì sởi năm nay có tính ác rất mạnh), rồi dẫn đến biến chứng sau sởi gây ra suy phổi; thứ hai là suy phổi (do mấy tháng vừa qua thời tiết tại khu vực phía Bắc quá độc), sau đó bị lây sởi dẫn đến sởi chạy vào phổi. Hai trường hợp em vừa kể trên đều nguy hiểm như nhau. Bé gái nhà em bị trường hợp thứ 2, và bé trai bị trường hợp thứ nhất. Bé trai trộm vía hiện đã qua giai đoạn nguy kịch, tuy nhiên hiện một bên phổi vẫn đang bị tổn thương rất nặng do vi rút phá. Cháu vẫn đang tiếp tục hàng ngày phải chịu đựng những cơn ho, và nỗi đau từ những mũi tiêm kháng sinh liều cao vào cơ thể. Chính vì vậy, theo kinh nghiệm của em các mẹ nên quan sát biểu hiện của con (do trình độ máy móc của VN còn rất kém, đến khi bé bị nổi nốt khắp người (đỉnh điểm là toàn bộ cơ thể) thì đến lúc đó mới xét nghiệm được máu có virut sởi hay không) và hết sức bình tĩnh cũng như tỉnh táo. Đặc biệt, cần cách ly con tuyệt đối với môi trường có nhiều nguy cơ nhiễm bệnh.Gia đình em đã mất đi một sinh linh bé nhỏ trong đợt sởi này, và hiện tại Khoa hồi sức cấp cứu bệnh viện nhi TW còn rất nhiều sinh linh thoi thóp ở đó nên em mong các mẹ hãy sáng suốt và bảo vệ các con.

be_bu
    http://www.otofun.net/threads/66529...thang-tuoi-ve-noi-vinh-hang-vi-soi-tai-nhi-tw

Nghẹn đắng lòng đưa tiễn cháu 4 tháng tuổi về nơi vĩnh hằng ..vì Sởi tại nhi TW.

Tại Nhi TW, theo thống kê của bệnh viện, từ đầu năm đến nay có khoảng 25 trường hợp các cháu nhỏ mất vì sởi tại bệnh viện. Nhưng theo vợ chồng chú em nói, nếu thống kế các trường hợp BV trả về trong tình trạng thở bằng ống thớ như con em khoảng 150 -160 cháu ạ. Số lượng này Viện Nhi không thống kế, không có báo cáo đâu ạ. Thông tin chú em nói là có cơ sở bởi vì 2 vợ chồng cô chú ấy túc trực bên con ngày đêm hơn 3 tháng tại viện. Trên xe cùng đi với em lên viếng cháu, có chị bạn là giáo viên trường mầm non Dịch Vọng chia sẻ: Cơ quan chị có 2 trương hợp các cháu cũng vừa mất vì bệnh sởi, hàng nhóm nhà chị ở Tây mỗ, Từ Liêm cùng vừa có một cháu 1 tuổi mất vì sởi... đến nhà chú em, ông bà nội cháu cho biết, cùng xóm cũng có 1 cháu mất trước 2 ngày, Viện Nhi trả về sử dụng ống thở.... tất cả cũng đều nhiễm sởi tại Nhi TW Đưa cháu đi khám vì bệnh khác). Em nghe mà hoảng quá, chân tay tự nhiên bủn rủn..em cũng có F1 gần 3 tuổi.
    Duong NhanL Cm ra chợ, chỗ bán hạt rau hỏi mua hạt mùi về tắm sớir cho con là họ bán mà. Mang về lấy độ gần bát con bọc trong khăn mỏng rồi cho vào đun, đun ít nc cho đặc rồi lấy nc đó độ chén cho con uống còn lại dùng để lau người cho con.

Bạch Dương Ham Vui
    Minh đang mang bầu mà ông chú làm ở viện sản cũng nhac phải cẩn thận tránh chỗ đông ng . Bệnh viện chứ ko riêng j các bé.

Kim Anh Anh: 25 bé tử vong vì bị sởi.đó chỉ là con số của 1 tuần thôi,còn bao nhiêu nữa bị giấu nhẹm đi rồi.bệnh viện quad tải,bsi,y tá làm việc k có ngày nghỉ...bà bộ trưởng vẫn đủng đỉnh"sởi trong tầm kiểm soát"
    M chưa từng thấy con người nào vô lương tâm như bà này.

Cọp Con Hôm trước m xem thời sự thấy bảo có trường hợp tiêm 1 mũi rồi vẫn bị. Mà bé m cũng mới 1 mũi. Sợ quá cm nhỉ?

Lâm An A: Các mẹ ơi zai mình 2 tuổi cũng mới tiêm dc 1 mũi. Hum nay thấy trên mặt con thế này đang lo lắm ạ. K biết có phải sởi k? Con đang sốt nhẹ

Angel Bella: Hôm qua m mới đc nghe 1 a bạn làm trong bộ y tế kể ko phải là gần 30 trẻ tử vong do sởi như báo chì viết đâu mà đến 300 trẻ r, cứ 100 ca vào thì chỉ có 10 trẻ đỡ còn lại bị nặng và bvien ko cứu đc. Vì cam kết vs WHO nên phải giấu nhẹm sự thật. Nghe xog mà m sợ vô cùng. Đungs là dịch năm nay khủng khiếp quá. Huhu

Không Cần Tiền : " mn nói biến chứng hay không là do nhận thức của phụ huynh " là chưa chính xác trong lúc này bởi chính phó viện Nhi TƯ nói rằng : năm nay dịch sởi khác hoàn toàn mọi năm , trẻ đưa vào viện mới chỉ sốt thôi , chưa kịp phát nốt mà tấn công thẳng vào phổi , bv trở tay ko kịp nên các con mới đi và trong 100 trẻ đang pải dùng ống thở ở viện thì đến quá nửa chưa biết thế nào . Haixxxxxx

Thanhbinh Pham: Sang Vinmec nằm đi, bên nhi quá tải, dễ nhiễm trùng bệnh viện nữa, mình ngày xưa cũng bị nhưng tự khỏi vì chả biết sao nữa, hồi 8 9 tháng cũng bị thì phải, thế mà thấy bảo vẫn bồng bế đi chơi bt chả khóc chả sao cả, vì dc bú từ lọt lòng đến 2 tuổi rưỡi.

Các mẹ đọc chi tiết theo link này nhé:
    http://www.zeronews.us/2014/04/cap-nhat-ve-tinh-hinh-dich-soi-42014.html?m=0

Hãi quá xung quanh mình có bao nhiêu người thân đang có con nhỏ :(((((((((((((( cố gắng loan tin nhanh để các mẹ phải thật cẩn thận khi cho bé ra ngoài chơi hay cho bé vào viện Nhi TW khám chữa bệnh, hic hic.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi RICEFAMILY
    Đang tải...

2. hanabi2410

hanabi2410 HÀNG ÚC CÓ BILL

Ðề: CẤP BÁO: nguy hiểm dịch sởi năm 2014, các mẹ xin hãy cẩn thận!

Huhu,đọc mà sợ quá.Giai nhà mình chưa tiêm sởi
    Con đang ho muốn cho con đi khám mà sợ quá,chắc ra phòng khám tư thôi

3. miun

miun Thành viên rất tích cực

trời ui đọc những cái này mà mình gai hết cả ng, nhà cũng có con nhỏ lại pải đi học nữa, hic lạy trời phù hộ cho chúng con

4. KOCKEC

KOCKEC *BỈM~KVĐN~ĐỒ SƠ SINH XK*

bố b m làm trong viện cũng bảo, con số thống kê của báo chí là rất thấp so với thực tế trẻ bị Sởi và tử vong vì Sởi :(
    lại "tù giam lỏng" con vậy, chả dám cho đi đâu chơi nữa :(
    mong sao cho dịch mau qua, các con khỏe lại :(

5. RICEFAMILY

Vâng mẹ nó :( Thương các bé vô cùng. Con của bạn em hiện cũng đang bị sởi, hạ sốt và đang phát ban rồi. Hi vọng bé không sao.

6. hanabi2410

hanabi2410 HÀNG ÚC CÓ BILL

Chắc phát hết ra thì không sao rồi mn ạ
    Cầu mong cho dịch qua nhanh,chứ toàn người con nhỏ,nghe tin lo lắng quá

RICEFAMILY thích bài này.
  7. RICEFAMILY

Các mẹ ơi hôm qua em nhận được tin từ người nhà làm trong bệnh viện Phổi TW, sự thật đấy các mẹ ạ có quá nhiều trẻ em chết hàng ngày vì bệnh sởi. : (( Sợ quá là sợ.

8. me_bin_bon

me_bin_bon

Ôi đọc mà rùng mình, sợ quá, mong cho dịch chóng hết

9. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

nói thật là năm nay dịch nguy hiểm quá, TV cũng phải đưa tin cảnh báo rồi, mong là dịch chóng qua, chứ nghe nói nhiều bé còn quá nhỏ đả phải ra đi, nghe mà đau lòng quá :(

10. RICEFAMILY

Mỗi ngày báo lại đưa thêm tin buồn về dịch sởi các mẹ ạ, lo thật, không thấy biện pháp cụ thể thì bao giờ dịch mới ngừng đây.

11. dongtayycom

dongtayycom Thành viên chính thức

Các bạn đừng hoang mang hãy đọc vào hiểu nó Tìm hiểu về bệnh sởi
    Không phải cứ đi viện là tốt đâu, cứ cho vợ đi đẻ mà không có tiền biết bác sĩ nó cũng phớt luôn, bệnh nhi sởi cũng vậy BỆNH THÌ TRUYỀN NHIỀM MÀ TẬP TRUNG CẢ ĐỐNG BỆNH VÀO MỘT CHỖ NHƯ VẬY ...??

RICEFAMILY thích bài này.
  12. RICEFAMILY

Bài viết của bác sĩ Trương Hữu Khanh
    (nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/goc-nhin/tran-danh-moi-trong-cuoc-chien-benh-soi-2979507.html)

Trận đánh mới trong cuộc chiến bệnh sởi
    Từ thực tế tiếp nhận điều trị tại Bệnh viện Nhi Đồng 1 và các báo cáo tại Bệnh viện Nhi Trung ương thời gian qua cho thấy, các ca nhập viện và tử vong hầu hết là do biến chứng viêm phổi, suy hô hấp, trong khi trận sởi bùng lên cách đây vài năm chủ yếu gây biến chứng não.
    Cả hai loại biến chứng đều nguy hiểm, song biến chứng hô hấp nguy hiểm hơn vì rất dễ gây tử vong. Theo tôi, cuộc chiến với bệnh sởi chính thức bắt đầu và đây là trận đánh cần phải được bàn kỹ mới có thể chiến thắng, nhất là vấn đề hỗ trợ hô hấp.

Số ca sởi miền Nam thực tế không thua miền Bắc, tuy nhiên bệnh nặng hay nhẹ là do nhiều yếu tố như nhân lực, cơ địa, vùng miền. Chẳng hạn miền Bắc ít có bệnh tay chân miệng, nhưng miền Nam thì có nhiều hơn.

Tại TP HCM khi thấy có dịch sởi, nhờ các bệnh viện tuyến quận huyện đã được tập huấn nên họ có thể giữ bệnh nhân lại điều trị, nếu gặp khó khăn sẽ nhờ các bệnh viện lớn hướng dẫn. Điều này giúp giảm tải bệnh viện tuyến trên. Trong khi hiện nay tại Hà Nội, hầu hết bệnh viện tuyến dưới, thậm chí một số tỉnh lân cận cũng chuyển đến Bệnh viện Nhi Trung ương và đây chính là lý do gây quá tải.

Bệnh viện Nhi trung ương đang vỡ trận do nhân lực và nguồn lực không gánh nổi. Toàn bộ khoa Nhiễm và khoa Hồi sức của Bệnh viện Nhi Trung ương đang được sử dụng để điều trị sởi nhưng vẫn không kham nổi. Vì thế bệnh viện này cần phải được tăng nhân lực và thiết bị gấp đôi hiện tại thì mới giải quyết được.

Để khống chế ca tử vong do sởi, cần có ngay một phác đồ được cập nhật mới, phù hợp với tình hình sởi đang diễn ra. Phác đồ cũ được viết cách đây hơn 5 năm tập trung vào viêm não do thời điểm đó người mắc sởi chủ yếu biến chứng viêm não. Lần này do lượng bệnh nhân bị biến chứng hô hấp nhiều hơn nên phác đồ mới sẽ tập trung vào việc chăm sóc hô hấp.

Phác đồ mới cần phải xoáy vào hỗ trợ hô hấp để giảm tử vong do hô hấp; phương pháp phòng ngừa trong bệnh viện; và phân tuyến điều trị. Đặc biệt hỗ trợ hô hấp sẽ được viết chi tiết (bảo đảm cho trẻ bị suy hô hấp đầy đủ ôxy tùy mức độ bệnh) để các tuyến có thể thực hiện. Muốn làm tốt việc này phải cần thêm máy móc và con người đủ để theo dõi.

Số liệu tổng kết cho thấy đa số các ca tử vong do sởi ở Hà Nội là không chích ngừa, cho nên vấn đề chính để phòng ngừa bệnh sởi là phải chích ngừa. Một trong những sai lầm thường thấy là các bác sĩ tiêm phòng hay tư vấn tiêm văcxin 5 trong 1 Quinvaxem (bạch hầu, uốn ván, ho gà, viêm gan B, viêm phổi, viêm màng não) rồi một tháng sau mới tiêm văcxin sởi cho các bé. Nhưng với tình hình hiện nay, theo tôi các bác sĩ cần tập trung ưu tiên tiêm văc xin sởi cho các bé vì chậm một tháng là các cháu đã có thể mắc bệnh.

Chúng ta hiện có đủ văcxin sởi. Trẻ dưới 3 tuổi sẽ được tiêm miễn phí, trên 3 tuổi thì tiêm dịch vụ chưa đến 200.000 đồng. Sau khoảng 10 ngày tiêm thì bé sẽ có miễn dịch. Trẻ tiêm rồi thì vẫn có thể mắc bệnh, nhưng bệnh nhẹ và không gây biến chứng.

Nguyên tắc của bệnh sởi xuất hiện theo mùa, nếu miễn dịch không có thì từ tháng 2 đến tháng 6 hằng năm bệnh sẽ xuất hiện. Sởi tấn công đầu tiên vào những người có nhóm miễn dịch thấp nhất. Như hiện nay, trẻ từ 12 tháng đến 2 tuổi mắc bệnh nhiều nhất do chưa tiêm phòng. Trẻ dưới 12 tháng là đối tượng bị tấn công thứ hai do nhóm này vẫn còn kháng thể từ cơ thể mẹ. Nhóm 9-10 tuổi bị tấn công cuối cùng, nhóm này có thể đã được tiêm từ nhỏ và đến tuổi này thì miễn dịch yếu đi.

Theo quan điểm của tôi, công bố dịch hay không thời điểm này không quan trọng mà là tất cả chúng ta phải làm gì để giải quyết tình trạng bệnh tăng? Ví dụ, truyền thông nên làm gì, người dân ý thức như thế nào, vai trò của điều trị làm gì, vai trò của nhà quản lý làm gì. Vì thế chỉ cần thông báo: "Hiện nay bệnh sởi đang có dịch tới mức tất cả cùng nhau phòng chống từ người dân cho đến truyền thông, đến cán bộ điều trị". Nó đồng nghĩa với việc chỉ đạo địa phương đang có nhiều ca bệnh và cần tập trung cao độ để khống chế bệnh.

Miền Nam dù bệnh sởi chưa bùng phát nhưng theo tôi vẫn cần phải lo chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ. Thứ nhất phải rà lại nguồn lực thuốc men, trang thiết bị và nhân lực. Thứ hai phải tập huấn lại cho các tỉnh. Các báo cáo hiện không thể hiện ca bệnh ở tỉnh nhưng thực tế ca nhiễm sởi ở Hà Nội vẫn có đến từ các tỉnh. Tại Bệnh viện Nhi Đồng 1, lượng bệnh nhân ở tỉnh chuyển lên cũng chiếm khoảng 30%. Khi đã tập huấn cho các tỉnh các điều trị thì sẽ giảm tải cho tuyến trên.

Về phía phụ huynh, trẻ mắc sởi thường sốt, viêm họng và ho dữ dội sặc sụa là dấu hiệu cho thấy có thể mắc bệnh, tuy nhiên điều này không đáng sợ bằng khi trẻ bắt đầu thở nhanh. Lời khuyên của tôi là phụ huynh nếu theo dõi thấy trẻ thở nhanh thì nên đưa đến bệnh viện ngay. Ho nhiều hay sốt cao không liên quan đến độ nặng của bệnh mà chủ yếu là lo theo dõi cách thở và chăm sóc ăn uống vì các bé có thể suy sinh dưỡng luôn sau khi mắc bệnh. Ngoài thở nhanh, trẻ mắc sởi còn có thể bị viêm não, triệu chứng nặng là co giật.

Một trong những sai lầm cũng cần lưu ý từ phía các phòng mạch. Thấy trẻ sốt cao ho nhiều nhưng chưa phát ban, các bác sĩ ở phòng mạch nghĩ bé bị hốt ho viêm họng thông thường cho uống corticoid để giảm ho, nhưng điều này dễ gây nguy hiểm bởi corticoid gây giảm miễn dịch, nếu trẻ mắc sởi thì bệnh sẽ nặng hơn.

13. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Đi đâu cũng nghe đến thông tin này,sợ và hoang mang quá ạ

14. Anh Phạm 95

Anh Phạm 95 Thành viên tập sự

bệnh sởi điều trị đúng cách là khỏi mà các mẹ. xung quanh nhà e có nhiều trẻ bị lắm .sang nhà em lấy là nam tắm và uống giờ đã khỏi ko có biến chứng gì hết. ko phải đi viện.lại rất an toàn.