cậu bé hay hỏi thì làm thế nào ạ !

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Rancho Ba Chàng Ngốc, 30/9/2013.

1. Rancho Ba Chàng Ngốc

Rancho Ba Chàng Ngốc Thành viên tập sự

Xin chào các cô chú ạ , từ lâu cháu đã biết đến diễn đàn của mình có rất nhiều kiến thức bổ ích ( nhưng tại cháu nghĩ mình còn xa xa mí có gia đình lên cũng thỉnh thoảng cháu mới vào diễn đàn :rolleyes:) , cháu là Dũng đang là sinh viên năm ba, hiện tại cháu đang đi dạy gia sư môn toán cho một cậu bé lớp 7 , học lực của cậu bé này cũng thuộc loại khá , tuy nhiên cũng có một vài khuyết điểm về khả năng tư duy chưa được sâu lắm trong các vấn đề, cháu cũng đi dạy được hơn năm rồi ạ cũng gặp nhiều em ,mỗi em lại có những điều thú vị riêng , tuy nhiên đây là cậu bé mà đầu tiên cháu cảm thấy khá đặc biệt , em ấy rất thích hỏi nhiều điều trong cuộc sống , (từ những câu hỏi trong sách vở như tại sao lại ko có góc kề phụ, tại sao mấy cái định lí ,định luật toàn là tên người nước ngoài, cho đến những câu hỏi như tại sao em thấy "anh " và bố em khi đi tiểu lại lâu hơn em , lâu hơn trẻ con) , mỗi buổi học em ấy đều hỏi , e cũng ra sức giải thích tận tình , e cũng rất thích cậu bé này , nhưng tại vì từ trước đến giờ cháu chưa gặp cậu bé nào thích hỏi như vậy , nên cháu cảm thấy không biết có phải là cậu bé này khá là thông minh không ? (tại vì cháu cũng không có cơ sở để đánh giá điều này) . Cháu biết diễn đàn mình , các cô chú đều đã có rất nhiều những kinh nghiệm trong việc dạy dỗ cho các bé nên cháu muốn hỏi ý kiến các cô chú là đối với cậu bé này thì nên dạy em học theo phương pháp như thế nào , tại cháu cũng muốn em ấy tìm ra hết khả năng của bản thân mình, à quên cậu bé này còn vẽ cũng khá đẹp cô chú ạ , thỉnh thoảng còn hay sáng tác truyện tranh ra nháp nữa . Cháu xin cảm ơn các cô chú trước ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rancho Ba Chàng Ngốc
    Đang tải...

2. callus

callus Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: cậu bé hay hỏi thì làm thế nào ạ !

Cháu nhà mình lớp 5 cũng đã hay hỏi nhiều như vậy. Nhưng so với em gái nó vốn ít nói thì học lại dốt hơn. Hay hỏi chưa chắc là thông minh đâu. Bù lại vì hay hỏi nên mình đã mua nhiều sách khoa học về cho nó đọc, tự trả lời nên cũng hiểu nhiều về tự nhiên hơn, chứ không chỉ chăm chú mỗi toán với tiếng việt. Bố mẹ cháu thấy con hay hỏi thì bảo nó dở hơi giống Dì nhưng mà thế cũng được :D.

3. Thai Anh

Thai Anh

thì cậu bé đó ham học hỏi chứ sao, hay mày mò và tưởng tưởng ra và muôn tìm được câu trả lời chính xác cho tất cả những điều muốn hiểu

4. blueangel88

blueangel88 Thành viên chính thức

ở tuổi đó ham học hỏi là đúng rồi , mình cứ trả lời những cái thắc mắc của trẻ hoặc có thể dẫn chứng cụ thể , bằng hình ảnh trò chơi ,những vấn đề cần biết thì nhớ giải thích cho cháu để cháu có thể hình dung chứ ko thì giải thích úp mở cho cháu thường chỉ tạo sự tò mò và hiểu sai vấn đề

5. nhocms

nhocms Thành viên rất tích cực

phải nói là đây là 1 cậu bé rất ham học hỏi

6. MẹBúpBê

MẹBúpBê Guest

Ham học hỏi là tốt.Nhưng hỏi nhiều quá thì cũng phiền.Có phải câu nào mình cũng trả lời được đâu

7. ZinoShop

ZinoShop Bắt đầu nổi tiếng

bạn này bằng tuổi mình, đọc chia sẻ của bạn buồn cười quá :), biết sao đc, trẻ con đang tuổi lớn mà nhất là con trai khi tâm sinh lý có nhiều thay đổi tò mò là chuyện bình thường.

8. be-yeu2008

be-yeu2008 Thành viên tập sự

Theo đánh giá thì người việt nam thiếu tự tin vì tự bé đã tự ti nên hình thành nhân cách khi trưởng thành, vì vậy mình nghĩ bạn nên khuyến khích trẻ hỏi và phát biểu, theo mình thì bé đây rất tự tin và sẽ học rất giỏi đấy.

9. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

cũng tùy vào tính cách mỗi đứa trẻ và kiểu câu hỏi của bé nữa. có đứa đúng là tò mò ham học hỏi, nhưng cũng có trẻ là hỏi dạng nhu cố tình làm khó người lớn, hoặc hỏi theo kiểu để cãi bướng lại. tùy vào mỗi bé thì người lớn tự ứng phó thôi bạn. nếu bé thông minh thì mình tích cực mua sách báo để trẻ tham khảo thêm :)

10. bogaugau

bogaugau Bắt đầu nổi tiếng

con nhà mình cũng hổi nhiều lắm mẹ nó ạ nhưng cứ cái điệu ? dễ thương của bé thì mình không tài nào mà k trả lời cho được :D