Câu chuyện cảnh giác cho các mẹ đang mở shop

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi NICKYSHOP, 21/10/2009.

1. NICKYSHOP

NICKYSHOP Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ.
    Shop của em đã khai truơng đuợc gần 1 tháng.
    Em xin kể câu chuyện này để bố mẹ nào có shop thì xin cành giác nhé.
    Chuyện này vào ngày thứ 7 khi em với một bạn trực ban hàng. Vào lúc giữa trưa thì em mới ra ngoài đi ăn (theo cô bạn bán hàng chung với em kể lại nhé)
    có một phụ nữ (nhưng có vẻ là Pêđê thì đúng hơn) cùng với cô con gái đến mua hàng (nghe cách xưng hô của hai ngừoi thì họ là mẹ con). Một ngừoi thì thu hút sự chú ý của chị ấy ra phía trước cửa hàng, ngay góc khuất quầy tính tiền, còn một ngừoi giả vờ như xem hàng. Khi chị này tập trung vào bà mẹ thì cô con chạy vào cuỗm mất túi tiền bán hàng. Sau này tụi em mới nghiệm ra là truớc khi bọn này và thì chúng đã cho 1 bà già vào hỏi mua đồ, bà già này ăn mặc khá nghèo khổ (bà này đã quay lại cửa hàng em lần thứ 2 rồi lời nói lại không đúng như ban đầu bà ấy nói với tụi em. Mong các mẹ hãy đề cao cảnh giác nhé.
    .:axe::axe::axe::axe::axe::axe:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NICKYSHOP
    Đang tải...

2. heomeheocon

heomeheocon Thành viên tập sự

Cảm ơn Nickyshop nha, nhờ vậy mình lại biết thêm 1 cách thức lừa gạt mới, mình tự coi cửa hàng nên cũng gặp trường hợp tương tự nhưng cháu bé còn khá nhỏ cỡ 3-4 tuổi thôi, người mẹ thì hỏi giá đồ rồi kêu mình lấy xem thử còn cháu bé thì đi vào quầy tính tiền của mình, nhưng may sao mình phát hiện, phản ứng của người mẹ là vờ la con rồi dẫn cháu bé đi một mạch, mình kiểm lại thì thấy mất mấy chục tiền lẻ mới đổi để làm tiền thối cho khách nên cũng không đuổi theo làm gì, mong chị em nào một mình trông coi cửa hàng thì hãy cẩn trọng.

Cun duaDungChicken thích.
  3. meberin

meberin Banned

Mình cũng gặp một trường hợp này, mình kể các mẹ nghe nhe:trường hợp này xảy ra 2 lần tại shop quần áo của mình, nhưng là 2 đối tượng khác nhau.
    Một hôm shop quần áo của mình khách rất đông nhưng chỉ có em mình bán, thì có 2 vợ chồng nhìn lam lũ vô hỏi hết cái này tới cái khác, chỉ trỏ lấy hàng tùm lum rồi cũng mua đại 1 cái áo giá 150k, họ đưa tờ 500k ra để em mình thối tiền, nhưg chưa có đưa wa tay của em mình rồi có một nhóm khác vào lựa quần áo, hỏi lung tung, nói chung là cố tình đánh lạc hướng để mình wên mất là đã cầm tiền hay chưa, rồi 2 vợ chồng hối thúc mình thối tiền, gói hàng để họ đi, họ chờ lâu wá thế là em mình theo thói wen rút bóp thối lại cho họ 350k và gói hàng lại. ( nếu mình phát hiện ra thì bọn nó chỉ cần nói wên đưa tiền)Thế là 2 vợ chồng kia đi, rồi nhóm mua quần áo vào sau cũng rút đi luôn. Cuối ngày kiểm lại tiền thì thấy thiếu tiền, và ko có tờ 500k. Đau khổ vừa mất tiền mà vừa mất áo. Có 1 lần trước đó cũng bị như vậy nhưng dì mình cảnh giác nên bọn nó ko lừa đc, nhưng quên kể cho em mình nghe nên nó lại bị gặp quả lừa, hôm nay mình kể cho các bạn bán shop nghe để bít mà cảnh giác. Chuyện này các shop gần chổ mình cũng bị như vậy.

Sửa lần cuối: 25/10/2009
  4. meberin

meberin Banned

mình nghĩ Mod chuyển bài này qua mục không gian học hỏi và làm việc -> kinh nghiệm thì hay hơn, sẽ có nhìu người đọc cảnh giác hơn

Sửa lần cuối: 25/10/2009
  5. NICKYSHOP

NICKYSHOP Thành viên sắp chính thức

Thông thường thì bọn họ thường đi nguyên một đoàn để đánh dễ đánh lừa lắm các mẹ ạ.
    Đây là trường hợp bên em mất tiền nhiều nhất. Trước đó khi cửa hàng em còn ở chỗ Trần minh Quyền cũng xảy ra trường hợp như mẹ berin, hai vợ chồng (em miêu tả hình dáng luôn để các mẹ chú ý nhé) người vợ hơi béo mắt hơi bị lé, còn người chồng chở người vợ tới chỉ đứng ngoài xe thôi. Bên em là bán hàng em bé ngoại nhập thông thường các mẹ thường tìm hiểu trước mới đến chổ em mua hàng. Hoặc có đến rồi thì các mẹ cũng hỏi rõ tụi em chi tiết về công dụng của sản phẩm như thế nào, nhưng bà này vào không nói không rằng chọn bộ muỗng (vì tưởng bộ muỗng rẻ nhất) hỏi lại giá tiền bao nhiêu thì em nói là giá 135k, bà ấy trả giá, kì kèo cuối cùng chọn bộ muỗng 25k, đưa tiền cho tụi em tới 500k mà trong lúc em đưa tiền vào tủ bà ta cứ nhìn chằm chặp vào túi tiền tụi em thôi. Em thấy vậy đem bóp tiền đi vào bên trong thảy cho mọi người trong đó và nhờ thêm một người nữa phụ bán hàng với em. Khi cô này đi ra cầm tờ 500k thì 2 vợ chồng làm cho náo loạn lên giật lại tờ 500k trên tay cô làm chung với em và hối em thối tiền.Khi em cầm tiền đi ra em đã thấy bà vợ cầm 500k trên tay cùng với lời nhắc của cô làm chung của em là "họ đã lấy lại tiền". Hai vợ chồng thấy khó ăn nên trả hàng chạy mất. Các mẹ chú ý cẩn thận nhé.
    Các mẹ nào có những kinh nghiệm "xuơng máu" như trên hãy chia sẻ nhé. Để mọi người rút kinh nghệm nhé.

Cun dua thích bài này.
  6. honey_hl1105

honey_hl1105 0912346619 ha_songlam6181

Ðề: Câu chuyện cảnh giác cho các mẹ đang mở shop

Híc, sao bây giờ lắm kẻ lừa đảo trên mồ hôi xương máu của người khác, thật là sống bằng nhung đồng tiền bẩn thỉu. Xã nhà mình cũng mới bị lừa cái bếp gas trên đường giá 200k mà chúng nó bán tới 1,6tr, khổ nỗi vì hàng TQ dởm nên còn không dám dùng, hic.

7. buinguyen

buinguyen Bắt đầu tích cực

xã hội bi giờ người xấu và tốt lẫn lộn.hic.nhiều hôm mình đi ngoài đường có người mún đi nhờ xe nhưng cũng đề phòng chả dám cho đi...hic.nghĩ cũng áy náy, nhưng mình mà giúp lỡ làm phúc phải tội thì cũng chết..ví dụ như bố mẹ mình cũng bị lừa vụ vòng Titan mua mất 1,6m...

8. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

cảm ơn chị đã cành giác :) up cho mọi người đọc ạ

9. nguyentiensi123

nguyentiensi123 Thành viên mới

lừa đảo kiểu này làm hỏng trẻ con ra cho mà em

10. SuaBien-CaKho

SuaBien-CaKho Đủ quyền lập Họ

up chia sẻ kinh nghiệm cho các chị, các mẹ