Câu chuyện về những người hàng xóm - những con người ích kỷ trên đời

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi little_dimple, 7/6/2014.

Tags:
  1. little_dimple

little_dimple Bắt đầu nổi tiếng

Hôm nay em bức xúc nhiều chuyện, ấm ức, mệt mỏi muốn viết ra vài dòng...
    Câu chuyện về những người hàng xóm nói một cách nhẹ nhàng - là ích kỷ, nói một cách thực tâm - một lũ người vô lối không hiểu lòng tự trọng ở đâu???
    Câu chuyện hơi dài, vì em muốn nói rõ ngọn ngành ra ở đây

Do bố mẹ em phải chuyển công tác nên gia đình cũng phải chuyển theo về HN, chứ thực lòng là không muốn. Bố mẹ em lại có mảnh đất tạm gọi là tại khu phố X mua từ rất rất lâu rồi, từ khoảng năm 2004. Khi biết tin bố mẹ phải chuyển công tác, ngày đấy ông nội em còn bệnh nên bố mẹ không muốn xây nhà lúc đó, mua 1 căn chung cư ở gần khu phố X và ở đấy. Sau đó ông em mất, bố lại rơi vào năm tuổi hạn nên cũng không xây được nhà. Dần dà một thời gian rồi cách đây hơn 3 năm nhà em mới bắt đầu xây nhà và chuyển đến nhà riêng sống.

Mọi chuyện tưởng như đơn giản đến vậy, hoá ra không phải. Ngày xây nhà, bố mẹ em bị bắt bẻ bởi mọi chuyện và gây khó dễ, không cho đổ mái, không cho làm này làm nọ. Và cái người bắt bẻ ở đây là ai?? Chính là người đã bán cho bố mẹ em mảnh đất năm 2004. Đó là một đôi vợ chồng, một ông bà đáng kính đến trước khi họ làm vậy. Ngày mua đất, xung quanh chỉ toàn là đồng hông mông quạnh, là ruộng, là đất, là cỏ, nào có một con đường nào, nào có một ngôi nhà nào. Nhưng bố mẹ em vẫn mua và chấp nhận trả giá cao hơn giá thị trường rồi. Nhưng đến khi nhà em xây nhà, năm đó giá nhà đất lại sốt, và đây cũng chính là nguyên nhân bị chèn ép. Ông ấy tiếc vì giờ giá đất lên nên cũng chẳng coi ra gì nữa. Hàng năm kể cả khi chưa chuyển tới, bố mẹ em vẫn luôn tặng quà, lễ tết, mừng tuổi... ông bà. Vậy mà lúc nhà em bị bắt không cho đổ mái, phải đi xin xỏ ông ấy và các con, phải mua bảo hiểm của con ông (con gái ông bán bảo hiểm)..., cho biếu quà cáp đủ mọi thứ mãi mới xong xuôi. Vậy là công cuộc xây nhà mệt mỏi kết thúc. Cứ nghĩ câu chuyện sẽ được dừng tại đây, hoá ra không. Những câu chuyện đằng sau còn mệt mỏi hơn gấp bội lần.

Nhà em chuyển về khu phố X, bố mẹ làm công ăn lương, về cơ bản là rất hiền. Xung quanh nhà em cũng vẫn là đất của ông bà, ông ta xây để cho thuê. Bên phải nhà em là cửa hàng bán cháo. Bên trái nhà là cửa hiệu rửa xe. Nói cửa hiệu lại sang trọng quá. Khu đất chẳng biết có được nổi 5m2 không, với mặt tiền còn chẳng nổi 1 sải tay, vậy mà họ vẫn kinh doanh rửa xe được. Vì sao vậy? Vì trước đó khi nhà em chưa xây, khu đất còn trống, kinh doanh lại chẳng quá thoải mái. Thế có lẽ cũng là lý do nhà em trở thành cái gai trong mắt. Với đúng tiêu chuẩn mặt tiền 5m2, để được 2 cái xe máy. Chấm hết. Vậy là khi nhiều hơn 2 xe, thì xe sẽ để bên nhà em, và đương nhiên, để có chỗ ngồi, khách cũng ngồi la liệt chổng mông vào nhà em. Không dừng ở vậy, nước ở các xe rửa xịt ra, bắn hết lên cửa và đọng bám lại trên cửa, cả cửa gỗ, cả cửa cuốn. Khách đến thỉnh thoảng ăn uống chỉ vứt ra vài cái vỏ lại trước cửa nhà thôi. Sau vài lần nhắc nhở, tình hình cũng chẳng khá hơn là bao. Bố mẹ em lại hiền, đi làm từ sáng đến tối, vậy là họ cứ mặc định là tha hồ cưỡi lên đầu lên cổ.

Câu chuyện thứ 2: nhớ hè năm ngoái, hè nóng nhà ai chẳng bật điều hoà, và nước có rơi xuống thì cũng là đương nhiên. Nhà em cũng bật và nước cũng rơi ở nhà em, điều hoà lắp ở nhà mình nước rơi sang nhà hàng xóm làm sao được. Vậy mà có người bấm chuông, em ra mở cửa, là ông bán đất cho nhà em (cũng chính là chủ đất cho thuê bán cháo và rửa xe 2 bên cạnh), em có hỏi ông ơi có việc gì ạ, ông nói mày ra đây mà xem, nước của nhà mày chảy vào mái tôn này, em nhìn lên thì đúng là thỉnh thoảng có vài giọt nước rơi ra, bắn vào mái tôn chảy xuống. Nhưng thiết nghĩ điều đó có ghê gớm khủng khiếp quá không mà ông nói giọng sợ vậy. Em bảo vì nước ở điều hoà, chắc là bắn sang vài giọt ông ạ, cũng k sao đâu vì ở sát nhà, có ai đi qua bị bắn vào được đâu ạ. Em cứ nghĩ ông phàn nàn vì đi qua bị bắn nước vào, nhưng không, ông ta bảo nước nhà mày chảy thế hỏng hết mái tôn ra chứ, mày gọi bố mày ra đây. Em bảo thế lúc trời mưa nước cũng chảy vào mái tôn ông đi kiện ai được, dù sao cũng không bắn vào đâu và chỉ 2,3 giọt bắn sang thôi nên thôi ông bỏ qua. Ông ấy lại bảo không được, thế là không được, mày đứng ra đây xem có phải nước chảy vào mái tôn không. Em mới nói thế lúc người thuê nhà làm rửa xe nhà ông làm bắn nước sang nhà cháu, vào cửa gỗ cửa cuốn còn đắt tiền hơn thì ông có đền không? Ông ta không nói lại được nên bảo em là tao không nói chuyện với mày, mày gọi bố mày ra đây. Lúc này bố em xuống, ông ta bảo bố em rằng mày phải tát cho con này một cái. Ức chế. Sao lại có người ích kỷ đến vậy, tuổi cũng đã cao rồi sao còn tính toán thiệt hơn quá vậy. Câu chuyện bị nói chỉ vì giọt nước rơi, quả là có 1 không 2 trên đời

Câu chuyện thứ 3: Đợt gần Tết, bố mẹ em đi về quê từ sớm, em ở nhà trông nhà. Bên nhà rửa xe (buổi sáng kinh doanh bán bánh mỳ) đã thấy cả nhà em đi từ sớm, chú em không biết nên đã bấm cả cửa cuốn xuống (bình thường chỉ đóng cửa trong thôi cho có người ở nhà họ bày ít ra). Lúc trưa em ngủ dậy, mở cửa cuốn lên lấy đồ mẹ em gửi, thì ôi thôi la liệt ghế trước cửa, đến bước ra ngoài phải lách qua hàng ghế của nhà rửa xe đó bày ra. Nóng mắt em mới bảo tại sao chị thấy đóng cửa nghĩ không có ai ở nhà nên bày bừa hết ra đây ak. Xin phép được cho em nói láo, vì không muốn dành sự tôn trọng cho những con người này nữa. Em đi vào rồi, nhưng Con mụ đấy đứng ra, hét lên chửi đổng mày là cái loại vô học, d-m-m thế này thế nọ,tát cho cái. (vì thấy vào nhà rồi nên cố tính nói), nhưng không ngờ em lại xông ra, em nói giỏi tát được thì tát đi, Chửi d-m-m em đã tức rồi nhưng mà em kiềm chế không chửi ra câu đấy, nhưng em vẫn nói lại (nó biết nhà em đi vắng chỉ còn em ở nhà nên cố tính bắt nạt) Em bảo chị sống phải có lòng tự trọng, bày thì vừa phải thôi, chứ đừng bày hết ra trước cửa nhà người khác, hôm qua nhà em đã phải dọn dẹp cả ngày lau cửa sạch sẽ rồi. Nó nói tao cứ bầy đấy mày làm gì được tao, đây là đường chứ là nhà mày ak. Em mới bảo nếu mà là đường thì em sẽ vứt hết ghế nó bày ở đấy, và em cũng đá cái ghế ra. Nó bảo mày nghĩ mày là ai, mày chuyển đến đây mày nghĩ mày là ai. Em bảo thế chị nghĩ chị là ai... Nó doạ em mày có tin ngày mai có 1 đống cứt trước cửa nhà mày không, em bảo thế mày có tin là đến hôm sau cũng có 1 xô cứt ở nhà mày không... Thằng em đàn bà nhà nó xuất hiện, nó bảo em là mày là ai mà dám nói với chị tao. Đúng là cái thằng đàn bà mặc váy, chiều cao có hạn và tri thức cũng hạn hẹp như vậy. Em không thèm nói lại, nói qua lại một lúc nó kêu mấy người ra doạ dẫm đánh em, em bảo giỏi thì đánh đi việc gì phải doạ. Nói qua lại một lúc có thằng cũng giơ ghế lên bảo đánh em, em cũng giơ tay lên đỡ lại. Qua lại một lúc thì thôi, có bác em quen ở đối diện nhà bảo thôi nên em cũng chẳng muốn nói nữa.

Câu chuyện thứ 4: vừa xảy ra chiều nay. Và tất nhiên, lại là ngày nó thấy bố mẹ em đi vắng từ sớm. Em dắt cho đi dạo vệ sinh rồi về, thấy trước cửa la liệt người ngồi, lại một lần nữa không muốn dành sự tôn trọng nào, xin được gọi là chúng nó. Chúng nó ngồi quây lại ở trước cửa nhà em, nướng cá và uống r*** bia. Vứt hết ra nhà và còn không có chỗ để em dắt xe vào nhà. Em lại phải lên tiếng rằng đây là cửa nhà em và đừng có ngồi ở đây nữa. một thằng trong chúng lại chửi em, em cũng chửi lại, nó doạ bảo đánh em, em bảo thách nó dám đánh, giỏi làm thì làm đi đừng có ngồi đấy to mồm. Cái tầm này một là sống,hai là chết, ai nhìn thấy mà chịu đựng đc thì quả là người có sức chịu đựng cao. Cuối cùng bọn nó cũng chỉ được cái mồm. Em nói vài câu nó vẫn cứ ngồi đấy ăn uống, còn em thì vào nhà với sự bực bội ức chế. Bao nhiêu những câu nói để đánh vào lòng tự trọng chúng nó em đều đã vận dụng, thậm chí em đã bảo không biết xấu hổ ak, vừa ăn uống vừa bị đuổi không thấy nhục ak. Và quả là những con người không có dây thần kinh cảm xúc, nó mặc kệ em nói và gọi thêm các con ra ăn. Đáng sợ quá

Haizzz, muốn viết rõ ngọn ngành mà bức xúc này với người dốt văn như em khó có thể diễn tả quá. Thiết nghĩ một điều đơn giản trên đời, đó là sống ngầng cao đầu, sống đừng dựa vào người khác. Của mình là của mình, không phải của mình thì đừng vơ về mình... Cuộc đời nếu có kiếp sau, kể cả kiếp sau sẽ không tốt thì giờ em cũng sẽ cầu mong những thứ không tốt đến với những con người này, hay ít ra gặp những chuyện tương tự để chúng nó hiểu việc thì nhỏ nhưng tầm ảnh hưởng thì to.Lần đầu tiên trên đời ước sao mình quen mấy anh đầu gấu, để cho chúng nó không còn có thể bắt nạt bố mẹ em. Giá mà....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi little_dimple
    Đang tải...

2. baybe_in_car

baybe_in_car Uy tín là Vàng

Ðề: Câu chuyện về những người hàng xóm - những con người ích kỷ trên đời

phải mình là chuyển nhà luôn và ngay .

little_dimple thích bài này.
  3. little_dimple

em cũng nghĩ vậy chị ơi. nhưng bố em bảo thủ chắc sẽ cứ muốn ở đây vậy nên em mới càng ức chế. bị chèn ép quá thể đáng chỉ vì có 1 tý tẹo cửa nhà mình không làm kinh doanh nên ai cũng đòi xâm lấn và thấy bố mẹ em hiền, lại có 2 đứa con gái nên bọn nó càng bắt nạt

4. ngokyeuanh

ngokyeuanh Thành viên rất tích cực

Hic sao có những người vô ý thức quá thể như thế nhỉ? Đọc xong em cũng bức xúc thay chủ top. Chẳng lẽ ko nhờ chính quyền can thiệp được ạ

5. aichun

aichun Thành viên rất tích cực

nếu thực sự là em chắc em chẳng dám hành động như mẹ nó..............

6. me_bin_bon

me_bin_bon

Hàng xóm như thế này chán nhỉ.............

7. lehang1507

lehang1507 Thành viên rất tích cực

nhà sống cả đời mà gặp hàg xóm thế này thì thật ức chế. Em báo lên phường đi

8. cucarot1080

cucarot1080 http://vcbshop.com/

Em làm cái vòi nước giỏ rí rách từ tầng 2 xuống tầng 1 đúng đường trước cửa nhà mình cho 1 ngày giỏi lắm mất 10k tiền nước đố thằng nào dám ngồi trước cửa nữa!

sakura248little_dimple thích.
  9. cucarot1080

cucarot1080 http://vcbshop.com/

ĐI với bụt mặc áo cà xa đi với ma mặc áo giấy em ạ, không hiền được với cái lũ ấy đâu!

10. gianghaingoc

gianghaingoc Thành viên đạt chuẩn

Bạn hiền thật đấy..nhà mình cũng chỉ có 1 mẹ và 2 chị em gái thôi. Mẹ mình hiền nên mỗi khi ko có mình ở nhà hay bị hàng xóm bắt nạt .

11. caophuong_ktqd

caophuong_ktqd Thành viên chính thức

Có hàng xóm như vậy ra vào nhìn ghét nhau, chán thật. Thử nhờ chính quyền xem

12. haiha246

haiha246 Thành viên chính thức

bạn làm theo cách của mẹ này xem sao...chứ cái kiểu này ko chịu đc..thiếu ý thức quá đi mất.

13. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

cách này hay này,...............
    cửa nhà mình cũng còn bị bắt nạt.:(

14. hdtuong

hdtuong Thành viên tập sự

cái này thì đúng là bó tay với em

15. little_dimple

em không hiền mà cũng chả làm gì được. vì có mỗi thân mình làm sao mà đánh lại đc với bọn đấy. toàn vừa ăn cướp vừa la làng. e nói là không cho bày ra trước cửa chúng nó bù lu bù loa lên bảo em là mất dạy này nọ. mà thật sự e cực kỳ kiềm chế. em không thể nói chuyện nhẹ nhàng vâng dạ với chúng nó nhưng xin thề em không bao giờ thốt ra câu nào chửi kiểu d-m. d-cha các kiểu. thế mà chúng nó bảo em là mất dạy. trong khi luôn mồm chửi d-m-m tnày tnọ

16. little_dimple

bị bắt nạt rõ rệt luôn chứ không phải bình thường chị ạ. em chẳng hiểu nổi lòng tự trọng của bọn nó ở đâu khi có thể ngồi nướng cá và uống r*** bia trước cửa nhà người khác như vậy. bình thường chúng nó vẫn luôn để xe trước cửa nhà em đã rất nhẫn nhịn để cho chúng nó kinh doanh rồi. thật sự quá bực mình em mới fải viết ra những dòng này

17. little_dimple

chẳng báo được chị ạ. vì có phải hôm nào chúng nó cũng bắt nạt thế đâu. bình thường chúng nó chỉ trơ mặt xâm lấn ngồi chồm hỗm trước cửa nhà em thôi. với lại có thể gọi là hàng xóm được đâu. toàn bọn nhà thuê nó bán hàng với làm rửa xe, đến tối khoảng 7,8h là chúng nó cắp đít về rồi ạ. đúng là chỉ là chỗ làm ăn nên chẳng thể gọi là hàng xóm được, chúng nó chỉ nghĩ đến lợi ích cho bản thân trước thôi. c tưởng tượng được nhà 5m2 mặt tiền còn chưa được sải tay mà vẫn làm rửa xe được thì c hiểu đấy

18. little_dimple

trời ơi. c k tưởng tượng được đâu. làm thế xong nó còn sang phàn nàn nhà em thêm ý. dã man lắm. c xem giọt nước rơi sang mái tôn còn sang phàn nàn nhà em.
    đợt trước nhà em tưới cây ở trên tầng nước nhỏ xuống nó còn dám sang phàn nàn là nước bắn sang cơ mà c. sợ quá. vậy rửa xe thì nước không bắn sang nhà em?????????
    toàn những người trơ trẽn một cách trắng trợn. chỉ mong quả báo đến sớm 1 chút

19. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Nhà mình còn ức chế hàng xóm là vợ chồng thằng em chồng

20. mẹ Nhím và Dế

mẹ Nhím và Dế Bắt đầu tích cực

Báo chính quyền thì làm gì được, giờ phải tự lo thân thôi các mẹ nhỉ. Như trường hợp của em thì mũ ni che tai thôi, hi phương án hữu hiệu nhất - chuyển nhà - thì ko thể. Hàng xóm, cũng là chủ đất cũ nhà chị cũng là một "Chí Phèo", cả xóm ko ai chịu đc. Nên rất hiểu tâm trạng em.