Tâm sự Câu Hỏi Mà Tất Cả Những Người Phụ Nữ Đã Kết Hôn Không Một Ai Trả Lời Được

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi lehuong1988, 27/8/2016.

1. xuka0705

xuka0705 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ đây cũng thế, rất ngại gọi điện, hi hi vì ko biết nói gì. Như mẹ mình còn có thể buôn trên trời dưới bể, nhưng mẹ chồng thì chỉ hỏi vài câu là hết chuyện rồi. Cùng cảnh ngộ với mn.

Đang tải...

2. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

thay phu phang nhi nhung su that van luon la nhu vay

3. sky_amway

sky_amway Thành viên tích cực

Mình thấy có vẻ như vấn đề bị làm to lên. Lấy nhau rồi, 2 nhà như một, bố mẹ anh cũng là bố mẹ em và ngược lại. Mình cho đi thì mới nhận lại chứ hoặc nhận rồi thì cho lại chứ. Hài hòa là được mà.

4. TranPhuongAnh

TranPhuongAnh Thành viên chính thức

Em thấy tư tưởng chị là đúng, chị nói thẳng với ck là anh ấy cũng phải quan tâm đến gia đình chị.

5. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

đàn ông là chúa vô tâm mà lị, điều đó ăn vào bản chất, hiếm người chu đáo lắm, sự thật phũ phàng

6. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Trong hoàn cảnh của họ mới thấy, ai cũng muốn vui vẻ nhưng lại khó mở lòng, mở lời vì sợ bị nói này nói kia. Nên đến cả việc mở miệng quan tâm người khác cũng cảm thấy khó khăn e ngại, định hỏi thăm nhưng lại sợ bị xách mé, nghe lời quan tâm thì lại nghĩ xem trong câu nói đó có dụng ý gì hay không? Mâu thuẫn cứ từ nhỏ chất thành lớn.

Mà nghĩ cũng lạ, mang thai ai cũng muốn sinh con trai, để có cái gọi là nối dõi tông đường, ko sinh đc con trai thì phụ nữ khổ đủ thứ. Ấy vậy mà từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài phụ nữ đều hết sức là coi thường đàn ông. Mấu thuẫn mẹ ck nàng dâu và phụ nữ trong gia đình xuất phát từ việc họ quá coi thường người đàn ông đó. Em hỏi chị, nói là coi trọng, mà coi trọng kiểu gì khi mà 1 tên đàn ông cao gần 1m7, nặng tầm 65kg, tứ chi phát triển đàng hoàng, đầu óc thông minh sáng láng, học hành tới nơi tới chốn, việc làm thì ổn định lương cao...vậy mà trong đầu mẹ ruột cứ như 1 tên đầu to óc trái nho, thiểu năng bẩm sinh đến mức không phân biệt đúng sai phải trái , chứ không thì các mẹ đâu có bảo " nó toàn nghe lời vợ" , còn chị vợ thì lại cứ " anh toàn nghe lời mẹ" , , còn không thì cũng là 1 người cực kỳ mỏng manh yếu đuối và vô dụng tới mức tàn phế " ông ấy thì biết làm cái gì, toàn đổ bể, thôi để mình làm luôn cho xong" " "con trai là phải tránh xa nhà bếp tránh xa việc nhà, tại sao con dâu nó không làm mà cứ bắt con trai mình phải làm", hoặc là 1 người vô trách nhiệm, xấu xa, bỉ ổi khi mà " ổng có khi nào lo cho con cái, toàn mình phải tự lo"... Vâng, con dâu làm việc nhà là rất bình thường, con trai làm việc nhà thì mẹ ck sẽ xem như trời sập tới nơi ( chắc là sợ ổng vụng về quá rồi đầu đôc cả nhà...). Hoặc là mấy ổng có ăn chả hay lăng nhăng , vợ cũng chỉ táp lưỡi rồi...đi quánh hồ ly tinh vì " nó giật chồng bà" ( ôi trời, mấy ông vô tri tới mức ko biết phản kháng mà để bị giật như đôi giày chiếc dép sale off cuối năm vậy).

Chị xem đó, ngẫm lại thấy em nói có sai không. Nếu các mẹ ngay từ nhỏ nuôi con trai đừng nuôi chúng như những ông hoàng, cũng dạy bếp núc, dạy dọn dẹp, dạy chúng có trách nhiệm và tự chăm sóc cho chính mình, chăm sóc ng thân, thì lúc con trai lấy vợ đâu có phải săm soi xem con dâu có chuẩn không, có hoàn hảo không.Cứ xem đàn ông như những đứa con trai bé bỏng, chồng thì như 1 đứa con trai lớn tướng, ko biết làm, ko biết nghĩ, ko biết quan tâm...dung túng và xem thường tói mức đó, Hỏi sao khôg khổ.

Em thấy c là em ck hiếm hoi đấy, có thể hiểu được nỗi khỗ của cả 3 ng trong cuộc. Nếu được thì chị khuyên ng này 1 chút, khuyên ng kia 1 tẹo, bảo ông anh của c mạnh mẽ lên 1 tí và chứng tỏ giá trị tồn tại của ổng đi. Thấy con trai hay ck có thể quyết đoán và xử lý mọi việc gọn gàng thì khúc mắc của 2 ng phụ nữ sẽ dần đc gỡ bỏ thôi.

7. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Thật ra thì đã chấp nhận con ng nhau rồi thì cs bt,ko cần có tc quá làm ji cho mêt,đã ko cùng sóng thì thôi cứ sống bt..kệ..he he

8. camket

camket

Giống bà chị mình, bố mẹ chồng ở quê, không gọi điện về là chồng nhắc ngay mà gọi về không biết nói gì cả. Bây giờ thì lên ở cùng, ko phải gọi về nhưng cũng khó chịu lắm ko biết làm thế nào cả

9. depchanphuong

Ồi..dc như gđ mn chắc hiếm..

10. sky_amway

Trw. Hình như thế. hihi. Chắc do tìm hiểu kỹ.

depchanphuong thích bài này.
  11. depchanphuong

M thì nghĩ do ngay từ đầu mọi ng đã sống thật với nhau thì đúng hơn!Chứ cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra mà..he he

sky_amway thích bài này.
  12. sky_amway

Có cái kim là nguy hiểm đó. Nhưng mình nghĩ mình cũng cố gắng sống tốt biết đâu mọi thứ sẽ tốt hơn mặc dù biết nhiều khi bản chất con người là khó thay đổi.

13. depchanphuong

Cố gắng cũng khó thay đổi dc bản chất..như ch tớ ngay từ đâu dương cao ngọn cờ..a là a lười lắm đấy,có ji thì fai bẩu a..may nam roi..bau suốt..nói suốt..cũng cố gắng lắm(tớ cảm nhận dc)..cơ ma dc lúc xong đâu lại vào đấy,dc cái thành thật ngay từ đầu..nên tớ nghĩ dù là v ch,bm chồng hay cả bm đẻ mình nữa..cũng fai mỗi ng tự học cách chấp nhận và thik nghi với nhau,chứ có fai như dây truyền sx,cái vung này là để đậy cái nồi kia đâu!cs mà..muôn màu muôn vẻ...nhưng thiết nghĩ sao ko nghĩ khác đi cho cs nó nhẹ nhàng mn nhỉ

sky_amway thích bài này.
  14. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Cái kệ đó tưởng là nhẹ nhàng cho mình, nhưng mà nó nguy cơ tứ phía đó chị. Theo kiểu tính ông ấy thế rồi..thôi kệ, tính người kia thế rồi cũng..thôi kệ. Nhưng bản thân mình cảm thấy khó chịu, thấy uất ức, thấy tủi thân mà cũng ừ, việc nó thế thì...thôi kệ. Em cũng từng thử kệ thế rồi, chấp nhận khuyết điểm của ngta và xem là đương nhiên, nhưng thời gian qua tự nhiên cảm thấy mình sống như thế...thật vô nghĩa. Tình cảm giữa người và người quan trong lắm đấy ạ, nó là 1 dạng sức mạnh đủ để mình vượt qua rất nhiều khó khăn, cảm thấy mọi việc mình làm có giá trị, sống cũng có ý nghĩa hơn nữa.

Em có quen 1 ng, cô này tính hiền lành, nói chung là con gái đảm đang chuẩn mực, quen chú này cũng hiền lành chịu khó, 2 ng ở nhà vợ vì quê anh này ở long an. Thời gian đầu cực, sau này nhà vợ khá lên, ba vợ cho căn nhà 2 ng ra riêng. Chú này tuần nào cũng về quê thăm mẹ đẻ của mình, tối thì về khuya lắt, dịp lễ tết gi cũng chạy về, lương lãnh ra đưa cho mẹ ck, chăm cho nhà mẹ đẻ hết. Còn con cái, gia đình trên này để mình cô lo. Ban đầu cô ấy cũng góp ý, nhưng nói hoài ko đc, hiểu chú cũng là ng có hiếu, nên cũng không thể làm gì. 10 năm cũng thế, 20 năm cũng vậy, tới giờ gần 30 năm lấy nhau mà cô cũng lủi thủi ở nhà có 1 mình, vợ ck ko có lấy thời gian cho nhau, cứ như cái bóng vật vờ trong nhà mình, cứ để cuộc đời trôi qua trong chịu đựng như vậy. Đã chấp nhân về cùng 1 nhà, là cả 2 ng cùng cố gắng hòa hợp đối phương, mỗi ng nhường 1 chút, thông cảm nhiều 1 chút, có mâu thuẫn thì chắc chắn phải nhiệt tình mà giải quyết. Không đc thì buông tay chứ đừng cam chịu, cũng đừng lơ cho qua. Mỗi giây phút trải qua trong đời đều là duy nhất mà, thờ ơ phút này, ai biết phút sau có đến hay ko chứ.

lụm 1 câu ở đâu đó : con người lúc chết rồi thì yên giấc ngàn thu, tha hồ ngủ, tha hồ lười biếng, sống giờ nào thì ráng mệt giờ đó, vì mệt mới thấy cuộc đời này đáng giá ^^.

15. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Chủ thớt có tiêu đề hơi bị giật gân đấy! Có điều chuyện của mẹ nó buồn cười thật. Mình thì ko để yên. Hôm nào bạn về quê thử nói chuyện với mẹ chồng bạn kiểu chuyện nhà người khác xem, ngồi cùng vài người nữa xem bà ấy thái độ thế nào.

16. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Thời đại nào mà còn có tư tưởng: "dâu con rể khách". Văn hóa truyền thống cần được giữ gìn nhưng cái gì là tinh hoa thì giữ còn cái gì không hợp lý thì nên bỏ. Dù là luật lệ hay truyền thống gì đi chăng nữa thì cũng phải lấy tính nhân văn làm trọng tâm. Cái gì không vì con người, không có tính nhân văn thì nên bỏ.

17. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Với mình thì bố mẹ vợ cũng như bố mẹ chồng, đều tôn trọng yêu quý như nhau, có niềm vui thì chia sẻ, có chuyện buồn cũng sẻ chia. Còn không thì lâu lâu gọi điên chơi thôi, lại bị ông ngoại trêu lại mới đau. Gia đình thì cũng lên tìm cái gì đó để mọi người cùng chơi, cùng làm, cùng ăn để gần gũi nhau, vui vẻ và hiểu nhau hơn.

depchanphuong thích bài này.
  18. tranthilan1

tranthilan1 Thành viên chính thức

Đúng rồi đó ạ! :( Nhà e cũng vậy, chồng e không bao giờ gọi cho bố mẹ e. Hồi đó mới lấy nhau e nghĩ là bình thường. Cuối cùng e không điện bà giận, còn dỗi không nghe điện thoại của e. Nghĩ cũng thấy buồn cười.

19. depchanphuong

Có dc nhưng ng như b hiếm!Nói thật chứ cái cs bộn bề này..tg dành cho bản thân và gd còn thấy ít ỏi huống chi là bm 2 bên..nhưng trót sinh ra cơ thể đã có tim và não..thôi thì cái tim ko làm việc thì cái đầu fai nhắc nhở chứ sao!Bản thân m đây chỉ dặn lòng fai cố gắng thu xếp thời gian cho bố me 2 bên dù ít hay nhiều..chứ m ko muốn đợi bm mất rồi mới ngoạc mồm ra gào cho to..m chịu ko làm dc!

GrowMan thích bài này.
  20. HoaiThu Nguyen

HoaiThu Nguyen Thành viên chính thức

Ngay cả bản thân bố mẹ mình cũng cổ xúy cho hành động ấy. Dù thế nào cũng nhận lỗi về con gái mình, giục con gái mình xin lỗi. Chán hẳn luôn.