Cay Cay Thơm Thơm Cách Làm Món Chả Cá Thác Lác Chiên Cay - Iu Nấu Ăn

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 17/11/2020.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Nếu chưa biết món ăn gì cho bữa cơm chiều nay, các mẹ đừng bỏ qua cách làm món chả cá thác lác chiên cay mà iunauan chia sẻ ngày hum nay nhá. Cách làm món chả cá thác lác thì rất đơn giản và "nhàn" lắm ý, căn bản là các mẹ có thể dễ dàng tìm mua thịt cá thác lác xay sẵn trong siêu thị vừa ngon vừa sạch rùi. Công việc của chúng mình chỉ việc quết cho chả dai, tẩm ướp gia vị cho vừa miệng rùi chiên là có ngay đĩa chả cá thơm lừng, đảm bảo là nồi cơm sẽ hết "vèo" trong một nốt nhạc. Thịt cá thác lác có tính bình, vị ngọt, lại dai dai nên làm chả cá rất rất hợp. Không để các mẹ chờ lâu nữa, iunauan sẽ chia sẻ ngay cách làm món chả cá thác lác chiên cay ngay sau đây nhá[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

• 500 gram cá thác lác xay sẵn (các mẹ có thể tìm mua trong các siêu thị lớn nhé)
    • Hành lá: 1 ít
    • 2 củ hành tím
    • 2 quả ớt hiểm
    • Gia vị gồm: hạt nêm, hạt tiêu, đường
    Phần thực hiện:

• Bước 1: Chúng mình chuẩn bị khoảng 500 gram thịt cá thác lác xay sẵn. Thịt các thác lác có thể tìm mua dễ dàng trong các siêu thị lớn, họ đã xay sẵn chúng mình mua về rất tiện lợi. Sơ chế các nguyên liệu: hành tím các mẹ bóc vỏ, bằm nhỏ. Ớt hiểm bỏ hạt băm nhỏ. Cá mua về với 500 gram thịt cá thác lác các mẹ ướp khoảng 1 thìa cà phê hạt nêm, 1 thìa cà phê tiêu xay, 1/2 thìa cà phê đường, hành tím bằm nhỏ, hành lá bằm nhỏ, tỏi băm và ớt bằm. Hành lá rửa sạch, thái nhỏ. Tiếp đó là khâu quết chả cá. Cách quết chả cá thì khá đơn giản, các mẹ cứ quết chả cá vào thành bát tô rùi quết ngược trở lại, làm liên tục như thế trong khoảng 15- 20 phút (mục đích là để chả cá được dai ngon, không bị bở nhé)
    • Bước 2: Chả cá sau khi quết xong, chúng mình đeo bao tay vào, phết dầu ăn lên lòng bàn tay cho khỏi dính rùi viên thịt cá thành những viên tròn, sau đó ép hơi dẹp xuống rùi xếp chả cá ra đĩa. Các mẹ làm lần lượt như thế cho đến hết số thịt cá thác lác nhé
    • Bước 3: Sau khi đã viên xong cá là đến bước chiên chả cá nhé. Các mẹ chuẩn bị 1 cái chảo sâu lòng hoặc chiếc nồi nhỏ có chống dính để chiên nhé. Trút dầu ăn vào (lượng dầu ăn cần ngập miếng chả thì khi chiên chả mới vàng đều, nở đẹp được). Cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì trút dầu ăn vào. Đến khi dầu nóng già thì trút từng viên chả cá vào (nhẹ nhàng để tránh làm viên chả cá bị vỡ nhé). Khi chiên, các mẹ chiên trên lửa vừa và nhớ lật đảo miếng chả thường xuyên để miếng chả được chiên vàng đều và đẹp mắt nhé.
    Cuối cùng, các mẹ chỉ việc cho chả cá ra đĩa (đĩa có lót giấy thấm dầu để lượng dầu ăn được trôi bớt các mẹ nhá). Miếng chả cá thác lác vàng đều, đẹp mắt, có thể chấm cùng chút tương ớt cay cay và dùng nóng với cơm thì thơm ngon tuyệt vời lun ý. Cách làm món chả cá thác lác đơn giản, ai cũng có thể thực hiện vì nguyên liệu chúng mình có thể dễ dàng mua sẵn rùi, không mất nhìu công sơ chế. Chả cá thác lác nóng hổi, thơm ngon, nổi bật vị thơm lừng đặc trưng của chả, khi măm cảm nhận rõ vị dai dai, muốn măm mãi không dừng đũa. Chúc cả nhà thành công và ngon miệng với cách làm món chả cá thác lác nóng hổi, thơm ngon mà iunauan vừa chia sẻ nhá[​IMG]

Một số điều cần lưu ý:

1. Một lưu ý quan trọng để giúp món chả cá dai đó là quết chả. Quết chả càng kỹ thì miếng chả càng ngon, dai và thơm đúng điệu, nếu bỏ qua bước này miếng chả cá sẽ bị khô và bở đấy ạ
    2. Có thể kết hợp trộn thịt cá cùng thì là (nếu thích)
    3. Nguyên tắc để miếng chả cá được vàng đều nở phồng đẹp mắt đó là chiên ngập dầu, để lửa vừa khi chiên và lật đều 2 mặt của miếng chả
    4. Món chả cá thác lác nhất định phải dùng nóng để miếng chả không bị tanh
    Sưu tầm: Cay cay thơm thơm cách làm món chả cá thác lác chiên cay - iu nấu ăn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

lâu rồi mình cũng không ăn chả cá