Tranh luận: Cha Mẹ Có Nên Học Ngoại Ngữ?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi lalaland517, 11/7/2017.

1. lalaland517

lalaland517 Thành viên tập sự

Chào các bố các mẹ.
    Em thấy xu hướng cho con nhỏ (tầm tuổi mẫu giáo) đi học tiếng Anh khá phổ biến hiện nay. Nhiều gia đình có điều kiện thì họ cho con học trường Quốc tế từ tấm bé. Nên các cháu được làm quen với ngoại ngữ rất sớm. Có lần em đi ăn bún gặp một em bé cỡ 6,7 tuổi véo von với bố mẹ (đều là người Việt) cả câu dài ngoằng không vấp không à ờ mà choáng quá.
    Em tự hỏi, đấy là do cháu nó được đầu tư ban đầu sớm, học với giáo viên bản ngữ tốt. Hay vì có môi trường gia đình quá thuận lợi là cả bố và mẹ đều nói giỏi tiếng Anh. Thế là em chợt nghĩ, đối với những gia đình mà bố mẹ không thành thạo và không sử dụng ngoại ngữ thường xuyên thì làm thế nào để giúp con thực hành kỹ năng nói? Bận rộn, nhiều tuổi, không có người cùng luyện tập có thực sự là rào cản để bố mẹ không học ngoại ngữ để trò chuyện và giúp con học tốt hay không.
    Các bố các mẹ cùng suy nghĩ hoặc có quan điểm khác em rất mong nhận được chia sẻ ạ. Cảm ơn các bố các mẹ :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lalaland517
    Đang tải...

2. hungo2

hungo2 Thành viên chính thức

Mất thời gian lắm bác ơi

3. nguyenuyenminh03

nguyenuyenminh03 Thành viên tập sự

Chả nói đâu xa, như nhà bà chị họ em. Mấy năm nay làm ăn phất lên cũng bắt chước các nhà khác cho con đi học tiếng Anh xong về khoe con dạy con như thật. Đùa chứ em chả muốn sân si đâu nhưng nghe bà ấy phát âm mà em bấm bụng cười :)))
    Em nghĩ là cha mẹ cố gắng tạo đk giúp con tập phản xạ là tốt. Nhưng có cách khác tiện hơn là bố mẹ phải đi học thì mới giao tiếp được với con. Sách điện tử, Ipad, youtube. Vừa nhanh vừa tiện và vừa rẻ nữa hì hì

4. vanhuyit

vanhuyit Bắt đầu tích cực

:p học cho biết, chứ dạy con, mất công sai càng thêm sai.

5. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Bố mẹ phải phát âm chuẩn thì mới nên nói tiếng Anh với con, nếu phát âm sai sẽ ko tốt cho việc phát âm của con đâu.

6. GiNET.tuvanbaohiem

GiNET.tuvanbaohiem Bắt đầu tích cực

Cố gắng đầu tư cho con có môi trường và điều kiện giáo dục tốt nhất có thể thôi, chứ giờ mà học thì chắc khó. Như bà chị mình, tiếng Anh bập bõm nhưng nhà có điều kiện nên cho con học trường quốc tế từ bé nên 2 bé mới 8-9 tuổi mà nói tiếng Anh tốt lắm, còn đi thi kể chuyện bằng tiếng Anh nữa.

7. Phú Toàn Estate Agent

Phú Toàn Estate Agent Thành viên tập sự

Đúng rồi đấy các mẹ ơi. Mình lớn tuổi đi học tiếng anh không phát âm chuẩn được bằng con đâu mà dạy. Mình nói tiếng anh cũng tạm được mà thua cu con nó đi học trung tâm có thầy nước ngoài về nó phát âm chuẩn hơn cả mình. Các mẹ nên cho con đi học ngoại ngữ sớm. Còn tuổi mình giờ học chậm lắm

8. Hồ Tuấn DƯơng

Hồ Tuấn DƯơng Thành viên tập sự

mình thì thấy thế này, nếu như bố mẹ không biết tiếng Anh thì làm sao chọn trung tâm tiếng Anh và đánh giá con học được, phần lớn giáo viên tiếng Anh ở các trường quốc lập đều không có chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế hay đạt đến trình độ b2, nhiều trường hợp con đi học ngoài đi học ở trường lại bị điểm kém thế thực ra là con kém hay là cô giáo đã đanh giá sai, tự ba mẹ phải hiểu trình độ của con mình nên mình thiết nghĩ bố mẹ cũng nên học ngoại ngữ để hiểu hơn tham gia học với con cũng khá hay, nếu ba mẹ nào có thể vẫn còn băn khoăn mình thấy có thể hỏi thử chuyên gia ở các buổi tư vấn free như buổi tư vấn trực tuyến trên các báo điện tử chẳng hạn mình thấy các buổi tư vân đó khá là hay, vào ngày mai có 1 buổi trên vnexpress mình thấy có theehr phù hợp với ai đang thắc mắc vấn đề này đấy

2congai thích bài này.
  9. Vân Hà Yên

Vân Hà Yên Thành viên sắp chính thức

em nghĩ là tùy điều kiện, nếu mình đi học được là tốt nhất, khi cần có thể trao đổi ở mức độ nhất định với con, hoặc là cả bố mẹ và con cái dạy cho nhau, cũng gần gũi mà. Hơn nữa, nếu mình có thời gian, học thêm ngoại ngữ thì cũng tốt cho mình trước hết. Nhưng nếu bố mẹ không có quá nhiều thời gian thì nên cân nhắc, cố quá sẽ rất mệt và kém hiệu quả

2congai thích bài này.
  10. 2congai

2congai Thành viên đạt chuẩn

Nếu chỉ vì dạy con mà phải đi học ngoại ngữ thì có mà chết toi, vì chúng nó còn học nhiều môn khác mà mình cũng k giỏi, chẳng lẽ phải đi học lại hết à. Với cả như thế thì bố mẹ phải có nhiều thời gian, chứ đi làm cả ngày rồi về lại học với hành cùng con thì chả mấy mà chết

11. 2congai

2congai Thành viên đạt chuẩn

Like ý kiến của mẹ nó. Giờ lưỡi cứng, phát âm toàn sai, hỏng hết ngữ âm của con