Cần giúp: Chữa Viêm Xoang, Sổ Mũi, Dị Ứng Mũi

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi mehuyen, 29/5/2005.

1. vietnamese

vietnamese Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chữa viêm xoang, sổ mũi, dị ứng mũi

Mình biết phương pháp chữa mấy vụ này rất hiệu quả, chỉ tác động các huyệt trên mặt và hơ ngải cứu mà khỏi rất nhanh.
    Nếu ai ở Sài gòn thì các bạn đến 16 Ký Con, P7, Quận Phú Nhuận nhé, ở đó chữa miễn phí
    Nếu ai ở Hà nội thì đến chùa Ngũ Xã vào các sáng thứ 2,4,6 hỏi mấy cô chữa bệnh ý, mỗi lần chữa là 20ngàn.

Đang tải...

2. toanymail

toanymail Thành viên chính thức

Bài thuốc đơn giản mà hiệu quả vậy sao? hay đến không nghờ. Bệnh này phải biết cách điều trị, phải điều trị đúng bệnh đúng bài đúng thuốc, chứ linh tinh là khỏi ngửi luôn. ;p.
    Thanks chia sẻ hữu ích của mẹ chủ toppic này

3. iam_msbean

iam_msbean Làm đẹp từ bên trong

Bố mình cũng bị viêm xoang. Chữa mãi không dứt điểm được hẳn. 2 tháng trước mình thấy bố mình nhỏ dung dịch diệp lục đặc thì sau khoảng 1 tuần thấy đỡ. Các bạn thử tham khảo nha:d
    Chúc bạn mau lành bệnh!

4. SuaBien-CaKho

SuaBien-CaKho Đủ quyền lập Họ

còn cách này nữa chị nè:

Cách rửa mũi giúp giảm triệu chứng bệnh hô hấp

Quá trình rửa mũi

Quá trình này bao gồm: nhỏ nước muối sinh lý vào 1 bên lỗ mũi, nó sẽ rửa sạch chất nhầy và các chất gây dị ứng, bao gồm 6 bước sau:

Bước 1:

Để rửa mũi, bạn cần có 1 bình đựng và một lọ nước muối sinh lý. Bạn có thể dùng loại bình xịt dạng phun sương, bình hình củ tỏi (giống như dụng cụ hút mũi có bóng cao su) hay bình neti pot (dạng bình trà nhưng dùng để nhỏ mũi).
    Nếu không có, bạn có dùng tay để đổ nước muối sinh lý vào mũi, mặc dù cách này không dễ đối với những người làm lần đầu.

Bước 2:

Nếu mua bình xịt thì bỏ qua bước này. Hoặc có thể mua chai dung dịch nước muối 0,9% hoặc bột muối sinh lý để pha theo công thức hoặc tự làm.
    Cách làm nước muối sinh lý: Pha 1-2 cốc nước đun sôi để nguội với 1/4-1/2 thì muối tinh và thêm 1 nhúm nhỏ banking soda để làm dịu nước muối.

Bước 3:

Nếu dùng chai dạng bóp (bình hình củ tỏi), neti pot hay ống tiêm thì cần nghiêng người về phía bồn rửa/chậu một góc 45 độ. Nghiêng đầu để khi nước muối chảy từ mũi này sang mũi kia sẽ rơi vào đúng chậu. Lưu ý không ngả đầu ra phía sau.

Bước 4:

Đặt vòi của bình neti pot hoặc ống tiêm hoặc bình xịt vào 1 bên cánh mũi (như hình). Há miệng rồi từ từ xịt/rót nước muối vào mũi. Nhớ là trong suốt quá trình, chỉ thở bằng miệng, không thở bằng mũi.

Bước 5:

Nước muối sẽ chảy từ mũi bên này sang bên kia và có thể là chảy cả trong miệng nhưng đừng lo, sẽ không đau nếu nước chỉ chảy vào họng (muốn vậy phải tuân thủ việc thở bằng miệng).

Bước 6:

Xì mũi nhè nhẹ để làm sạch các dịch còn sót trong mũi. Nhắc lại bước 4 với mũi bên kia. Sau khi thực hiện xong cả 2 bên mũi, cần đảm bảo rằng các dịch trong mũi đã được làm sạch kỹ lưỡng.
    Ngoài ra, các dụng cụ xịt mũi cũng cần được lau sạch và để ở nơi khô ráo, sạch sẽ.

Làm gì nếu thấy đau hay rát mũi?

Giảm bớt lượng muối trong dung dịch nước muỗi và nhớ làm ấm nước xịt mũi (nước không nóng hay lạnh quá).

Kiểm tra xem đã nghiêng đầu đúng 1 góc 45 độ chưa và không ngả đầu ra sau. Giữ miệng mở và không thở bằng mũi vì sẽ gây sặc.

Hiệu quả của cách rửa mũi nào như thế nào?

Kết quả sẽ thấy sau 1-2 lần thực hiện rửa mũi. Lợi ích này sẽ ngày càng rõ rệt nếu bạn tiếp tục thực hiện.

Một nghiên cứu cho thấy rửa mũi trong 1 thời gian dài sẽ giúp cho người bệnh kiểm soát được các triệu chứng và cải thiện chất lượng sống rõ rệt.

Rửa mũi bao nhiêu lần/ngày?

Rửa nước muối 1 lần/ngày sẽ giúp làm giảm lượng chất nhầy, giảm chảy nước mũi và rửa trôi các vi khuẩn.

Sau khi các triệu chứng giảm, chỉ cần thực hiện rửa mũi 3 lần/tuần.

Rửa mũi tốt cho những ai?

Rửa mũi tốt cho những người bị viêm xoang mãn tính, viêm mũi dị ứng, viêm xoang cấp, cảm lạnh, và cảm cúm.

Nó an toàn cho cả người lớn và trẻ nhỏ. Tuy nhiên, không nên áp dụng phương pháp này nếu bị viêm tai giữa hay mũi bị bít tắc gây khó thở.

Viêm xoang gây tắc mũi như thế nào?

Mũi có 2 đường để lọc không khí. Trong xương sọ có 4 hốc gọi là xoang và chúng thông nhau bởi các đường dẫn. Các đường dẫn và các xoang này được bao phủ bởi màng nhầy và nếu màng này bị viêm - do cảm lạnh hay dị ứng - thì nó sưng lên và ngăn cản sự lưu thông giữa các xoang. Vi khuẩn có thể phát triển trong môi trường này và gây ra viêm xoang với các biểu hiện viêm nhiễm, sưng nề, ngạt mũi và đau nhức.

Mao lông trong 1 hốc xoang

Trong màng nhầy ở các hốc xoang có các lông nhỏ gọi là mao lông mà sẽ đẩy vi khuẩn và các mảnh vụn xuống họng, nơi chúng sẽ trở thành vô hại. Khi màng này sưng lên, các mao lông sẽ không thể làm nhiệm vụ của chúng. Khi thực hiện rửa mũi, dung dịch nước muối sẽ làm nhiệm vụ của mao lông. Nước muối giống như dạng kem dưỡng giúp giảm viêm màng nhầy. Sưng nề giảm sẽ làm đường thở thông thoáng, hít thở sẽ dễ dàng hơn.

(Nguồn: http://www.tinsuckhoe.com/phong-chua-benh/benh-ho-hap/cach-rua-mui-giup-giam-trieu-chung-benh-ho-hap.nd5-dt.59535.003024.html)

5. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

mình cũng hay bị hắt hơi xổ mũi mỗi khi thay đổi thời tiết , dị ứng mũi kiểu này cũng chưa được hả bạn ? đang nghĩ phải chung sống với nó

6. dinhvanluan

dinhvanluan Banned

Các mẹ có thể tham khảo cách rửa rửa mũi qua đoạn clip sau: http://viemxoangtan.blogspot.com/

7. taquiero

taquiero Thành viên tập sự

trước đây tớ cũng bị viêm xoang xổ mũi. nhưng nghe nhiều người mách tớ đến khám bác sỹ khánh đia chỉ 68 trương định - HN. sau 3 đợt điều trị tớ thấy đỡ hẳn không bị hắt xì nhiều như trước. nói chung là bênh thuyên giảm nhiều. với lại tớ thấy bác sỹ khám rất nhiệt tình và chu đáo. hay khi nào ấy đến đấy thử xem sao

8. hoadat83

hoadat83 Bánh Huế

híc mình cũng bị viêm xoang mãn tính. Cứ trở trời là lại bị sổ mũi, viêm họng... Mình đã nghe bác sỹ hướng dẫn như bạn rồi nhưng mình không làm được vì thiếu kiên trì. Cám ơn mẹ nó nhé. để mình thử lại xem

9. alementny

alementny Thành viên tập sự

mình bị sổ mũi cả tháng trời đi khám thì bệnh viện kết luận viêm xoang, uống mấy loại thuốc rồi mà ko ăn thua, ko ngủ được người gầy tọp đi, lang thang lên mạng tìm cách chữa trị, hôm trước mình đọc được ở chỗ này có mấy cách chữa viêm mũi và viêm xoang rất hay nè: http://chamsocbe.vn/diendan/showthread.php?p=226292

Sửa lần cuối: 22/3/2012
  10. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em fải nói cho chồng em thui, chồng em bị dị ứng chỉ đi rửa mặt vuốt mũi cái cũng sổ mũi, hầu như bị liên tục em kêu đi khám lại ko chịu đi

11. xoay

xoay Banned

bây giờ có viên nang chứa dầu tỏi đấy, hình như là Garlic oil của tuệ linh, chắc là sẽ k có cái mùi "đặc trưng" của tỏi nữa đâu nên mẹ nó khỏi lo nhé, tỏi thì vô vàn công dụng rồi

12. Linhlana

Linhlana Thành viên tập sự

Các mẹ dùng hoa cây cứt lợn sao khô rồi ngâm rượu nhỏ ngày 2 - 3 lần. Mỗi lần nhỏ xót lắm. Nhưng cũng nhanh đỡ lắm các mẹ ạ. Mình bị xoang 3 năm rồi nhỏ thuốc mà đỡ hẳn lên. Nhưng các mẹ phải kiên trì vì thuốc này xót lắm đó.

13. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Cây hoa cứt lợn này tùy người mới đỡ bạn ạ. Mình hồi đầu bị xoang cũng có nhỏ cái đó nhưng mũi càng tịt đặc hơn không thể thở nổi ra hơi! Sợ đến già không dám dùng nữa! Nhưng có những người lại rất hợp nên các mẹ cứ thử xem!

14. bazakhotinhvlq

bazakhotinhvlq Banned

thuốc này dùng được cho trẻ nhỏ ko bạn?

15. bazakhotinhvlq

bazakhotinhvlq Banned

chùa Ngũ Xã là ở quận nào bạn nhỉ?

16. bazakhotinhvlq

bazakhotinhvlq Banned

con trai tớ cứ trở trời lại nghẹt mũi, sổ mũi cũng ko biết phải làm thế nào?

17. metho12

metho12 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó nhé. Chồng em cũng hay bị sụt sịt lắm. Uống thuốc mãi không khỏi, để em áp dụng cách của chị xem. :D

18. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Tớ tuyền làm dư lày : pha nước muối với nồng độ nhẹ (nếm thấy chỉ hơi mặn- cảm giác sao cho giống với chai muối sinh lý mình mua)=> dùng bơm kim tiêm loại to một chút,rút bỏ đầu kim tiêm => hút vào bơm rồi xịt vào 2 bên mũi, xịt nhẹ thôi thì ko đau,ko sặc.
    Chớ bệnh này là dị ứng thì quanh năm nên nếu nhà nào có đk thì mua nước muối đóng sẵn ,chớ còn nhà ko có đk cho lắm thì cũng là cả một vấn đề đấy các mẹ ạ!

19. quangdung618

quangdung618 Thành viên tập sự

Dùng nước muối sinh lý rửa mũi hàng ngày cũng có hiệu quả tốt lắm

20. langtuvinhlinh19

langtuvinhlinh19 Banned

Em không biết là bị xong hay là dị ứng nữa, đi khám bác sỹ cho được vài viên thuốc uống thì đỡ nhưng không khỏi hẳn. Ngày nào củng trong tình trạng tắc mũi và hắt hơi liên tục đến chết mất thôi. Cảm ơn bài viết của các mẹ mình về thử xem như thế nào?