Tranh luận: Chán Cảnh Thuê Nhà Nhưng Bỏ Lợn Đến Đời Nào Mới Mua Được Nhà Hà Nội?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nam2nam4, 12/9/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. nam2nam4

nam2nam4 Bắt đầu tích cực

Em năm nay 31 tuổi, lập gia đình đã được 4 năm, có hai đứa con, chúng em cũng đã chuyển đến 4 căn nhà vì các chủ nhà liên tục tăng giá. Mỗi lần như vậy, nhìn cảnh con cái nhếch nhác, đồ đạc hỗn độn là lại thấy buồn lòng. 2 vợ chồng thì đều nhân viên quèn, tổng thu nhập mỗi tháng được 15 triệu. Chắt bóp thì mỗi tháng cũng đút lợn được 3 triệu. Chả biết đến khi nào mới mua được nhà. Nội ngoại 2 bên thì đều ko thể nhờ được ai :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nam2nam4
    Đang tải...

2. Trần Thông

Trần Thông Thành viên chính thức

Xin chia sẻ cùng bạn những điều bạn nói. Tôi cũng hiểu được điều đó bởi tôi là người tỉnh khác đến làm ở HN. Tôi năm nay cũng 30 tuổi rồi, chưa dám lấy vợ vì tôi sợ như bạn. Với thu nhập khoảng hơn 10 triệu một tháng - cái mức phải đóng thuế thu nhập cá nhân rồi nhưng cứ thử nghĩ bao giờ mới có tiền để mua được nhà cho người thu nhập thấp ở HN chứ?

phuonghaohoa thích bài này.
  3. mebihung

mebihung Thành viên rất tích cực

cùng cảnh ngộ với chủ thớt, mình cũng 2 con, đi thuê nhà trọ, chả biết lúc nào bị đòi nhà, mưa to thì dột, nắng thì nóng. mà giờ con đi lớp rồi mà mẹ vẫn chưa tìm được cv để làm. nghĩ cũng buồn lắm

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  4. Chanel_12

Chanel_12 Thành viên chính thức

30 tuổi, bạn nghĩ là bao nhiêu người có nhà riêng? 30 tuổi ở các nước phát triển, theo bạn bao nhiêu % người mua được nhà? Bao nhiêu % người dám sinh 2 cháu như bạn? Bạn quá hạnh phúc rồi ^^
    Ít tiền thì tìm mấy dự án nhà ở xã hội ở khu rìa rìa ngoại thành cũng được. Chứ nội thành thì vừa đông vừa đắt, bon chen làm gì

kakake thích bài này.
  5. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Hic, chia sẻ với bạn. Không chỉ bạn mà rất nhiều cùng cảnh ngộ như bạn, tiền lương chắt bóp cũng chỉ đủ chi tiêu, cùng lắm tích lũy được chút ít. Thôi thì cứ chịu khó làm lụng, tích lũy ko mua được nhà cao cửa rộng thì lại tìm các dự án phù hợp.

6. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

Bạn ơi, ít tiền thì tìm mua chung cư thu nhập thấp ấy, chịu khó ra ngoài rìa rìa thành. Nhà mình đang ngắm 1 căn 66m, 600 triệu của dự án Bamboo Garden (thuộc Sài Sơn, Quốc Oai) nằm trên trục đường Đại Lộ Thăng Long, cách trung tâm hội nghị quốc gia 14km. Vợ chồng mình đều làm ở khu Trần Duy Hưng nên cũng tiện, trục đường đó giờ thông thoáng vì hầm Trần Duy Hưng thông rồi. 14km nhưng lái xe tầm 20 phút là tới công ty thôi. Bên này họ có hỗ trợ cho vay vốn lãi suất chỉ 5%/ năm trong 36 tháng đấy. Tiền thuê nhà + 3 triệu mỗi tháng, bạn gom lại, 1 năm cũng trả được kha khá tiền mua nhà rồi. Ráng lên

Sửa lần cuối: 12/9/2016
  7. nguyen_ngoc81

nguyen_ngoc81 Bắt đầu tích cực

Nếu thuê nhà mất 3 - 5 triệu/ tháng thì gom tiền, huy động thêm mà mua chung cư trả góp hoặc nhà ở xã hội mà ở bạn ạ. Lúc đó, nhà là của mình, lại sạch sẽ, an ninh, vui vẻ. Đến khi có điều kiện mua biệt thự bán đi vẫn có khoản tiền.
    Hồi xưa vợ chồng mình thuê nhà mãi nên mình biết, mỗi năm mất mấy chục triệu, xót đứt ruột

trai_tim_mua_thu_2006 thích bài này.
  8. jinx

jinx Thành viên tích cực

Bạn tham khảo dự án nhà ở xã hội Bamboo Garden ở phía Tây HN xem sao. Họ đang mở bán, giá chưa tới 10M/ m2 đã bao gồm phí bảo trì. Hôm trước vc mình tới tham khảo, cảm nhận chung là khá ok nhưng chưa quyết hẳn sẽ đặt căn nào. 2 tòa CT9A và CT9B đã xong, sẵn sàng đón cư dân về sinh sống. Diện tích mỗi căn dao động 48m2 đến 66m2, giá 484 – 657 triệu. Nội thất cơ bản đầy đủ, đẹp, chất lượng khá ổn. Có đủ các dịch vụ như nhà trẻ, trường học; trung tâm thương mại; trung tâm thể thao và giải trí; bãi đỗ xe công cộng lớn; diện tích cây xanh hài hòa... Có xe bus miễn phí vào nội thành. Hình như có hỗ trợ vay vốn lãi suất 5%/ năm trong 36 tháng nhưng nếu mua thì chắc nhà mình ko vay mà huy động 2 bên nội ngoại thôi :D

9. hugo307

hugo307 Thành viên chính thức

hiện giò bạn tích cóp đc bn tiền rôi

10. VitNgann

VitNgann Bắt đầu tích cực

Mình hiểu và thông cảm với bạn, nhưng với thu nhập của vợ chồng bạn như thế là quá ổn rồi, bạn có biết rất nhiều người mong có thu nhập như bạn không? Mình làm ở cty may, lương công nhân chỉ khoảng 3 triệu, thu nhập của chồng khoảng 6 triệu, tổng mỗi tháng được gần 10 triệu nhưng chả bao giờ dám kêu, quan trọng là vợ chồng thương yêu nhau, cùng nhau phấn đấu bạn ạ.

11. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Không ai đợi có đủ tiền mua 1 căn nhà mới mua nhà cả. Hiện mình thấy các ngân hàng đều có gói cho vay mua nhà trả góp lên tới 15 năm. Bạn có thể cân nhắc nguồn thu, chi, trả nợ để có quyết định phù hợp.

12. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Với đk như thế thì chỉ mua đc đất ngoại thành và chung cư giá rẻ thôi bạn, chứ ls mà ở trọ mãi được, có vay rồi có động lực mà trả thôi bạn.

13. thuydo2211

thuydo2211 Thành viên tích cực

2 vợ chồng em lương mỗi thằng đều 10 củ, mới sinh 1 nhóc, tiết kiệm hơn 2 năm cũng được 200 triệu rồi. Đang tính mua chung cư thu nhập thấp để ở chứ cứ 3 tháng 1 lần ném gần 10 củ tiền nhà cho người khác, xót ruột lắm. Em thấy dự án Bamboo Gargen nằm trên trục đường Đại Lộ Thăng Long khá ổn. Gần 10 củ/ m2, có nội thất cơ bản rồi. Chỗ này cách trung tâm hội nghị quốc gia tầm 14km nhưng trục đường này thoáng, rộng nên phóng xe cũng nhanh. Hoặc có thể đi xe bus vào nội thành, họ có xe bus miễn phí từ đấy vào nội thành đấy. Nếu vc chị làm ở khu quanh quanh đấy thì nghiên cứu dự án này coi sao.

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Bamboo là NOXH, nhưng hơi xa, ai làm khu hà đông, nam từ liêm thì tiện hơn

15. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

em cũng chán cái cảnh thuê nhà lắm rồi, mà kiểu ngân hàng cho vay thì lại chỉ mua chung cư, em thì chỉ thích mua đất, vùng ven cũng dc, mạn dưới tả thanh oai, hoặc xa hơn chút, tầm hơn 30m2, rồi xây 1 cái nhà nhỏ nhỏ.
    Nói chung dự định thì mãi mãi là dự định, chẳng biết đến bao giờ mới thực hiện được nữa!

16. MeGiangkhai

MeGiangkhai Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với bạn.
    Ai cũng nghĩ thế, nhưng mà cơ hội sẽ đến lúc nào ko hay.
    Vợ chồng mình trước cũng làm công ăn lương, cũng nghĩ ko biết đến bao giờ có tiền để mua nhà.
    Nhưng giờ mình đã có mấy căn nhà, mảnh đất và o to rùi đấy.
    bạn có thể mua mảnh đất ở xa trung tâm, rồi bán đi có lãi, thế là dần dần sẽ có nhiều thứ

yennhi63mecubi14 thích.
  17. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

nhà m cũng thế cái cảnh đi thuê nhà buồn ghê gớm nỗi niềm biết tỏ cùng ai

18. Asine

Asine Thành viên đạt chuẩn

Cũng cùng cảnh ngộ với mẹ nó, mình cũng đang quan tâm NOXH BamBoo mà bạn nào đang nói ở trên??? Đã có bố mẹ nào đi xem chưa ah??

19. 87mebin

87mebin Thành viên rất tích cực

mn cứ làm liều xem chỗ nào hợp lý vay mượn thêm mua chung cư đi mn, bjo trả góp 15 năm mà :( chứ cái kiểu nhân viên như mình thì làm đến bao giờ đủ tiền mà mua nhà đây :()

20. tiwenger

tiwenger Thành viên tích cực

cứ đút vào heo yk, rồi đến một ngày bạn sẽ mua được nhà. không sớm thì muộn thôi mà. :D

huonglinhtit thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.