Thông tin: Chẩn đoán bệnh qua các dấu hiệu lạ của cơ thể.

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi hapiu08, 26/1/2013.

1. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

Gần đây nhận thấy sức khỏe của mình có vẻ không ổn, nên em đi đọc các bài viết về sức khỏe, tiện chia sẻ với mọi ng để cùng đọc và chăm sóc sức khỏe bản thân và gia đình đc tốt ạ ^^.

Bỗng một ngày bạn nhận thấy mình có những dấu hiệu lạ chưa từng gặp bao giờ và bạn lo lắng mình bị bệnh... hiểm nghèo. Sự thật thì sao?

1. Xuất hiện nốt ruồi hoặc mụn trên da một cách bất thường

Nghi ngờ: Ung thư da

Thực tế: Các sắc tố da có thể thay đổi do ánh nắng mặt trời, trong đó có nhiều thay đổi mang tính vô hại. Nếu bạn trên 30 tuổi mà xuất hiện những nốt ruồi một cách bất thường như vậy thì mới là vấn đề nghiêm trọng cần hết sức chú ý.

Nguyên nhân có thể: Hiện tượng mụn xuất hiện có thể do sự tăng tiết bã nhờn trên da gây ra. Triệu chứng này thường gặp ở người dậy thì hoặc trên 40 tuổi. Nốt ruồi có thể là kết quả của quá trình tăng sắc tố da, mặc dù không ảnh hưởng đến sức khỏe nhưng lại làm giảm tính thẩm mỹ khá nhiều.

Lời khuyên: Bạn nên thường xuyên khám da liễu 3 năm/lần nếu bạn đang trong độ tuổi từ 20-40 và hàng năm nếu bạn trên 40 tuổi để phát hiện sớm nguy cơ ung thư da. Các dấu hiệu cảnh báo ung thư da bao gồm: nốt ruồi xuất hiện bất thường, có viền và không đều màu (hoặc có những mảng màu đỏ, trắng, hoặc màu xanh), có đường kính rộng...

2. Suy giảm trí nhớ đột ngột

Nghi ngờ: Khởi phát sớm bệnh Alzheimer

Thực tế: Bệnh Alzheimer thường phát triển ở người trên 65 tuổi và bệnh có tính di truyền. Suy giảm trí nhớ tạm thời/đột ngột có thể là do ảnh hưởng của áp lực công việc hoặc nhiệm vụ khó khăn khiến bạn bị giảm các kỹ năng ngôn ngữ và gây ra những thay đổi trong tâm trạng hoặc hành vi.

Nguyên nhân có thể: Mệt mỏi, căng thẳng hoặc trầm cảm, sử dụng một số thuốc, bao gồm cả thuốc chống trầm cảm và thuốc an thần... có thể dẫn đến tình trạng suy giảm trí nhớ.

Lời khuyên: Bạn cần thực hiện các biện pháp giảm căng thẳng như ngủ đủ 7-8 giờ/ngày và xem xét xem liệu bạn có bị trầm cảm. Nếu bạn đang dùng thuốc, hãy hỏi bác sĩ xem chúng có phải là nguyên nhân làm suy yếu bộ nhớ của bạn.

3. Đau bụng

Nghi ngờ: Loét hoặc ung thư dạ dày

Thực tế: Thỉnh thoảng đau bụng chưa hẳn có nguyên nhân xuất phát từ ruột và dạ dày. Mặc dù rất nhiều người bị ở dạ dày và ruột thường hay bị đau bụng nhưng các bệnh như loét dạ dày thường đi kèm với các triệu chứng khác nữa như giảm cân, ợ nóng, buồn nôn, ói mửa, và đầy hơi. Ung thư dạ dày là rất hiếm (chủ yếu ảnh hưởng đến đàn ông lớn tuổi hơn 72) và thường đi kèm với buồn nôn, giảm cân, xuất huyết tiêu hóa, và đầy hơi.

Nguyên nhân có thể: Do đầy bụng hoặc trào ngược axit, rối loạn tiêu hóa...

Lời khuyên: Hãy tránh dùng một số loại thuốc như chống viêm và nên tham khảo tư vấn của bác sĩ. Nếu bạn có các triệu chứng nghiêm trọng xảy ra nhiều hơn ba lần một tuần hoặc kéo dài hơn hai tháng, đi khám bác sĩ.

4. Mê sảng

Nghi ngờ: Một cơn đột quỵ

Thực tế: Một người khỏe mạnh thì tim không đập nhanh, không bị váng đầu và ít có nguy cơ đột quỵ. Những người trên 65 tuổi thường có nguy cơ này cao hơn.

Nguyên nhân có thể: Hạ đường huyết, nhịp tim bất thường, căng thẳng, cảm lạnh, hay cảm cúm.

Lời khuyên: Bổ sung protein trong các bữa ăn để giữ ổn định lượng đường trong máu của bạn. Khi bạn cảm thấy choáng váng, hãy uống một tách trà với mật ong, nằm xuống, và nghỉ ngơi 10-15 phút.

5. Liên tục kiệt sức

Nghi ngờ: Hội chứng mệt mỏi mãn tính

Thực tế: Các dấu hiệu mệt mỏi mãn tính thường bao gồm nhức đầu thường xuyên, các triệu chứng giống như cúm, đau họng, hạch bạch huyết thầu, mệt mỏi cùng cực sau khi gắng sức về tinh thần hoặc thể chất, đau cơ và khớp, và không có khả năng tập trung.

Nguyên nhân có thể: Thiếu máu, rối loạn tuyến giáp, trầm cảm, stress, hay mất ngủ.

Lời khuyên: Nên ngủ đủ 7-8 giờ/ngày, bổ sung thêm chế độ dinh dưỡng cho bữa ăn và cố gắng giảm stress để tránh các bệnh gây mệt mỏi như thiếu máu và các vấn đề tuyến giáp

6. Đau xương

Nghi ngờ bệnh: Viêm khớp dạng thấp hoặc bệnh lupus (ban đỏ)

Thực tế: Viêm khớp dạng thấp và bệnh lupus không ảnh hưởng nhiều đến phụ nữ.

Nguyên nhân có thể: Có hai khả năng chính dẫn đến đau xương là: viêm xương khớp, có liên quan đến tuổi tác và chấn thương, một chấn thương sử dụng quá mức, như viêm bao hoạt dịch; viêm gân, đau dây chằng.

Lời khuyên: Bạn cần nghỉ ngơi đầy đủ và nên đi khám để được bác sĩ kê đơn thuốc chống viêm phù hợp. Nếu cơn đau kéo dài hơn năm ngày, kèm theo bị sốt, hoặc cảm thấy mệt mỏi cùng cực thì tốt nhất bạn nên đi khám bác sĩ.

BACSI.com (Theo Afamily)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hapiu08
    Đang tải...

2. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chẩn đoán bệnh qua các dấu hiệu lạ của cơ thể.

Chuẩn đoán các cơn đau bụng

Khi những cơn đau bụng xuất hiện, việc tìm kiếm nguyên nhân gây đau có khi còn khó hơn việc điều trị. Bạn có thể tham khảo một vài triệu chứng dưới đây để chuẩn đoán cơn đau khi cấp thiết.

1. Bệnh trào ngược a-xít

Hiện tượng: A-xít sẽ trào ngược từ bụng lên cổ họng. Bệnh này thường xuất hiện ở người lớn và xảy ra ít nhất một tuần/lần.

Triệu chứng: Bạn cảm thấy đau hoặc nóng rát ở vùng dưới xương ức, nhất là sau khi ăn hoặc khi nằm xuống.

Điều trị: Nếu triệu chứng này chỉ xảy ra vài lần trong năm, bạn nên điều trị dần với loại thuốc kháng a-xít. Tuy nhiên, nếu triệu chứng này xảy ra hơn hai lần/tuần, có thể bạn đã mắc bệnh trào ngược dạ dày thực quản. Bạn nên đến gặp bác sỹ chuyên môn ngay, họ sẽ kê cho bạn một toa thuốc nhằm giảm việc sản xuất a-xít từ dạ dày.

2. Viêm ruột thừa

Hiện tượng: Là hiện tượng túi nhỏ giống ngón tay hẹp nằm ở đại tràng bị viêm. Bệnh này có thể xảy ra với bất kỳ ai.

Triệu chứng: Ban đầu, bạn sẽ cảm thấy khó chịu râm ran xung quanh rốn. Sau đó, cơn đau sẽ di chuyển dần xuống vùng bụng dưới bên phải. Tiếp theo, cơn đau sẽ trở nên dữ dội hơn, nhất là khi bạn đi bộ.

Điều trị: Khi xuất hiện những triệu chứng trên, bạn cần được chuyển tới bệ nh viện cấp cứu ngay để phẩu thuật cắt bỏ ruột thừa. Nếu để quá lâu, ruột thừa có thể vỡ, vi khuẩn sẽ tràn ra các bộ phận bên trong, lúc đó, tính mạng của bạn có thể bị đe dọa.

3. Sỏi mật

Hiện tượng: Những hạt sạn nhỏ như hạt đậu hay lớn bằng trái banh golf nằm ở trong túi mật, bộ phận kết nối gan với ruột non. Sỏi mật được tạo nên từ cholesterol kết tinh và mật (một chất lỏng giúp tiêu hóa chất béo). Nguyên nhân gây nên sỏi mật là do chế độ ăn của bạn quá giàu chất béo hoặc do túi mật hoạt động không bình thường. Thông thường, phụ nữ thường dễ mắc bệnh sỏi mật hơn nam giới.

Triệu chứng: Bạn sẽ cảm thấy đau nhói ở phía trên vùng bụng giữa. Cơn đau sẽ di chuyển dần qua bên phải, phía dưới khung xương sườn. Cơn đau có thể dữ dội hơn sau khi bạn ăn.

Điều trị: Nếu cơn đau không biến mất sau vài giờ đồng hồ hoặc nếu có dấu hiệu sốt hay ói mửa, bạn nên đến gặp bác sĩ ngay. Bác sĩ sẽ chuẩn đoán sỏi mật bằng phương pháp chụp CT hoặc siêu âm. Trong trường hợp nguy cập, bạn có thê cần được phẩu thuật để cắt bỏ túi mật.

4. Bệnh rối loạn tiêu hóa

Hiện tượng: Đây là sự cố của các dây thần kinh kiểm soát đại tràng gây nên các triệu chứng khó chịu với đường tiêu hóa.

Triệu chứng: Buồn nôn, đầy hơi, tiêu chảy, hoặc táo bón và đau từng cơn ở vùng bụng dưới. là những triệu chứng của rối loạn tiêu hóa. Bác sĩ Lauren Gerson, Phó giáo sư của trường Đại học Y Khoa Stanford, Mỹ cho biết: “Bạn chỉ cảm thấy dễ chịu hơn khi đi cầu”.

Điều trị: Khi xuất hiện các triệu chứng trên, bạn nên đi khám ngay. Các bác sĩ sẽ kê cho bạn một toa thước chống co thắt, giúp bạn giải tỏa cơn đau.

5. Viêm Loét dạ dày

Hiện tượng: Đây chính là cơn đau xuất hiện trên niêm mạc dạ dày.

Triệu chứng: Bạn sẽ có cảm giác đau và nóng rát trong bụng. Hiện tượng này không kéo dài mà sẽ biến. Tuy nhiên, cơn đau sẽ rất dữ dội khi bạn để bụng đói.

Điều trị: Nếu đang dùng các loại thuốc không steroid như aspirin hay ibuprofen, bạn nên dừng lại ngay, Những loại thuốc này sẽ ăn mòn niêm mạc dạ dày của bạn. Thay vào đó, bạn cần có sự tư vấn của bác sĩ để dùng các loại thuốc thuốc kháng sinh để tiêu diệt vi khuẩn gây loét dạ dày.

Theo Women’s Health