Cháo dinh dưỡng.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Noel, 5/1/2005.

1. Mẹ Noel

Mẹ Noel Thành viên mới

Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm về vụ này chỉ cho mình với.
    Dạo này mình thấy ở trên đường phố có bán "cháo dinh dưỡng", ở chỗ mình ở thì là " cháo dinh dưỡng ABC". Noel đi học cả tuần, Chủ nhật ở nhà lại ham chơi hơn ham ăn. Nhiều hôm mẹ bỏ cả ngày ra nấu ăn cho con, sáng một món, trưa một món, chiều một món. Vậy mà chỉ ăn nửa chén hơn thôi, còn lại toàn ngậm không hà. Trước đây bé ăn rất ngoan nhưng từ dạo sau một tuổi, bé thay đổi. Mình thấy tốn thời gian mà chẳng được gì , có người chỉ mua cháo dinh dưỡng về cho bé ăn khỏi mất công nấu, và cũng có nhiều thực đơn để chọn ( óc heo, cháo sườn, cháo đậu đỏ...). Tính CN này cho bé ăn thử nhưng hơi không yên tâm. Các mẹ có ai đã nghe qua hoặc cho con ăn loại cháo này rồi thì cho mình ý kiến với. Cảm ơn nhiều lắm nhe.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Noel
    Đang tải...

2. biti

biti Thành viên tập sự

Mẹ Noel ui,

Cháo dinh dưỡng bạn thấy bán trên đường theo ý mình (cũng như báo chí đã có nói ) thì loại cháo này không đủ chất dinh dưỡng đâu. Nếu bạn cho bé ăn cháu sẽ dễ mất sức đấy.

Tốt nhất bạn có thể cho cháu ăn dặm thêm các món khác sau bữa ăn như trái cây chẳn hạn. Cũng có thể cho cháu uống thêm thuôc bổ để bổ sung Vitamin do cháu biếng ăn.

Vài ý để bạn tham khảo.

Chúc bạn vui! :D

3. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Chào bạn, ở nhà mình cũng thường mua cho bé ăn sáng với cháo dinh dưỡng nhưng mà có lần mình xem báo hay là TV gì đó nói về vệ sinh của cháo dinh dưỡng thì hơi sợ. tuy nhiên mình để ý thấy tuy là có vài món khác nhau nhưng mùi vị của chúng y hệt nhau vì mình cũng hay nếm thử. cháo dinh dưỡng thì hơi lỏng quá so với mình nấu ở nhà cho bé và người ta cho bột ngọt nhiều. Khi mình nấu cho bé ăn mà nêm bột nêm Knorr thì mùi y hệt. Nhưng mà tiện, không phải dậy sớm nên sáng nào bé mình cũng ăn!!! không biết các anh chị khác nghĩ sao.

4. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Í đừng, mẹ Noel ơi. Cháo dinh dưỡng đó đã được báo chí phê phán dữ lắm, ko vệ sinh, ít dinh dưỡng...chỉ đánh lừa cảm giác của tụi nhỏ thôi.
    Ko cho thử thì Noel ko biết đâu. Chúc Noel ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé :D

5. Mẹ Noel

Mẹ Noel Thành viên mới

Cảm ơn ý kiến của các bạn.
    Noel nhà mình cũng thuộc dạng dễ ăn. Trước đây một chén cháo đút trong vòng 10 phút, và ngồi yên trên ghế để ăn nữa. Qua một tuổi tự dưng thay đổi, nửa chén cháo đầu thì ăn trong 5 phút, còn nữa chén sau thì 15, 20 phút mà còn bò chỗ này chỗ kia nữa, lâu lâu mẹ canh me đút một muỗng thì ngậm, đút nước vào mới chịu nuốt. Mình nấu ăn cho bé, cái gì cũng cắt nhuyễn hạt lựu nên mất thời gian quá, nhiều hôm dậy trễ không kịp nấu. Thôi thì ráng cố thêm chút nữa. Tất cả vì con thân yêu.

6. Me AD

Me AD Thành viên chính thức

Chao dinh duong thuc chat khong phai la DINH DUONG gi dau cac me oi, khong nen cho cac be an nhe, rat co hai cho suc khoe.

Nhung thu ma nguoi ta ban nong hoi, sau do cho vao boc ni long thi cang nguy hiem hon. KHONG NEN AN THUC AN NO'NG DU.NG TRONG BOC NI-LONG VI CO NGUY CO BI NGO DOC THUC PHAM. Co nhieu truong hop ngo doc thuc pham khong phai do thuc an ma la do cac vat dung dung thuc an do* ban hoac co ho'a chat.

O xom minh ban Chao dinh duong nhieu lam, nhung neu de y ky, cac me se thay loai chao dinh duong nay khong phai nau trong mot cai noi mu'c ra an lien, ma la ho di lay tu nguon nao khong biet, khi mua thi ho da~ cho vao boc san tu luc nao. Dang sau Ba?ng hieu Chao dinh duong chi co mot cai thu`ng du.ng lo^n? nho^n? cac bo.c chao khac nhau thoi.

7. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Ðề: Cháo dinh dưỡng.

uh, công nhận mình thấy nhiều nơi bán cháo dinh dưỡng cửa hàng thì lụp xụp tối tăm nên nhìn đã ko thấy an toàn rồi, thôi cứ tự mình nấu vừa đảm bảo vệ sinh, chất và lượng cho con thôi

8. mebehoanghai

mebehoanghai Banned

em cũng có con 4 tháng rưỡi đang chuẩn bị cho ăn bột. Chắc về sau bé nhà em ăn cháo em cũng mua đồ tươi tự nấu cho bé thôi

9. khunglongme

khunglongme Thành viên rất tích cực

em cũng không cho con ăn cháo dinh dưỡng đâu, cứ tự mình chế biến cho yên tâm

10. trang198x

trang198x Thành viên chính thức

Mình toàn cho con bé nhà mình ăn cháo dinh dưỡng linh hoa vì mình nấu thế nào bé nhẤt quyết k chịu ăn,vụ cháo dinh dưỡng mà báo chí nói đến là cÁc hàng cháo ở ngay vỉa hè trước cổng trường ý. Chứ cÁ nhân mình thẤy chÁo LH ổn hơi loãng nhưng mình kêu nấu đặc lên là có thể nấu đc cho mình.

11. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Chưa cho con ăn cháo dinh dưỡng bao giờ nên ngồi hóng tham khảo ý kiến các mẹ

12. trang198x

trang198x Thành viên chính thức

Cháo dd sugo ở đâu bán vậy mẹ nó?

13. nhimcondethuong2011

nhimcondethuong2011 Đủ quyền lập Họ

Mình ở TPHCM thì thấy có cháo dinh dưỡng ABC, CÂY THỊ, BÉ BI... trong đó cháo cây thị thì cũng có lần bị lên báo vì chất lượng ko đảm bảo, cháo cũ của ngày hôm trước gì nữa đó. Cá nhân mình cũng nghĩ mấy loại cháo đó nói là cháo dinh dưỡng nhưng thực chất thì chẳng dinh dưỡng gì đâu các mẹ ạ, nó chỉ được cái tiện lợi cho mẹ thôi. Mấy tháng nay vì mình mới sinh bé thứ 2 mà lại ko có người giúp việc nên ba bé cũng đành phải đi mua cháo dinh dưỡng về cho bé lớn ăn cữ sáng, vậy mà có lần mua hộp cháo Cây THỊ về mình mở ra tính cho bé ăn thì ngửi thấy mùi chua chua rùi. Thấy ghê quá nên bỏ lun.

14. KhoaiTay.267

KhoaiTay.267 Banned

Hiện nay theo mình được biết, cháo Sugo mới chỉ bán tại thị trường Hà Nội. Mà không phải là bán rộng rãi ở tất cả các địa điểm đâu, vì cháo được bảo quản rất kỹ (lúc nào cũng nóng, sếnh, thơm và chỉ trong vòng 4 tiếng thôi) mình cũng tìm hiểu khá kỹ cháo này rồi mới lựa chọn mua. Tốt nhất là mẹ nó lên mạng search cháo Sugo lập tức sẽ ra trang chủ với đầy đủ thông tin ý. Chúc mẹ ý nuôi con tốt nhá.

Chim Vành Khuyên thích bài này.
  15. Chim Vành Khuyên

Chim Vành Khuyên Thành viên tập sự

Nếu thực sự đúng là như mẹ ấy nói, thì mình cũng muốn mua cho nhóc nhà mình quá. Mình cũng đang hóng các mẹ tư vấn về một loại cháo như vậy nè. NHóc nhà mình đang trong độ tuổi ăn dặm. Đọc trên báo thì quá trời các loại cháo, mà cũng không thấy đảm bảo chút nào vì các hãng cháo đều viết bài PR, mà sau đó vẫn thấy khách hàng chê quá trời.

16. Bống Hin

Bống Hin Thành viên tập sự

Hin nhà mình thì lười ăn lắm, xúc mãi mới được thìa, toàn ngậm cháo. Cái gì lạ miệng hoặc có mùi lạ là lập tức nhè ra liền. Các mẹ ơi. Các mẹ có cao kiến gì thì góp ý luôn và ngay cho em nhé.

17. KunMitUot

KunMitUot Thành viên tập sự

Thấy các mẹ buôn hăng quá, mình cũng phải nhảy vào góp phấn hihi:D. Mình thì không tin tưởng lắm vào cháo dinh dưỡng nào trên thị trường cả. (vì cũng chỉ mới có mỗi nhóc và nhóc thì chưa ăn cháo):D Mình rất sợ việc sản xuất cháo hàng loạt tại các cơ sở này và việc họ bảo quản cháo bằng chất bảo quản. Ăn vào có ngày con suy dinh dưỡng như chơi. Phải hem các mẹ.

18. totocho

totocho Thành viên chính thức

Tự làm còn chả ăn thua, cho mấy nhà hàng với các thương hiệu nấu làm gì. Ngay cả cái cháo gì có anh ca sĩ hay mặc quần áo sến còn bị đánh tơi bời vì làm ăn ẩu thì các hãng khác chắc gì đã tốt.

19. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Mình có cô bạn lưởi chế biến thức ăn cho con mà nhà lại gần cháo dinh dưỡng nên cho con ăn triền miên từ lúc 7 tháng đến bây giờ là hơn 1 tuổi.Hôm trứoc thằng bé đang ăn thì nôn thốc nôn tháo lại còn bị đi ngoài nữa đi khám bác sỹ bảo bị viêm ruột do cho ăn k hợp vệ sinh.Bản thân mình thì k tin tưởng vào cháo dinh dưỡng 1 chút nào có lần mình vội k kịp nấu nên thử mua cháo Cây Thị về cho con ăn mình ăn thử 1 miếng thì thấy k thể nuốt nổi vì mùi vi của nó thế nào ấy k thơm như mình nấu nên bỏ luôn.À mà cháo bạn mình cho con ăn là cháo Cây Thị nay đổi tên thành Tây Thi các mẹ nhé.Cháo Cây Thị sập tiệm tại Hà Nội rồi người làm trong cháo Cây Thị trước kia giữ lại những cửa hàng làm ăn dc và đổi tên thành Tây Thi

20. KhoaiTay.267

KhoaiTay.267 Banned

Thật đúng là phải cảnh giác vs cháo dd cho thông tin mà mekachi cung cấp cho cả nhà. Mình cũng là một người hay mua (không phải thường xuyên mua cháo đâu nhé) cháo dinh dưỡng cho nhóc, thỉnh thoảng vào sáng sớm hay chiều tối khi mà nhóc mún ăn đột xuất mà mình không có kịp chuẩn bị là mình lại mua. Mình cũng đồng ý rằng nếu có thể tự nấu là ok nhất. Cháo Cây Thị mình cũng đã có mua thử qua một lần, nhưng như bạn nói vị mùi vị kém thơm ngon và vì những thông tin về vệ sinh thì mình không có mua nữa.