cháu 4 tuổi mà sao thích rờ ti mẹ và người khác??

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi heoconbuon, 5/11/2009.

1. heoconbuon

heoconbuon Thành viên tập sự

Nhà tôi có 1 cháu được 4 tuổi,không hiểu sao cháu rất thích rờ ti người khác,bất kể lạ hay quen.Dù mẹ cháu,và gia đình la mắng,hay đánh cháu vẫn k bỏ thói quen xấu đó được.Nếu không cho,cháu la khóc,rất quấy...Gia đình phải làm sao để cháu bỏ thói quen xấu này??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heoconbuon
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Điều này nên được xem là một nhu cầu tình cảm ( thông qua xúc giác ) hơn là 1 thói xấu (vì chắc chắn trẻ không thể hiểu tại sao ! ) vấn đề là ở chỗ :
    Rờ ti mẹ thì dễ hiểu ( vì có thể do thói quen tập nhiễm khi bú mẹ lúc nhỏ và có thể bị ngưng bú mẹ sớm và đột ngột nên trẻ bị hụt hẫng - phát sinh ra hành vi trên để muốn quay lại thời bé tí )
    Rờ ti người khác ? coi bộ hơi bị khó đấy ( ý là bạn muốn nói là bé sờ lên ngực áo ? và người khác đây là phụ nữ ? còn cháu ? là nam hay nữ ? )
    Trước mắt Bạn ( là mẹ cháu ? ) nên quan tâm chăm sóc cháu hơn ( vì có lẽ đây là nguyên nhân chính do cháu cảm thấy lo lắng ) bằng sự bồng ẵm, vuốt ve - khi trẻ muốn "ra tay" thì bạn nên nhẹ nhàng chuyển bàn tay của trẻ sang nơi khác ( thí dụ : trên cách tay, trên vai, trên má của mẹ ...rồi dần dần chuyển sang các đồ chơi mềm ) và nên tập cho cháu chơi những món đồ chơi mềm mại ( như gấu bông ) để giảm bớt phần nào nhu cầu "rờ rẫm" của cháu.
    Bạn lưu ý đến các sinh hoạt trong gia đình, có thể cháu vô tình được "trực tiếp thu hình" một hoạt động trên mức tình cảm giữa bố mẹ nên cũng muốn "thực hành" xem sao (kết hợp với chính nhu cầu tình cảm của trẻ )
    Nếu thấy khó khăn, bạn nên đến một nhà tư vấn tâm lý và trình bầy rõ ràng hơn mới có thể biết phần nào nguyên nhân.
    Còn việc la mắng hay thậm chí là đánh - phạt , chỉ làm cho trẻ thêm sợ hãi và có khi biến chứng - thích rờ cái khác còn tai hại hơn !

mecuasumeminhanh thích.
  3. heocoi_dangiu

heocoi_dangiu Thành viên đạt chuẩn

Chúc bé nhà bạn sẽ nhanh chóng bỏ được thói quen đó :partyman:

4. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình thì ngược hẳn, từ khi mấy tháng đã quên hẳn cái ti mẹ, giờ lớn mà trêu cho sờ ti, bé sợ lắm cơ.

5. meocon2011

meocon2011 0989.631.683

Ðề: cháu 4 tuổi mà sao thích rờ ti mẹ và người khác??

Lại được gặp bác Lê Khanh ở đây. Từ lâu em đã rất ngưỡng mộ bác về các kiến thức mang tính giáo dục mà bác đã chia sẻ với mọi người.
    Đọc tít của chủ tóp viết em phải vào ngay vì con gái em cũng gần 3 tuổi rồi nhưng rất rất thích sờ ti mẹ (em cai sữa lúc con gái được 19 tháng vì lúc đó em phải uống thuốc điều trị viêm đại tràng, nhưng việc cai sữa cho con em thì phải nói là đơn giản nhất thế giới mất vì tự nhiên sau 1 ngày đi làm về, em chỉ nói 1 câu "Mèo ơi, giờ Mèo lớn rồi, không tu tí nữa nhé!" Thế là từ lúc đó hoàn toàn không ngậm ti mẹ 1 lần nào nữa, mặc dù em là người nuôi con bằng sữa mẹ chủ yếu đấy ạ), tuy nhiên chỉ có sờ ti mẹ thôi ạ, với những người khác thì không dám đâu, nếu có thì cũng chỉ là trêu tếu với bố hoặc bà ngoại (vì hồi nhỏ bà ngoại trông suốt). Em vào tham khảo xem tầm tuổi nào thì nên "ngăn chặn" con lại khỏi thói quen này. Nhưng thực tình là em thấy "hành động" này đáng yêu và tình cảm lắm ý (con em chỉ xin mẹ cho sờ ti lúc chuẩn bị đi ngủ thôi), mà dạo này lại có vẻ người lớn lắm - "mẹ ơi cho con sờ tí 1 tí thôi, sau con đi ngủ luôn" :roll eyes: Và sau khoảng 2p là rút tay ra thật hihi

6. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Bé nhà tớ cũng giống bé nhà meocon2011. Bé nhà tớ năm nay 5 tuổi rồi, tớ cũng cai sữa cho bé lúc 21 tháng, phải bôi thuốc cloxit 1 lần là không bú nữa nhưng từ đó là sờ ti. Thực ra lúc đầu bé không như thế nhưng bà nội cho bé sờ (thậm chí còn bảo bé nều không sờ ti bà thì bà đuổi cả 2 mẹ con ra khỏi nhà ^^ -( thành ra bây giờ bé quen và nghiện rồi, không có mẹ thì thậm chí còn sờ ti bố cơ. Tớ cũng cho bé ôm gấu bông đi ngủ nhưng cũng vẫn sờ trước lúc đi ngủ và đêm thì quờ quạng. Tớ không mắng bé nhưng lêu lêu bé, thì bé bảo con xin phép mẹ cho con sờ ti :p rồi con không sờ ti đâu nhưng cho con sờ bụng mẹ từ trên xuống, rồi là cho còn sờ đến bao giờ có em bé thì con trả em bé... rất nhiều lý sự. Các mẹ nào có cao kiến làm thế nào để bé bỏ tật này.

7. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ là bé nhà bạn cũng chỉ hành động như vậy theo từng giai đoạn nhất định thôi. Khi nào có em bé thì chắc bé sẽ không còn thói quen này nữa. Nhưng mẹ cũng phải tìm biện pháp để cai dần thói quen này đi.
    Bé nhà mình ngày xưa cũng tối nào cũng phải sờ ti mẹ mới ngủ được. Cứ ngủ thì thôi chứ thức là phải sờ, nhiều hôm bực quá đánh vào tay bé, bé khóc xong vẫn sờ. Hôm nào con khó ngủ thì sờ mẹ suốt, đến nỗi bố cháu còn kêu hai mẹ con suốt ngày đánh nhau. Nhưng đến khi mình có bầu bé thứ 2, cho chị lớn ngủ với bố sau một thời gian thì thôi không còn sờ ti mẹ nữa, mặc dù trước đây trước khi đi ngủ không được sờ là không ngủ được. Đến giờ có em bé rồi thì thỉnh thoảng trêu mẹ ôm ấp sờ tí ti thôi, chứ không như trước đây.

8. meocon2011

meocon2011 0989.631.683

Hôm qua lúc chuẩn bị ăn cơm, nàng công chúa nhà em ngủ gà ngủ gật, thế là cứ đòi mẹ đi nằm cùng để...sờ ti. Em phải nịnh bảo là đi xuống ăn cơm xong rồi lát đi ngủ mẹ cho sờ, rồi nói cười vui vẻ để nàng ấy tỉnh ngủ. Lúc ăn cơm xong thì tỉnh hẳn rồi, không buồn ngủ nữa. Sau khoảng 3 tiếng (đến giờ đi ngủ) thì lại cứ ngồi lì đòi xem Tom & Jerry, trong khi trước đó xem tĩ tã lắm rồi ý. Thế là em mới mắng nàng, chỉ nói nghiêm giọng chút thôi nhưng đã rơi lệ luôn rồi (mau nước mắt lắm ạ). Sau cũng chịu nằm xuống giường theo nhưng vẫn như thường lệ là mân mê áo mẹ. Em bảo "thôi, con ngủ đi, không sờ sịt gì nữa, lớn rồi":mad:. Vừa nói xong, nàng ấy lý sự ngay rằng "Lúc nãy mẹ đã hứa là ăn cơm xong thì mẹ cho Mèo sờ tí cơ mà!" :sad:(vừa nói vừa ngân ngân nước mắt ý. Kinh lắm!) Vậy là em chào thua vì lý sự...yêu quá cơ. Em lại ôm nàng vào rồi cười cười. Thế là nàng còn cố nói thêm 1 câu "Con chưa lớn, mai mới lớn!" :rolleyes:Hic hic

Sửa lần cuối: 22/7/2010
  9. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Tớ cũng bảo bé nhà tớ con lớn rồi sờ ti xấu hổ lắm, thì bé bảo con mới 1 tuổi, mai mới lớn, còn lúc bình thường thì toàn nhận con 6 tuổi rưỡi rồi. Đúng là để cho bé sờ tớ rất khó chịu nhưng nghe cu cậu lý sự thì lại thấy thương. Tớ nghĩ cu cậu nhà tớ cũng biết xấu hổ nhưng kiểu như thói quen ý. Lên nhà ngoại ngủ, bác lêu lêu là không sờ nhưng nửa đêm quen tay sờ, bác có đụng đậy là cu cậu đang ngủ cũng rụt tay lại. Tớ cũng hy vọng lúc có em bé cu cậu sẽ bỏ được thói quen.
    @ tuyettrang: cu bé nhà bạn trông thích nhỉ

10. phuongedu

phuongedu

Con trai tớ 6 tuổi rồi mà vẫn thích sờ ti lắm, bảo xáu hổ thì anh ấy ôm cái bụng, giờ ngủ vẫn phải sờ rốn và bụng mẹ, lại còn bảo ko thích mẹ gầy vì như thế con ko có bụng để sờ. Vụ này em ko có cao kiến gì.

11. chanh thúi

chanh thúi Bắt đầu tích cực

đó có thể là do thói quen ở tuổi của bé! Lớn dần rồi bé sẽ bỏ được ngay mà

12. tayloswift

tayloswift Bắt đầu tích cực

bác Le Khanh khuyên chuẩn đây bạn ạ! Mong bé nhà bạn sớm bỏ được thói quen đó!