Chế độ ăn uống cho bé khi bị rối loạn tiêu hóa???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi BND, 11/9/2009.

1. BND

BND Thành viên chính thức

Chào các mẹ, bé nhà mình gần 8 tháng, do một buổi ăn bột mẹ cháu cho ăn hơi nhiều chất nên bé bị rối loạn tiêu hóa 2 ngày (ngày đi 4 lần, phân hoa cà hoa cải), mình chỉ biết dừng các món ăn tanh, hạn chế dùng một số loại rau (như rau cải, rau muống, hạt sen....) có thể gây lạnh bụng, tăng cường thêm cà rốt vào món bé ăn để phân được ổn định hơn, mình cho tạm dừng dầu oliu (mình nhớ ở đâu đó cho tạm dừng cả nước mắm) khi cho bé ăn măn. Ngoài ra, mình cho bé uống oreson và men vi sinh để khôi phục lại chức năng tiêu hóa bình thường lại cho bé. Chẳng biết làm vậy đã đúng chưa???
    Vì chưa hẳn bé bị đi ngoài (trộm vía) nên bé không bị mệt, ăn uống vẫn bình thường, nhưng nhìn đít bé bị đỏ lên trông rất thương. Các mẹ có kinh nghiệm nào nữa về việc này thì cho mình xin tý kinh nghiệm nhé. Làm mẹ lần đầu nên cái gì cũng phải tự mày mò, đẻ con xong hình như mình bị "mất 1 vùng trí nhớ" hay sao ý nên hay quên kinh khủng nữa, tất cả những việc mình làm trên đều xuất phát từ cái trí nhớ rất tệ đấy (mặc dù rất ham học hỏi nhưng kiểu như là học nhiều quên nhiều, học ít quên ít, không học không quên ý mà), chán lắm ý, các mẹ ơi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BND
    Đang tải...

2. mecubiday

mecubiday Thành viên tập sự

bé bị rối loạn tiêu hóa do ăn uống bị đi ngoài thì tốt nhất bạn nên đi bác sĩ khám và tư vấn, chứ cứ tự dùng thuốc nhiều khi không có ổn lắm. Bé nhà mình vừa rồi do tiêm Thủy đậu xong mà đi ngoài mất 10ngay đấy, mình cũng lo, vì đi ngoài nhiều ngày, bé cũng không quấy , mệt gì đâu, mình có khám bsi thì uống thêm men tiêu hóa và vitamin tổng hợp. Còn bác sĩ ỏ VDD cho uống thêm Bio acimin, bây giờ bé nhà mình đi ngoài phân đều và tốt lắm...có thắc mắc gì cứ hỏi bác sĩ bạn ạ....