3 tháng đầu: Chế độ dinh dưỡng 3 tháng đầu mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Maitrinh123, 8/3/2014.

1. Maitrinh123

Maitrinh123 Thành viên mới

Chào các mẹ, em là thành viên mới tham gia diễn đàn, nên có nhiều điều chưa biết mong các mẹ chị giúp cho ạ.
    Em mang thai lần đầu tiên, đến hôm nay thai em được 6 tuần 2 ngày, em có đi siêu âm, đã có tim thai nhưng phôi thai em chị có 2,5mm. Em tham khảo trên các diễn đàn thì so ra phôi thai em quá nhỏ. Em sợ quá các mẹ ạ! Từ lúc mang thai đến giờ em bị nghén, nên chán ăn kinh khủng, chẳng thấy đói, k thấy thèm gì cả vì bụng lúc nào cũng như đầy hơi, ân chẳng thấy ngon gì cả, em ăn vào k bị ói ra (trộm vía) nhưng cứ bị nhợn, em cố nuốt vào vì sợ con "thiếu dinh dưỡng", k phát triển đuơc. Lúc chưa mang thai em uống nuơc cũng khá nhiều nhưng có thai mỗi lần uống nước lại muốn ói, nên em ngại uống. Em nghe nói mẹ kang thai 3 tháng đầu phải ăn từ 5-6 bữa/ngày, nhưng vì nghén em chỉ ăn 3 bữa thôi (như lúc chủa mang thai), có điều em có uống thêm sữa bà bầu (1 ly rưỡi/ngày ~ 300ml), thỉnh thoảng em uống thêm sữa tuơi vì sữa bà bầu khó uống quá.
    K biết với chế độ ăn uống như hiện nay của em thì có ổn k ạ? (Em lo cho thai k đủ dinh dưỡng, k phát triển)
    P/s: em cũng hay bị đau lâm râm vùng bụng dưới, căng tức k biết có sao k các mẹ? Các mẹ có kinh nghiệm bày em với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Maitrinh123
    Đang tải...

2. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chế độ dinh dưỡng 3 tháng đầu mang thai

E ơi, về nghén và ăn trong 3 tháng đầu thì riêng chị thấy thế này nhé. Thời gian 3 tháng đầu, con chỉ cần các dưỡng chất, vitamin, axit folic để hoàn thiện ống thần kinh, nên có thể ăn uống như bình thường, chỉ cần bổ sung vitamin. Em uống được sữa tươi cũng tốt, chứ ko phải nhất thiết uống sữa bầu đâu. Giảm cảm giác nghén thì em uống trà gừng (pha nhạt thôi), đừng uống nước dừa nhé, vì nước dừa 3 tháng đầu gây lạnh bụng, tăng cảm giác bị nghén. Ko quá lo là mẹ ko ăn dc thì ảnh hưởng đến con đâu. Em gái chị cũng bị nghén, ăn vào nôn ra, ng gầy nhom, thế mà cu con sinh ra cũng 3.5 kg, do nhau thai của mẹ truyền dưỡng chất cho con có tốt hay không thôi. Muốn tăng cân cho con thì nên chú trọng vào 3 tháng giữa ý e ạ. Mà theo chuẩn thì ko cần con phải to mới là tốt đâu, chỉ giao động 3-3.5kg là vừa, to quá sau sinh con hay mắc bệnh về nội tiết. Mẹ cũng ko cần tăng cân nhiều, vì liên quan đến tiểu đường và nhiều bệnh do tăng cân quá mức đó. Nhiều ng hay cầu kỳ yêu cầu cao là phải uống thuốc ngoại, chị cả thời gian bầu bí chỉ uống canxi corbier, viên sắt, và obimin, toàn là thuốc nội hết. Trộm vía cu con vẫn cứng cáp và số kg đạt chuẩn. Quan trong trong 3 tháng đầu em bổ sung axit folic cho con khỏe về thần kinh, tủy sống nhé.

3. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

3 tháng đầu tiên bé vẫn lấy dưỡng chất từ mẹ nên mình cứ ăn đầy đủ các chất là được.

5. Nguyenphuong89

Nguyenphuong89 MỸ PHẨM L'ORGANIC BEAUTY

bạn cứ chú ý ăn uống cho hợp lý, mình thì chẳng cầu kỳ lắm, cái nào nên hạn chế thì báo đài viết ầm ầm, còn k nên kiêng khem quá nhiều bạn ạ