Tranh luận: Chế độ thai sản

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi cubimart.vn, 31/7/2014.

1. cubimart.vn

cubimart.vn Thành viên mới

Các mẹ am hiểu về chế độ thai sản chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ khác nào

-Từ 2012 chế độ nghỉ thai sản: 6 tháng.
    Cách tính: 6 tháng lương đóng bảo hiểm + 2 tháng tã lót nữa (2 tháng lương tối thiểu chung, lương tối thiểu chung từ 1/5/2012: 1.050.000; từ 1/7/2013 mức lương tối thiểu chung là 1.150.000 ) .

ví dụ: mức đóng bảo hiểm của công ty em từ tháng 1/2014 là 2.900.000 e dự sinh tháng 9 thì tiền thai sản em được hưởng là: 2.900.000*6+2*1.150.000=19.700.000 đồng

-Trong 6 tháng nghỉ chế độ người sử dụng lao động và người lao động không phải đóng tiền bảo hiểm XH nhưng vẫn được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

-điều kiện hưởng chế độ thai sản: tham gia BHXH ít nhất 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh.

-Hồ sơ lấy chế độ thai sản:
    +Người lao động đã nghỉ việc đã đóng đủ 6 tháng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh thì phải tự làm thủ tục để nhận tiền theo chế độ. giấy tờ gồm: đơn, sổ BHXH, giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh công chứng. Tiền sẽ chuyển trực tiếp cho ng tham gia bảo hiểm.
    +Người lao động đang làm việc tại cơ quan thì chỉ cần nộp giấy chứng sinh cho công ty. Công ty bảo hiểm sẽ chuyển tiền cho người lao động qua công ty mà các mẹ đang làm.

--Quyền được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:
    Phụ nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.
    Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản
    Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.

- Quyền được đi làm sớm hơn so với thời gian được nghỉ sinh:
    Trường hợp các mẹ sau khi sinh và đã nghỉ ít nhất 4 tháng có nhu cầu đi làm lại thì ngoài tiền hưởng trợ cấp 6 tháng các mẹ vẫn được hưởng lương bình thường những ngày các mẹ đi làm.

-Cách tính bảo hiểm người lao động phải đóng hàng tháng:

Từ 01/2014 trở đi: Tổng cộng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng 32,5% bảo hiểm trong đó Người sử dụng lao động đóng 22% (18%BHXH; 3% BHYT; 1% BHTN); người lao động đóng 10,5% (8%BHXH; 1,5% BHYT; 1% BHTN)
    Từ 01/2012 – 12/2013: Tổng cộng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng 30,5% bảo hiểm trong đó Người sử dụng lao động đóng 21% (17%BHXH; 3% BHYT; 1% BHTN); người lao động đóng 9,5% (7%BHXH; 1,5% BHYT; 1% BHTN)
    ....
    ví dụ: Công ty em đang đóng cho em với mức 2.900.000 nên hàng tháng em phải đóng bảo hiểm tổng cộng là: 2.900.000*10,5%=304.500 đồng.

Thực tế nhiều mẹ bầu là bị nghỉ việc các mẹ cố gắng đóng thêm cho đủ 6 tháng để lấy chế độ nhé. Các mẹ có thể nhờ gửi sổ ở công ty nào đó. Còn bảo hiểm XH tự đóng (tự nguyện) chỉ áp dụng cho chế độ hưu trí và tử tuất thôi nhé. hix

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cubimart.vn
    Đang tải...

2. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Ðề: Chế độ thai sản

cảm ơn thông tin hữu ích của mn, k bit tiền 2 tháng sữa bỉm là như nào mn nhỉ, e lại tưởng là 6 tháng tiền bảo hiểm chi trả + 1 tháng lương tối thiểu gần nhất chứ ah

cubimart.vn thích bài này.
  3. bumbum1612

bumbum1612 Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn m nhé, trc thiệt thòi đc có 4t

4. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

2 tháng sữa bỉm mà mẹ ấy nói đến là 2 tháng lương cơ bản đấy bạn ạ. Theo tớ biết là như thế.

5. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

Giờ chế độ thay đổi rồi ko biết bao giờ mới có chế độ người chồng đc nghỉ theo nữa

6. nhungpt

nhungpt 0974 15 15 99

đúng rồi ạ!
    2 tháng tiền sữa bỉm đấy là 2 tháng lương tối thiểu chung của vùng( 1.150k/ tháng)
    nhưng e có thắc mắc dư lày, chủ top giải thích hộ em cái nhé?:D

khi mình nghỉ sinh, cty bảo hiểm sẽ chuyển tiền bảo hiểm về cty cho mình
    có khi nào khi mình đi làm cty k trả tiền BH cho mình k mẹ nó?

trường hợp của em là dư lày: quy định cty là 1,5 năm mới được có bầu nhưng em có bầu trước nên xin sếp tạo điều kiện cho.
    dự sinh của em là cuối tháng 8/2014 mà được đóng BH từ tháng 1/2014( đủ đk để được hưởng BH)

nhưng em chỉ sợ nghỉ sinh sau đi làm lại cty k trả thôi.
    có cách nào để mình lấy tiền BH trực tiếp từ cty bảo hiểm k mẹ nó?

7. tuluyp

tuluyp Thành viên tích cực

Cách tính BH Thai sản các mẹ nhé. (mức đóng 6 tháng gần nhất x 6)+ 2 tháng tã lót (1.150k x2),e thấy làm đúng giấy tờ, bảo hiểm chuyển tiền nhanh lắm trong vòng 1 tuần là tiền về tk cty, còn việc sếp chuyển cho mình khi nào đó là tùy từng sếp đó mn ah

8. hitojanai

hitojanai Thành viên tích cực

mình nghĩ là sếp đã tạo điều kiện cho thì chắc chắn là sẽ trả bạn thôi, ai lại nỡ ăn tiền thai sản của bà bầu làm gì...mang tiếng chết..
    còn để BH trả tiền thai sản trực tiếp thì trc khi sinh mẹ nó xin nghỉ hẳn tại cty và tự làm hồ sơ thai sản thì mới đc.

9. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

cải này chỉ nước ngoài mới có thôi.,, việt nam mình chắc còn lâu lắm :D

10. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

Thank về thông tjn hữu ích của ban

11. dlynk87_89

anh xã em cũng bảo thế, bảo sao đàn ông ko có chế độ thai sản chăm vợ sinh nhỉ..

12. cubimart.vn

Mẹ nó dự sinh tháng 8 thì ít nhất mẹ nó phải đóng đc bảo hiểm đến hết tháng 6 là được mẹ nó ạ. còn mẹ sổ bảo hiểm công ty giữ mẹ nó làm sao tự đi lấy được. tiền bảo hiểm mẹ nó sẽ ký vào giấy do bảo hiểm cấp về giấy nào có dấu của đơn vị bảo hiểm mẹ nó hãy ký. phòng trường hợp công ty bảo mình ký vào 1 tờ giấy khác để ăn bớt tiền. còn trường hợp công ty không trả mẹ nó gọi điện lên bảo hiểm xã hội nơi công ty mẹ nó đóng bảo hiểm đó hỏi xem tiền bảo hiểm tại sao em không được nhận. bên bảo hiểm họ sẽ có nhiệm vụ giải quyết. số điện thoại phòng giải quyết chế độ bảo hiểm thai sản ngay trong trang chủ bảo hiểm thành phố hà nội có đó. mẹ nó cứ gọi điện hỏi trực tiếp họ. công ty mẹ nó không dám làm thế đâu.

13. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

em cũng dc 1 khoản gần bằng ntn nhưng mà hơn 1 tháng nay rồi chưa thấy cơ quan bảo hiểm trả xiền bh là sao hả các mẹ?

14. cubimart.vn

mẹ nó hỏi cơ quan mẹ nó xem. khoảng 1 tháng là lấy được rồi mà mẹ nó. có khi cơ quan mẹ nó không gửi lên luôn cho mẹ nó hoặc là đã lấy tiền rồi mà chưa đưa cho mẹ nó. mẹ nó hỏi lại bên bảo hiểm xem nhé. Nếu mẹ nó làm việc trực tiếp với đơn vị bảo hiểm thì hỏi tại sao e đã gửi đủ hồ sơ mà hơn 1 tháng rồi mà chưa nhận được tiền. đề nghị họ trả lời bằng văn bản. giờ công nghệ thông tin tiên tiến họ sợ ngay ý mà.

15. cubimart.vn

:D em nghe giang hồ đồn dự thảo luật bảo hiểm sửa đổi bổ sung nếu được duyệt thì các anh cũng được nghỉ rồi. Em nghĩ điều khoản này sẽ được duyệt thôi.

16. dlynk87_89

cty e nợ tiền bảo hiểm còn chưa thanh toán hết, e mà sinh cháu chắc mướt mùa mới đc nhận các mẹ ah

17. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

thấy mà cũng ước cm ạ, ước đc đi làm có bảo hiểm, nghỉ sinh cũng còn có xiền

18. changanan

changanan Tranh thêu in chuẩn

Giờ e mí biết còn có thêm khoản tiền tã lót 2 tháng nữa, hihi. E nộp nhờ bảo hiểm từ t10/2013, dự sinh 30/12/2014, chung quy đến lúc sinh cũng tự túc bảo hiểm mất 15 tháng tương đương 15tr rồi. Coi như tiền gửi tiết kiệm để sinh con ạ, hihi

19. cubimart.vn

có người quen gửi được là tốt nhất mẹ nó ạ. Em thấy có bầu bắt đầu gửi đỡ mất chi phí tiền nhận về vẫn được lãi mà còn được cộng thêm 6 tháng nghỉ không phải đóng tiền BHXH mà vẫn được tính là thời gian tham gia bảo hiểm mẹ nó ạ. :D

20. Huong1280

Huong1280 Thành viên tập sự

Mình tưởng chỉ được 6 tháng và được hưởng bảo hiểm 6 tháng thôi, hay tùy công ty mới được thêm 2 tháng bỉm tã?, như công ty của cô em mình còn chế độ : nếu sinh mổ được nghỉ thêm 7 ngày và được thêm tiền nghỉ dưỡng,còn nếu sinh thường thì được 5 ngày rồi mới bắt đầu tính nghỉ 6 tháng, . có bạn nào rành vào tư vấn cho chị em với,