Tâm sự Chị Em Dâu Cùng Sống Một Nhà, Làm Thế Nào Để Hòa Thuận?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi duongmai, 28/7/2016.

By duongmai on 28/7/2016 lúc 4:31 PM
  1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Sau mối quan hệ phức tạp giữa mẹ chồng nàng dâu thì mối quan hệ giữa chị - em dâu cũng phức tạp không kém. Liệu mối quan hệ này có phải Chị em dâu, bầu nước lã? hoặc khiến cho nhau mệt mỏi như trong topic Chuyện Chị Dâu Em Dâu, Mẹ Chồng Con Dâu, Mệt Mỏi...

Trong tất cả các mối quan hệ của một gia đình thì mối quan hệ giữa chị em dâu thường có khoảng cách lớn nhất. Sự bất hòa của mối quan hệ chị em dâu thường do lợi ích kinh tế, dạy dỗ con, phân công công việc trong gia đình… Ngay cả khi sống riêng thì mối quan hệ giữa chị em dâu cũng ít khi tốt đẹp, hoàn hảo. Vậy chị em dâu cùng sống một nhà, làm thế nào để hòa thuận?

Một vài kinh nghiệm để hòa hợp với chị dâu như : cùng nhau hiếu kính, phụng dưỡng bố mẹ chồng, đừng nên quá tính toán chi li hay ghen tỵ với chị em dâu, sống cùng một mái nhà là anh chị em cần chín bỏ làm mười để gia đình yên ấm; luôn tôn trọng, giúp đỡ nhau, tin tưởng và thông cảm lẫn nhau, không nên nói xấu lẫn nhau, có điều gì không vừa ý hãy cùng nhau ngồi lại và giải quyết, nếu vấn đề hai người khó giải quyết hãy nhờ mẹ chồng làm quan tòa vì bà sẽ là người công bằng nhất. Ngoài ra, nếu giữa những đứa trẻ anh chị em con chú con bác xảy ra cãi vã, xô xát, người mẹ tuyệt đối không nên ra mặt bênh vực con mình, cho dù con mình có đúng đi nữa

Tóm lại, sự thân mật, tôn trọng, quan tâm giúp đỡ nhau, tin tưởng và thông cảm lẫn nhau là những tiêu chí vàng để tránh trường hợp "Chị em dâu như bầu nước lã" - chị dâu nhà chồng quá khó chịu. Còn nếu chị em dâu mà thân thiết, yêu thương nhau thì gia đình cũng sẽ vui vẻ, hạnh phúc.

Xem thêm :
    Chuyện chị em dâu nhà em
    Có chị nào ở cùng chị hay em dâu không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ...
    Hai chị em dâu có quý nhau được không các mẹ ơi?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi duongmai, 28/7/2016.

1. VH Hoàng Phúc
      VH Hoàng Phúc
      may mắn thay nhà mk có mỗi chồng là k.trai nên cũng co ch chị em dâu k hòa hợp
      support6 thích bài này.
    2. support6
      support6
      Chuyện hòa hợp với chị em dâu, hoặc chị dâu em chồng hay mẹ chồng nagf dâu nói dễ thì dễ mà nói khó thì là khó
      nguoikhiemthi thích bài này.
    3. me iu nghé
      me iu nghé
      Chị em dâu thường bất hòa do nhiều nguyên nhân như sự khác biệt về địa vị xã hội, lợi ích kinh tế, giáo dục con cái, phân công công việc trong gia đình
      nguoikhiemthi thích bài này.
    4. online_tainha
      online_tainha
      Mình có bà chị dâu. 1 năm mình về nhà chắc chục lần, chắc bà chị sướng lắm vì thoát cảnh em chồng =))
    5. hanguyen99vn
      hanguyen99vn
      hic, vấn đề khó mà dung hòa và cải thiện dc khi 1 bên hết lòng nhưng bên kia dửng dưng
    6. Chicothelayeu7602
      Chicothelayeu7602
      nha mình có tới 2 bà chị dâu mặc dù các chị ấy đã ra ở riêng nhưng vẫn để ý soi mói nhau từng tý một.ở gần về lâu về dài cũng khó sống lắm, may là mình đi làm ăn xa thi thoảng mới về nên cũng đỡ va chạm hẳn.
    7. Huy Lân
      Huy Lân
      Mn khó tính hay sao mà chị dâu phải sướng ah? hihi, nếu chị e thân thiết thì có em chồng cũng đỡ đc nhìu việc mà
    8. chipbong2016
      chipbong2016
      m sống với e dâu. thấy cũng bt.k vấn đề gì.
    9. duongmai
      duongmai
      thử

Attached Files:

10. thienlamtrinh
      thienlamtrinh
      Nói chung thì may gặp được gia đình dễ chịu. Không thì xác định.
    11. Mẹ Têgiac
      Mẹ Têgiac
      Mình sống với 2 chị dâu. thấy mọi cái bình thường. nhường nhịn nhau mà sống, và cái quan trọng là tình cảm. có thể ban đầu chị chưa đúng nhưng chị sẽ biết nhìn lại và nể mình khi mình luôn đúng
    12. mucdong212
      mucdong212
      Bố mẹ chồng mình có 3 con trai, cưới cả 3 trong vòng 10 tháng, mấy chị em dâu tuổi cũng ngang ngang nhau, sống cùng 1 nhà, mỗi gia đình nhỏ ở trong phòng 10 - 14 m2 vì đều chưa có điều kiện ra ở riêng (mình muốn thuê nhà nhưng chồng mình muốn ở lại vì còn vướng bận công việc kinh doanh tại cửa hàng của gia đình), đẻ các con trong cùng 1 năm, không gian chật hẹp, rất nhiều vấn đề phát sinh nhưng tất cả cũng phải nín nhịn mà sống (gần như là "mù, câm, điếc" trước mọi cái) , bố chồng hay nói "chị em dâu như bầu nước lã" để "thăm dò" nhưng mình kệ, mình là dâu cả, công việc nhà nước lương ko cao nhưng ổn định, còn các em dâu mình thì ko, các thím hay nói "mát mẻ" và khi nói chuyện với ông bà nội thì cứ bảo "bác ấy lương cao, lắm tiền...." dù ko biết lương mình thực tế thế nào nhưng ông bà mặc định nói với họ hàng, phố xóm khiến mình khó xử nhiều lần. Cứ vin vào chuyện mình là dâu trưởng, bằng cấp, lương bổng nọ kia nên phải độ lượng, phải thương, phải lo cho các em, các cháu. Thực sự lắm lúc muốn tung hê tất cả.
    13. lavender73
      lavender73
      các cụ nói cấm có sai giặc bên ngô ko = bà cô bên chồng
    14. lethuy7414
      lethuy7414
      vào tâm lí mỗi người thôi. có người lại thích, vì có người cùng tâm sự
    15. ngocminh451988
      ngocminh451988
      mỗi người đều có sự vị tha
    16. caovannhan12
      caovannhan12
      khi 2 ta chung 1 nhà
    17. minhhoa331
      minhhoa331
      Việc mình mình làm, đừng trông mong hay ỉ lại ai giúp đỡ là đc.
    18. mecomca
      mecomca
      May mắn mình không phải chịu cảnh này.
    19. bothuongthieuthon
      bothuongthieuthon
      mình nghĩ về cái quan hê này là do mẹ chồng cả, nêu mẹ chông khôn ngoan đều giải quyết được hết nếu có cãi nhau