Chỉ giúp em cách dạy con ạ.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi vu ngan ha, 21/3/2010.

1. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

Các Mẹ ạ. Em đang thấy rất lo lắng cho bé trai gần 4 tuổi nhà em, cháu đang học tư thục, ngày trứoc học 1 trường ở Cầu giấy thì cháu biết đếm, biết nhiều thứ, nhưng khi chuyển nhà về bên Khương trung này thì e kiểm tra sách chỉ toàn thấy cháu học văn nghệ.... K biết đếm, e có hỏi thì cô giáo bảo phải ngoài 4 tuổi cháu mới đc học các thứ ấy. E rất lo lắng. E định sẽ chuyển trường cho cháu nhưng sợ môi trường mới cháu lại mất time làm quen lại. Mẹ nào có kinh nghiệm trogn chuyện này chỉ bảo cho em với nhé. Vc em k có time để kèm cháu buổi tối nên em rất lo ạ. Cám ơn các Bố mẹ. :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vu ngan ha
    Đang tải...

2. vu ngan ha

Mẹ nào có kinh nghiệm về việc nuôi con rồi chỉ bảo em với ạ. :confused:

3. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

4 tuổi thì học hành làm gì, để nó chơi.

Ba cái chuyện đếm với chữ cái rồi ai chả biết, trừ phi thiểu năng :)

Trẻ 4 tuổi học làm quen với cuộc sống, môi trường, vận động, hát hò, thế thôi

vu ngan ha thích bài này.
  4. ha hoa

ha hoa Guest

thời kì tuổi vàng của trẻ

con mình 22 tháng đã bit đếm từ 1 đến 10 và đang tập nói song ngữ Anh Việt. Mình muốn con mình học tiiéng Anh cúng vs tiếng mẹ đẻ

5. cúnyêu

cúnyêu Guest

con mình cũng hơn 4 tuổi rồi mà đã thuộc bảng chữ và số đâu, theo mình cứ để con chơi và khám phá thế giới xung quanh đã, khi nào gần đi học hẵng hay. dạy sớm quá con cũng chỉ thuộc vẹt thôi, con mình ngày 2 tuổi cũng biết vài từ tiếng anh và đếm đc đến vài chục nhưng giờ mải chơi quên hết rùi.

6. ha hoa

ha hoa Guest

Mình bít 1 dịch vụ dạy tiếng Anh cho trẻ từ 3 tuổi, 70k/h.giáo viên xịn. nếu cần mình giới thiệu cho. còn mình đồng tình vs quan điểm của bạn. thói quen của trẻ là do ng lớn tạo ra. nếu bây giờ hok dạy con có thói quen học tập thì sau này sẽ khó dạy lém.Rút kinh nghiệm từ đời m.ình, con mình pải học từ 2 tháng tuổi cơ.bi giờ 22 tháng cũng ngồi bàn ghế mỗi tối hnư ai, trông rất hoành tráng. trường tư chỉ thuần túy trông trẻ cho bố mẹ yên tâm quảng con ở đó thôi... mail của mình :phamhongngoc2008@yahoo.com.vn

Last edited by a moderator: 7/4/2010
  7. vu ngan ha

Cám ơn các mẹ, hôm qua e cũng có trao đổi với cô quản lý của trường, cô ấy cũng nói là học sớm quá không tốt,nhưng mình thấy nhiều bé biết rất nhiều thứ mà còn mình chưa được học nên mình lo. Mình sẽ đúc kết kinh nghiệm từ các mẹ để có cách dạy con được tốt. Cám ơn các mẹ.:)

8. vu ngan ha

Mẹ cháu cho mình xin số đt của cô giáo dạy tiếng anh được chứ ạ?

9. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

đừng quá lo lắng bạn nhé. Trẻ ở mỗi độ tuổi có trình độ tư duy và nhận thức khác nhau. Như con mình nhé, 3 tuổi cho làm quen với PM Bút chì thông minh, nói chung cô ta ko bít gì chỉ bấm chơi thôi, mẹ ra công hướng dẫn và dạy, nhưng bé ko nhớ, nhưng sang năm 4 và 5 tuổi, bé chỉ cần mẹ hướng dẫn và tự học, đến bg sắp đi học lớp 1 roài mà tính toán hơi bị ổn nhé, trong phạm vi 20, tính nhẩm, công trừ xuôi ngược. Nói chung là toán lớp 1 thì khỏi phải bàn.
    Tuy nhiên bẵng 1 tg mẹ ko hỏi và ko luyện bé cũng quên đi chút ít
    Vì vậy theo mình nếu dạy bé thì chỉ nên dạy bé nhwngx gì phù hợp với lứa tuổi. Nếu ko nặng quá bé cũng ko kham nổi. Hơn nữa độ tuổi từ ) đến 5 tuổi là tg đẹp nhất của mỗi con người. Hãy để các bé tận hưởng cuộc sống các bạn ạ. Nếu có dạy thì chỉ mang tính chất hướng dẫn thôi

10. tipnam

Con bạn 4 tuổi thì nên cho bé đi học công lập. Vì trường tư thục đại đa số chỉ nuôi thổi chứ dạy thì chán lắm. Trường công lập thì họ dạy rất bài bản. Và họ đã có sắn giáo trình rồi nên các bé đc học rất nhiều. Ko những thế trường công lập có cảnh quan rộng, các bé đc tìm hiểu môi trường xung quanh nên cũng tốt hơn công lập. Mình vote cho trường công cho dù học trường công thì đôi khi cũng mệt cho bố mẹ : do tg đưa đón là rất sớm, đôi khi cũng phải biếu cô chút ít gọi là để cho bé đc quan tâm. Tuy nhiên có lợi cho con nhìu hơn. Vì vậy mẹ nó cân nhắc nhé

11. vu ngan ha

Vâng, cám ơn mẹ nó, tháng 7 này e cũng đag có ý định cho cháu học công lập đây ạ. :)
    Cám ơn các mẹ. Nói chung chuyện dạy con e thấy lúng túng quá vì em cũng mải chơi nữa, suốt ngày chỉ thích xem phim Hàn Quốc, k biết bắt đầu dạy con từ đầu. Hic

12. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

---
    Em tán thành ý kiến bác nhé! 4 tuổi có đi lớp thì cứ để nó chơi, nó vẽ vời ca hát, chị Hà ko cần phải lo lắng quá thế đâu, chị mà cứ thế là tạo "áp lực" cho bé đấy. Phải tránh vết xe đổ của nhiều bố mẹ khác chứ!:rolleyes:

13. ha hoa

ha hoa Guest

mẹ này nói chuẩn như ngươif trong ngành vậy. :rolleyes:

mẹ nó alo số này mình chỉ chỗ cô giáo cho: 0946506078

14. ha hoa

ha hoa Guest

cô qquản lý của 1 số trường mình bít chưa chắc đã ... bằng chính các cô đứng lớp. các cô ấy mới đc đào tạo có bài có bản. trường tư vì doanh thu nên bằng mọi cách giữ hs, kể cả dung túng phi sư phạm.trường công các cô nghiêm hơn vì ít chịu áp lực đó. con mình đi học là để tham gia vào cộng đồng chứ hok pải học cách làm ông giời con. cô càng nghiêm mình càng thích

15. tipnam

bạn mua PM bút chì thông minh về cho con nhé/. Mình mua ở hiệu sách tiền phong đâu như 45k/c thì phải. Nôi dung rất hay, dùng cho bé từ 3 đến 5 tuổi. Bé nhà mình đc như vậy cũng 1 phần là do chơi với PM này nhé. Chú ý đây ko phải là PM trò chơi điện tử mà là vừa họa vừa chơi nhé. mỗi ngày cho con tiếp xúc 1 chút là đc mà. Như con tớ bg lên đời roài, đang sử dụng PM học vần tiếng việt để CBi và lớp 1

16. tipnam

hic.tớ chỉ là NV văn phòng BT thôi. Ko làm ngành GD, tuy nhiên vì quyền lợi của con nên cũng tìm hiểu tí chút

17. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

bạn chủ topic ơi. bạn để dưới là tranh dán tường mà k có thông tin để liên lạc à? mình muốn hỏi về tranh dán tường.

18. ha hoa

ha hoa Guest

mới chút ít thiu mà đã như thế thì đáng nể wa, cố lên cho con nó nhờ:p

19. melinhbin

melinhbin Thành viên mới

mình nghĩ bạn nên để con mình chơi và làm quen với môi trường xung quanh trước. con mình năm nay 6 tuổi tháng 9 bắt đầu đi học, mình dạy cháu chưa được một tuần cháu đã biết hết chữ cái, số và đang tập ghép vần rồi, cách đây 2 tháng mình cũng rất lo không cho cháu học trước thì cháu sẽ không biết gì vì ở trường mầm non cô giáo có dạy nhận mặt chữ nhưng do con mình hay ốm nên thường xuyên nghỉ học, hỏi chữ cái cháu toàn nhầm chỉ nhớ được có 5, 6 chữ thôi. Nên bạn cứ yên tâm đi, các bé học nhanh lắm.
    Chúc hai mẹ con vui khoẻ.

20. vu ngan ha

Chào chị. Tranh dán tường em có nhiều mẫu, link đây chị ơi
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=84914
    Chị vào tham khảo nhé. Em k biết cho nó chạy bên dưới thế nào. Cám ơn các mẹ đã góp ý. :D