Tranh luận: Chi Phí Cho 1 Trẻ Đến 18 Tuổi

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Nhi Bliss, 4/4/2020.

1. Nhi Bliss

Nhi Bliss Lan Nhi

Cha mẹ phải chi cho bạn bao nhiêu tiền nuôi ăn, học, lập gia đình, khởi nghiệp...
    Tính từ khi mẹ mang thai thì nào sữa bổ trí não thai nhi + chi phí khám định kỳ + thuốc an thai...bình quân 1tr/tháng (sức khỏe mẹ chuẩn ko bệnh và ko tính ăn uống bồi bổ) thì 9 tháng gần 12tr.

Lúc vào phòng sanh thường ko mổ. BV thường thường chi phí nuôi đến xuất viện gần 30tr.

Nuôi bé đến 1 tuổi ( bé khỏe ko bệnh tật) 5tr/tháng x 12= 60tr x 3t (nhà trẻ) gần 200tr nữa (chưa tính lúc nhập viện khi bệnh vặt)

3 năm mẫu giáo khoảng 150tr x3 = 450tr.

Từ lớp 1 đến lớp 9 mỗi năm ít nhất 200tr chưa tính mua đồ chơi + xe đap + quần áo + laptop/ ipad/ điện thoai = 1.5 tỷ

Từ lớp 10 đến 12 mỗi năm 350tr/năm = 1 tỷ tính sơ sơ tiền học luyện thi đại học các kiểu.

Vậy khi ta 18 tuổi, ngốn khoản 4 tỷ.

Rồi tiếp tục học đại học và sau đại học thì các chuyên gia cho rằng: Loài người là loài động vật ăn ... bám nhất hành tinh.

Thêm các khoản trang bị xe cộ quần áo laptop để đi làm, rồi tình phí, tài trợ cưới, ủng hộ 1 phần căn nhà, cho miếng vốn khởi nghiệp, góp miếng tiền nuôi cháu... đâu đó cũng trên dưới 1 tỷ. Tùy gia cảnh điều kiện mà số tiền khác nhau nhưng khó có thể ít hơn nếu sống ở HCM & HN!!!

Túm lại không có kế hoạch đầu tư thì toi!!!

P.S: Đầu tư vào bản thân là đầu tư thông minh nhất. Phụ huynh quan tâm việc nâng cao tư duy tài chính cho bản thân và con bạn thì đọc thêm các bài viết tại Fanpage CLB Be RICH <https://www.facebook.com/clbberich/>

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhi Bliss
    Đang tải...

2. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

4t/ 18 năm là 19tr/ tháng trung bình. Gia đình bạn khá giả quá nhỉ :)

Nhi Bliss thích bài này.
  3. Nhi Bliss

Nhi Bliss Lan Nhi

Chào bạn ^^
    Bài viết trên mình tham khảo từ sếp của mình dựa trên việc đánh giá 3 loại chi phí: Hiện - Ẩn - Tàng.

Thường thì chúng ta dễ biết các chi phí Hiện: Có thể thấy được, thống kê được. Vd: Chi phí ăn uống, nhà ở,...
    Nhưng bạn có biết, chi phí Ẩn thường chỉ những ai có kinh nghiệm trải qua rồi mới thấy.
    Tương tự, chi phí tàng (Tiềm tàng): Là chi phí ẩn phía dưới, thường phát sinh bất ngờ.
    Vd: Đột ngột bị bệnh, đột ngột bị tai nạn hay các rủi ro tiềm tàng khác.

"Tùy gia cảnh điều kiện mà số tiền khác nhau nhưng khó có thể ít hơn nếu sống ở HCM & HN".

Cảm ơn bạn đã đọc và góp ý ^^
    Chúc bạn một ngày tốt lành.

Jlan thích bài này.
  4. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

Sếp bạn là người có tiền nên tiêu cho con mỗi đứa 150tr/năm tiền học mẫu giáo cũng phải thôi :D

Nhi Bliss thích bài này.
  5. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

"Lúc vào phòng sanh thường ko mổ. BV thường thường chi phí nuôi đến xuất viện gần 30tr." -> Bạn sinh chưa? Chi phí bvien bình thường có bhyt, mình sinh mổ 2017 có hơn 1tr thôi bạn ơi, cả tiền phòng, tiền đi bác sĩ 3tr5,...( Mình sinh ở PS Hà Nội)-> chưa đến 10M bạn nhé! Còn chi phí 30-50M thì đã đẻ được bvien qte rồi :)))
    Tên trung tâm "BE RICH" -> có phải là không áp dụng cho số đông không nhỉ :D

Nhi Bliss thích bài này.
  6. hoangthach123

hoangthach123 Thành viên tập sự

tùy điều kiện kinh tế từng gia đình thôi bạn, bạn thống kê vậy người nghèo chắc không sinh con ah

Nhi Bliss thích bài này.
  7. Bàn ghế inox chính hãng

Bàn ghế inox chính hãng Thành viên chính thức

đúng là tùy hoàn cảnh gia đình có nhiều thì dùng nhiều, có ít thì dùng ít thôi ạ

Nhi Bliss thích bài này.
  8. DBNga

DBNga Thành viên tập sự

Đây là tính theo kiểu gia đình có điều kiện rồi. Nhà mình chi tiêu cho con cả tiền học khoảng 3tr/tháng thui :D

Nhi Bliss thích bài này.