Kinh nghiệm: [ Chi Tiết ] Đặt Mục Tiêu Bức Phá Năm 2020 ( Có Ví Dụ Minh Họa )

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi tuandatvn32, 11/3/2020.

1. tuandatvn32

tuandatvn32 Thành viên tập sự

Lên kế hoạch cho giấc sẽ rất thú vị và cũng rất khó khăn. Tuy nhiên, nó càng khó khăn thì bạn càng cần đến nó. Nhưng mình khuyến khuyến khích các bạn trước khi đặt mục tiêu thì đảm bảo mục tiêu đó phải đủ lớn :

1. Mục tiêu thay đổi từ những nhu cầu mơ hồ trở thành 1 kế hoạch rõ ràng
    2. Muốn đạt hiệu quả, mục tiêu đó phải phi hiện thực
    3. Tập trung vào những hoạt động khi không còn làm việc nữa. Sống như một triệu phú tức là phải làm những điều thú vị chứ không chỉ là sở hữu những thứ đáng ganh tị.
    Và bây giờ, đến lượt bạn phải nghĩ lớn.

Trong khi đọc, mình sẽ ví dụ luôn các ước mơ trong 3,6 tháng của mình để giúp bạn hiểu rõ hơn từng bước từng bước bài viết

Ok, vào làm luôn nhé, bạn đừng đọc hết, hãy lấy giấy bút hay gõ trên máy tính và bắt tay vào làm cùng với mình luôn nhé !

BƯỚC 1 : Bạn sẽ làm gì nếu bạn không thể thất bại ? Nếu bạn thông mình hơn gấp 10 lần so với những người còn lại của thế giới ?

Hãy tạo hai mốc thời gian 6 tháng và 12 tháng ( Tốt nhất là 3 tháng, mình không tin vào đặt mục tiêu dài hạn, dễ làm bản thân mình nãn và hay có tính trì hoãn )

A. Vật chất : hãy liệt kê tối đa năm thứ bạn muốn có ( bao gồm, nhưng không giới hạn, các nhu cầu vật chất : nhà cửa, ô tô, quần áo .... )

B. Trở thành ( Muốn trở thành đầu bếp tài năng, nói thạo tiếng Trung Quốc, tiếng Anh, trở thành diễn giả tài chính, trở thành giáo viên dạy môn Văn .... ). Tối đa 5 thứ muốn trở thành

C. Hành động ( du lịch Thái Lan, tìm hiểu nguồn gốc tổ tiên mình, xem đua chó ở Phú Quốc .... ). Tối đa 5 hành động bạn muốn làm

Phần lớn mọi người sẽ không biết xếp điều mình muốn thuốc nhóm nào, nếu bạn cũng vậy thì hãy xem xét cái gì bạn ghét hoặc sợ rồi viết cái ngược lại. Đừng tự giới hạn bản thân, và cũng đừng quan tâm đến việc phải hoàn thành chúng như thế nào. Hiện tại, điều đó không quan trọng. Đây là một cách luyện tập chống lại sự ức chế.

Hãy đảm bảo bạn không tự phát xét hay lừa dối bản thân mình. Nếu thực tự bạn muốn một chiếc Ferrari thì đừng viết giải quyết nạn đói của thế giới ( hãy thật sự trung thật với chính mình ). Với một vài người, giấc mơ là sự nổi tiếng, và đối với một vài người khác, nó là vận may hoặc uy tín. Mọi người đều có những thiếu sót và những lo lắng riêng. Nếu có gì đó giúp bạn thấy mình có giá trị hơn, hãy viết ra. "Tôi muốn có 1 chiếc mô tô đua, và không nói đến niềm đam mê tốc độ, vì nó chỉ khiến tôi cảm thấy giống như một trang trai cá tính". Không có gì điều gì sai trái cả. Hãy viết hết ra

VÍ DỤ : MỤC TIÊU 3 THÁNG CỦA MÌNH ( VẬT CHẤT, TRỞ THÀNH, HÀNH ĐỘNG )
    Mình sẽ lấy ví dụ ngay cả chính bản thân, mình sẽ ghi ra hết mốc mục tiêu 3 tháng tới của mình, vừa làm vừa ví dụ các bạn sẽ hình dung rõ hơn :

Bạn sẽ làm gì nếu bạn không thể thất bại ? Nếu bạn thông mình hơn gấp 10 lần so với những người còn lại của thế giới ?

A. Vật chất:

1. Tôi muốn có 1 chiếc xe SH 150I Black, Phanh ABS, 100 triệu
    2. Ô tô BMW 320i, màu đen, khoảng 2 tỷ đồng
    3. Ngôi nhà, sân vườn trước và sau, 1 phòng đọc sách, view đọc sách ngoài vườn
    4. Mảnh đất thổ cư, rộng 15m2, chiều dài 40m2, yên tĩnh, khu văn minh
    B. Muốn Trở Thành

1. Muốn trở thành nhà diễn giả, giúp đỡ mọi người đạt được Tự Do Tài Chính
    2. Muốn người truyền cảm hứng giúp đỡ người khác tìm kiếm được mục tiêu sống trong sâu thẩm bản thân mình đang khát khao
    3. Khám khá 64 tỉnh thành Việt Nam, du lịch khám phá thiên nhiên non nước Việt Nam
    C. Hành Động :

1. Muốn làm quen với 1 cô gái thông minh & sâu sắc
    2. Muốn chạy bộ, đi bộ khám phá Quy Nhơn, Quảng Bình, Phú Quốc, Nha Trang, Đà lạt
    3. Muốn làm quen 4 người cùng sở thích đam mê Làm Giàu
    4. Đạp xe đạp 1 tuần tới 1 nơi xa lạ, ngồi đọc sách, cafe, làm quen với những người thú vị
    Bước 2 : Để trống ?

Trong số những lời than phiền về những điều đang ngăn cản mình, phần lớn mọi người đều nói đó là việc xác định giấc mơ muốn theo đuổi, đặc biệt với nhóm "muốn làm". Trong trường hợp đó, hãy xem xét những câu hỏi sau :

a. Hàng ngày bạn sẽ làm gì nếu bạn có 100 tỷ trong ngân hàng ?

b. Điều gì khiến bạn hào hứng nhất khi thức dậy vào buổi sáng ?

Đừng vội vàng - hãy suy nghĩ trong vài phút. Nếu vẫn gặp khó khăn, hãy điền vào năm ô "muốn làm" như sau :

• Một điều muốn đến thăm
    • Muốn điều muốn làm trước khi chết ( một kỷ niệm của đời người )
    • Một điều muốn làm hàng ngày
    • Một điều muốn làm hàng tuần
    • Một thứ bạn luôn muốn học
    Ví dụ, lấy ngay chính bản thân mình cho các bạn dễ hình dung nha !

Ví dụ Bước 2 : Để trống ?

A. Hàng ngày bạn sẽ làm gì nếu bạn có 100 tỷ trong ngân hàng ?

1. Muốn ra ngoài tiếp xúc gặp gỡ với những người khôn ngoan hơn mình
    2. Giúp đỡ người khác đang trong tình trạng khó khăn về Tài Chính
    3. Giúp đỡ người khác tìm kiếm Mục Đích Sống
    4. Dành thời gian để đọc sách, chiêm nghiệm, thực hành
    5. Dành thời gian cho bố mẹ nhiều hơn
    B. Điều gì khiến bạn hào hứng nhất khi thức dậy vào buổi sáng ?

• Một điều muốn đến thăm --> chạy trail ở Hawaii ( được lấy cảm hứng từ cuốn sách " Tôi Nói Gì Khi Chạy Bộ" của tác giả Haruki Murakami )
    • Muốn điều muốn làm trước khi chết ( một kỷ niệm của đời người ) --> Được giúp đỡ cho hàng triệu người đạt được sự Tự Do Tài Chính
    • Một điều muốn làm hàng ngày --> Đạp xe đạp tới 1 nơi xa lạ thú vị với mình, ăn sáng, cafe, ngồi đọc sách, lên các kế hoạc dự định trong đời mình
    • Một điều muốn làm hàng tuần --> Sáng thứ 7, Chạy bộ, thích lang thang, cafe, ăn sáng, giao lưu kiến thức về Tài Chính với người khác, giúp đỡ người khác đạt được mục tiêu trong cuộc sống
    • Một thứ bạn luôn muốn học --> Học tiếng Anh
    Bước 3. "Muốn trở thành" đòi hỏi phải làm gì ?

Hãy chuyển cái "muốn trở thành" thành cái "muốn làm" để thực hiện nó. Xác định một hành động đặc trưng của người bạn muốn trở thành hay một nhiệm vụ cho thấy bạn đã trở thành người đó. Mọi người đều thấy dễ viết ra điều "muốn trở thành", nhưng viết "muốn làm" hiện tại chỉ là bước đệm tàm thời mà thôi. Dưới đây là một số ví dụ muốn trở thành của mình, ví dụ :

Muốn trở thành nhà diễn giả Tự Do Tài Chính --> Muốn giao lưu, truyền đạt kiến thức Tài Chính cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần

Muốn thành thao tiếng Anh --> Muốn có thể tự nói chuyện 5 phút với một người nước ngoài đi du lịch ở Việt Nam

Muốn trở thành diễn giả Tìm Mục Đích Sống --> Muốn giao lưu, truyền đạt kỹ năng Tìm Mục Tiêu sống cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần

Muốn đạt được Tự Do Tài Chính --> Muốn kiếm được 10 triệu / 1 ngày thông qua các Nguồn Thu Nhập Thụ Động

Bước 4. Bốn giấc mơ có thể thay đổi tất cả ?

Với kế hoạch 3 tháng, hãy đánh dấu hoặc làm nổi bật bốn giấc mơ thú vị hoạc quan trọng nhất từ tất cả các cột. Lặp lại quá trình trên với kế hoạch 6 tháng nếu muốn

Ví dụ 4 ước mơ có thể thay đổi tất cả của mình :

Muốn trở thành nhà diễn giả Tự Do Tài Chính --> Muốn giao lưu, truyền đạt kiến thức Tài Chính cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần

Muốn trở thành diễn giã Tìm Mục Đích Sống --> Muốn giao lưu, truyền đạt kỹ năng Tìm Mục Tiêu sống cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần

Một điều muốn làm hàng ngày --> Đạp xe đạp tới 1 nơi xa lạ thú vị với mình, ăn sáng, cafe, ngồi đọc sách, lên các kế hoạc dự định trong đời mình

Muốn kiếm được 10 triệu / 1 ngày thu nhập thụ động --> Muốn kiếm được 600K / 1 ngày thu nhập thụ động, đảm bảo cơ bản cuộc sống cá nhân

Bước 5. Xác định chi phí cho những giấc mơ này và tính toán thu nhập mục tiêu hàng tháng cho cả hai kế hoạch ( 3 tháng và 6 tháng )

Xét về mặt tài chính thì một tháng, chi phí cho giấc mơ ( tiền thuê nhà, tiền thế chấp, kế hoạc trả góp ... là bao nhiêu ? Hãy bắt đầu nghĩ về thu nhập và chi phí dưới hình thức dòng tiền hàng tháng - Tiền vào và tiền ra - Thay vì dưới hình thức tổng số tiền. Mọi thứ thường rẻ hơn rất, rất nhiều so với bạn nghĩ. Ví dụ lấy từ ước mơ của mình nhé :

Chi phí mời 4 người hàng tuần đi cafe, nói chuyện, giao lưu về tài chính, khoảng 150k / 1 tuần. Chi phí 600k / 1 tháng. ( trường hợp mình mời )

Muốn trở thành diễn giã Tìm Mục Đích Sống --> Muốn giao lưu, truyền đạt kỹ năng Tìm Mục Tiêu sống cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần

Chi phí này mình gộp luôn với chi phí ở trên. Vì mỗi lần họp mặt giao lưu, mình sẽ bàn luận về mục tiêu của mỗi người. Chi phí 0 đồng

Một điều muốn làm hàng ngày --> Đạp xe đạp tới 1 nơi xa lạ thú vị với mình, ăn sáng, cafe, ngồi đọc sách, lên các kế hoạc dự định trong đời mình

Chi phí cho 1 chiếc Laptop mình mong muốn để làm việc từ xa ( Hiện tại mình làm việc bằng máy tính bàn ) : MacBook Pro 2017 13 inch ( khoảng 20 triệu ), 1 tháng mình sẽ để dành khoảng 7 triệu / 1 tháng để mua Laptop.

Chi phí đạp xe đạp, ăn sáng, cafe, làm việc từ xa : 300k/1 tuần ( đi vào thứ 7 ), 1,2 triệu triệu / 1 tháng. Chi phí : 1,2 Triệu / 1 tháng

Muốn đạt được Tự Do Tài Chính --> Muốn kiếm được 10 triệu / 1 ngày thông qua các Nguồn Thu Nhập Thụ Động

Chi phí : Mua domain ( 50k ), Hosting ( 0 đ ), Công thiết kế tạo web ( 0 đ, vì mình là dân Thiết kế web ). Tổng chi phí : 50K

Vậy tổng chi phí hàng tháng cho mốc 3 tháng của mình là : Diễn giả tài chính ( 100K / 1tháng ) + Diễn giả Mục Tiêu ( 0 đồng ) + Đạp xe đạp cuối tuần ( 1,2 Triệu / 1 tháng ) + Kiếm 10 triệu/1 ngày ( 50K ) + Laptop ( 7 triệu / 1 tháng ) = 8,5 Triệu / hàng tháng

Con số 8.5 triệu / tháng có thể giảm xuống khoảng 50% nữa, nếu chỉ mua lại Laptop cũ giá khoảng 10 triệu đồng ( cũng phù hợp với công việc của mình ). Vậy là chỉ với 4,5 triệu / 1 tháng mình có thể hoàn thành cả ước mơ trong 3 tháng của mình ^^! bạn thấy không ? 4 giấc mơ quan trọng nhất của mình chỉ với 4,5 triệu / 1 tháng và chỉ hoàn thành trong mốc 3 tháng

Điều may mắn là những con số này có thể sẽ thấp hơn so với tính toán và nó thường giảm theo thời gian khi bạn từ bỏ nhiều thứ "muốn có" để đổi lấy những điều "muốn làm" dù chỉ là một lần duy nhất trong đời. Tính lưu động là tác nhân khuyến khích xu hướng này.

Bước 6 : Xác định ba bước đi cho mỗi giấc mơ trong số bốn giấc mơ thuộc kế hoạch 3 tháng và thực hiện bước đầu tiên ngay bây giờ.

Mình không tin vào những kế hoạc dài hạn và những mục đích xa xôi. Trên thực tế, mình thường đặt kế hoạch cho 3 tháng và 6 tháng. Có qua nhiều điều thay đổi và thực tế trong tương lai là một lý do để trì hoãn hành động. Vĩ vậy, mục đích của bài tập này không phải là lên kế hoạch từ lúc bắt đầu đến lúc kết thúc, mà là xác định mục đích cuối cùng, phương tiện cần thiết để đạt được chúng ( TMI, TDI ) và hình thành động lục với những bước quan trọng đầu tiên. Muốn vậy thì điều quan trọng là giải phóng thời gian và đem lại TMI ( mình sẽ đề cập rõ hơn 2 thông số TMI, TDI sau lần cập nhật bài viết tiếp theo ). Mình sẽ giải quyết vấn đề này.

Trước hết, hãy tập trung vào những bước quan trọng đầu tiên. Với mỗi giấc mơ hãy xác định ba bước đi giúp bạn tiến gần với việc hiện thực hóa nó hơn. Đưa ra những hành động đơn giản, rõ ràng, ngay bây giờ, ngày mai ( hoàn thành trước 11 giờ sáng ), và ngày kia ( cũng hoàn thành trước 11 giờ sáng ).

Một khi bạn đã có ba bước đi cho mỗi mục đích, hãy hoàn thành ba hành động trong cột "ngay bây giờ". Làm ngay lập tức. Mỗi hành động dù đủ đơn giản để thực hiện trong vòng 5 phút hoặc ít hơn. Nếu không, hãy đơn giản hóa nó. Nếu đó là nửa đêm và bạn không thể gọi cho ai đó thì hãy làm một việc khác, như viết Email chẳng hạn, và chuyển cuộc gọi sang việc đầu tiền cần làm vào ngày mai

Nếu bước tiếp theo đòi hỏi phải nghiên cứu, hãy liên lạc với ai đó biết câu trả lời thay vì dành quá nhiều thời gian đọc trong báo hay lên mạng. Chúng có thể khiến bạn tê liệt và mệt mỏi. Mình nghĩ bước tiếp theo tốt nhất là gặp ai đó đã từng làm việc này và xin lời khuyên. Việc này không khó khăn lắmđâu

Những lựa chọn khác là gọi điện hay gặp một huấn luyện viên, một người giàu kinh nghiệp hay một chuyên gia bán hàng để tạo động lực. Bạn có thể lên kế hoạc về một lớp học riêng hay một cam kết bạn khó có thể hủy bỏ không ? Hãy sử dụng tội lỗi theo cách có lợi cho mình

Ngày mai có thể trở thành không bao giờ. Dù công việc đó có đơn giản thế nào đi chăng nữa, hãy bắt tay vào bước đầu tiên ngay bây giờ

Ví dụ Bước 6 của mình
    1. Muốn đạt được Tự Do Tài Chính, kiếm 10 triệu / 1 ngày bằng nguồn thu nhập thụ động --> Muốn kiếm được 600K / 1 ngày , đảm bảo ổn định cuộc sống cơ bản cá nhân hàng ngày
    2. Muốn trở thành nhà diễn giả Tự Do Tài Chính --> Muốn giao lưu, truyền đạt kiến thức Tài Chính cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần
    3. Muốn trở thành diễn giã Tìm Mục Đích Sống --> Muốn giao lưu, truyền đạt kỹ năng Tìm Mục Tiêu sống cho 4 người bạn vào sáng thứ 7 hàng tuần
    4. Một điều muốn làm hàng ngày --> Đạp xe đạp tới 1 nơi xa lạ thú vị với mình, ăn sáng, cafe, ngồi đọc sách, lên các kế hoạch dự định trong đời mình
    Ngay bây giờ :

1. Tìm hiểu các bước để kiếm được 10 triệu / 1 ngày ( Hỏi, Tìm hiểu trang Ngocdenroi.com, Kiemtiencenter.com )
    2. Đăng forum diễn đàn tài chính ở Buôn Ma Thuột, tìm kiếm, giao lưu, kiến thức về Tài Chính. Clb offline vào sáng thứ 7, chủ nhật hàng tuần ( đăng lên trang Bmt7.vn
    3. Mua domain Muctieu.top
    4. Tìm hiểu cuối tuần này mình sẽ muốn đi đâu
    Ngày mai

1. Tìm hiểu mặt hàng mình sẽ kinh doanh trên mạng, viết bài luôn
    2. Đăng bài forum mở CLB đam mê tài chính ở BMT, tiếp
    3. Viết 1 bài Muctieu.top
    4. Sáng tập thể dục, ăn sáng, ra quán cafe Damrim ( Nguyễn Đình Chiểu ) đọc sách, lên kế hoạc 1 ngày, uống cafe
    Ngày mốt

1. Rải banklink lên 10 forum lớn nhất Việt Nam
    2. Đăng bài forum CLB chia sẽđam mê Kiếm Tiền Online bằng Affiliate ở BMT
    3. Đăng bài viết lên các trang diễn đàn
    4. Sáng chạy bộ, ăn sáng, quán cafe đọc sách ở quán cafe Robuta ( 19 Mai Hắc Đế )
    Có 1 điều quan trọng bạn nên lưu ý là hãy dành ra 30 phút buổi tối trước khi ngủ để ghi kế hoạc ngày mai mình sẽ làm gì, trước khi thức dậy bạn cũng nên dành ra 30 phút để rà soát kế hoạch xem mình sẽ làm gì trong ngày ! Tạm thời nghỉ ngơi chút, mình sẽ viết tiếp trong nay mai nữa nhé ! Xin chào hẹn gặp lại

........... Xem thêm tại website MUCTIEU.TOP

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuandatvn32
    Đang tải...