chia sẻ các mẹo khi ốm nào các mẹ

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi lelinh88, 26/3/2013.

1. lelinh88

lelinh88 Bắt đầu tích cực

tình hình là thế này, chủ nhật tuần trước em mới bị cảm gió :( em thề là từ bé đến lớn em mới cảm thấy kinh khủng như thế đúng 2 lần, 1 lần bị sốt vi rút 3 tháng liền k khỏi và lần này. Đau đầu kinh khủng, đắp 2 chăn vẫn thấy lạnh, ăn gì nôn đấy, em vừa uống thuốc xong ăn được 3 thài cháo thì ói luôn thức ăn ăn từ sáng hic
    Mẹo là: Chị hàng xóm đã sang và pha cho em cốc nước gừng. chị ấy nướng gừng lên, dập nát và pha với nước nóng ấm (có đường). em mới uống được 5 7 thìa mà ngừoi đã nóng lên và toát mồ hôi hột ra rồi. Em chẳng uống thuốc vì trong bụng có gì đâu. Thế mà sáng hôm sau đã khỏ hơn hẳn (đầu chỉ hơi nhức tý thôi) uống 2 liều pândol nữa là hôm nay em khỏi hẳn rồi
    Em thấy mẹo này rất có ích...chị em nào có mẹo nào về cảm cúm. sốt, phát ban hay gì gì đấy thì chia sẻ nhé, đừng ngại mẹo nhỏ như uống nước cam, uống sữa nóng vì đôi khi chỉ nhỏ thế thôi nhưng rất công hiệu, chẳng cần uống thuốc hại ngừoi
    Các chị ủng hộ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lelinh88
    Đang tải...

2. nguyenlananh

nguyenlananh

Ðề: chia sẻ các mẹo khi ốm nào các mẹ

Nếu bạn đã đỡ và chỉ đau đầu thôi thì bạn có thể tiếp tục xông lá là khỏi ngay mà không cần uống thuốc , khi xông xong thấy rất thư giãn không bị căng dây thần kinh như uống thuốc mà nó có thể khỏi ngay .

lelinh88 thích bài này.
  3. lelinh88

thanks bạn :)
    thế bạn còn mẹo nào vè cảm cúm hay sốt hay dị ứng gì không? Cùng chia sẻ đi :)

4. nguyenlananh

nguyenlananh

Nếu bạn bị cảm cúm bạn có thể lấy quả quất vắt nước cốt , cho một chút muối hơi mặn một téo nhưng đừng mặn quá đà , đổ nước nóng vào một cái cốc con con rồi uống bạn sẽ khỏi ngay khoảng 2 hôm , hoặc bạn cũng có thể đánh gió như thế này : bạn bôi dầu nên hai bên thái dương sau đó là hai bên cạnh cánh mũi và sau hai tai và đằng sau gáy , bạn từ từ day từ hai bên thái dương vào và kẹp ngón trỏ và ngón giữa vào đẩy thịt lên làm như vậy khoảng chục lần lặp đi lặp lại , sau đó kéo xuống sống mũi và day tiếp hai cánh mũi , nhấn ngón trỏ vào điểm khía của môi trên nhấn và di một đến hai giây , sau đó nhấn xuống cằm và sau hai cánh tai và gáy cũng như vậy , tiếp đó úp hai bàn tay lại băm trán , rồi lần , sau đó dùng hai bàn tay để như hình cái lược vuốt tóc lên và kéo giật giật nhè nhẹ khoảng 15 lần kéo và giật hết cả đầu đặc biệt trên gần đỉnh đầu , cách này có lúc có thể khỏi ngay sau 15 phút bị cảm , sau đó nhớ uống cốc nước muối nhạt vào nhé , nếu uống được nước muối tỏi thì càng tốt . Sốt thì bạn lấy đá chườm lên trán và uống một cốc cam nóng có cắt vài cái vỏ tươi vào là đỡ sốt , nếu bạn bị dị ứng mạnh thì bạn nên mua ngoài tiệm thuốc cái vỉ thuốc con con ấy hình như là 10k một vỉ thôi uống sẽ khỏi nhanh hơn tất cả các loại đắt tiền khác mà không bị phản ứng phụ nhiều bằng các loại đắt , sau đó bạn có thể uống nước rau má một tuần 3 lần thì sẽ không bao giờ bị dị ứng nữa và còn rất nhiều nhiều cách khác nữa hiii

Sửa lần cuối: 26/3/2013
    hoannhalelinh88 thích.
  5. lelinh88

đã thanks cho bác rồi nhé, thật là hữu ích...em hay bị viêm họng với ngạt mũi thì có mẹo nào không bác

6. nguyenlananh

nguyenlananh

Bạn bị viêm họng có đờm hay không có đờm nhỉ ? nếu có đờm mà dùng thuốc thì bạn lấy viên ampicillin bóc ra đổ vào cái chén mini hoặc cái bát xinh xinh , cho hai thìa nước vào nguấy lên sau đó há miệng thật to , và đổ từng thìa vào cổ họng thì khỏi ngay tức thì , còn nếu viêm họng nhẹ có thể ngắt lá tía tô hơi nhiều một chút rửa sạch nước muối , cho vào máy xay sinh tố hoặc máy ép lấy nước , và lấy nước đó đổ vào bát cháo trắng nóng quấy đều lên ăn , ba bữa một ngày khỏi ngay trong ngày nếu mới bị , còn ngạt mũi thì bạn mua ít ngải cứu về , hoặc lá xông cũng được , đun sôi lên , bắc ra chùm chăn kín rồi lấy lọ dầu quan hổ đổ vào cái nước sông đó quấy lên và xông là được , tiếp đó chịu khó uống tý nước ép tỏi vào khỏi liền hà . Muốn dùng thuốc trị thế này cũng được nếu sợ dùng lá xông : bạn mua cả nước xịt họng vinaho và xịt mũi , xịt cùng một lúc cả hai loại là khỏi ngay . Còn bạn dùng một loại thì khi chữa được viêm họng thì bạn lại bị sổ mũi , còn trị sổ mũi thì lại ho , nên chỉ có thể mua cả hai loại dùng cả hai một lần thì mới khỏi ngay được hiiii.

Sửa lần cuối: 27/3/2013
    hoannhalelinh88 thích.
  7. lelinh88

woa...bác thật tài tình...em like nhiệt tình hihi

8. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Nhà em thì hay đánh cảm bằng trứng gà và khuyên bạc. Có lần e bị cảm, đau khắp mình mẩy, đau như người cầm roi đánh ấy. Vì là đêm nên e nghĩ cố nhịn đến sáng nhưng k chịu đc phải gọi mẹ dậy đánh cảm. Cái này đơn giản, trứng gà luộc lên lấy lòng trắng, 1 ít tóc rối (cái này có cũng đc k có cũng chẳng sao), cho khuyên bạc vào giữa trứng lấy cái khăn xô bọc vào, đảm bảo trứng còn nóng nhé. Lấy bát nc nóng để sẵn đấy. Đánh từ đỉnh đầu xuống mặt, rồi xuống thân, 2 tay, lưng, xuống chân rồi bàn chân. Cứ thấy trứng nguội thì lại nhúng vào bát nc nóng vắt khô đi đánh tiếp. Đánh kỹ đầu vì bị cảm thường rất đau đầu và đánh kỹ các chỗ hõm ở khuỷu tay, chân. Xong đảm bảo sẽ nhẹ đi rất nhiều thậm chí là hết ngay, nếu nặng thì chỉ cần đánh đến lần thứ 2, 3 là khỏi. Thường thì khi đánh xong bạc sẽ chuyển sang màu đen, xanh, hoặc đỏ đấy là biểu hiện của cảm gió, mưa, nắng

9. me_poka

me_poka Thành viên tập sự

kinh nghiệm của em là các mẹ cứ ăn cháo muối thế là hết ốm ngay ;)