3 tháng cuối: Chia sẻ cách tăng nước ối

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi fingervn, 19/10/2015.

1. fingervn

fingervn Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Mình muốn chia sẻ với các mẹ về trường hợp thiểu ối và cách khắc phục mà mình đã thử và thấy hiệu quả. Mình phát hiện nước ối ít từ tuần 17 nhưng lúc đấy chỉ biết về uống nh nước lọc, dừa ngày 1 quả or 2 quả, nước cam, sữa tươi... Nhưng tình hình cũng ko khả quan lắm. Dùng dằng đến tuần 30 thì nước ối xuống còn 62mm, xuống thêm 3mm nữa thì phải nhập viện, con thì nhẹ cân, bsi Thực Lão Khoa nghi ngờ bị chứng fallot 4 (tim bẩm sinh) nên con chậm phát triển. Sợ quá khóc tu tu từ viện về bsi điều trị (bsi Tống Khắc Quý). Bác bảo bình tĩnh vì đây chỉ là nghi ngờ, ít ối nên siêu âm k đc rõ, quan trọng nhất bây giờ là tăng nước ối chứ cân nặng thì ko đáng lo vì chủ yếu là nuôi ngoài. Bác cho đi truyền 2 chai, 3 lần, mỗi lần cách nhau 1 ngày, rồi mình uống thêm nước củ gai (tốt nhất của gai tươi) 2l/ngày, 1 nước dừa, 1l nước đậu đen (đậu rang qua rồi cho vào bình nước vối hâm nóng uống cả ngày), sữa bầu + sữa tươi.... Thì nước ối trở về bình thường. Thấy bảo uống thêm nước cam có nhiều vitaminC thì sẽ dễ hấp thụ thêm dc nước ối nữa nhất là những mẹ đi vệ sinh liên tục mà mình lười. Được 1 tuần sau khi khám nước ối bình thường, mình dc chỉ định qua khoa chuẩn đoán trc sinh viện C hội chuẩn lại xem có bị fallot k? Gặp được bsi Cường, bác bảo tim bình thường, ối bình thường lúc đấy mới thấy nhẹ nhõm. Đây là chút kinh nghiệm của mình. Các mẹ xem có áp dụng dc ko nhé :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi fingervn
    Đang tải...

2. lamchathatthich

lamchathatthich Thành viên chính thức

cảm ơn mẹ chủ thớt đã chia sẻ thồn tin ạ

3. ayd

ayd Bắt đầu tích cực

chuẩn ạ trước em bị thiếu nưới ối cũng uống nước dừa, sữa, nước đậu, nước cam, nước lọc em bổ sung thêm chút nữa là nếu thấy con tăng cân chậm ngoài uống các loại nước trên thì uống thêm nước mía nữa con sẽ hấp thụ tốt và tăng cân đều ( tổng 1 ngày phải chịu khó uống khoảng 3,5 lít nước để bù ối ạ. sau khi khám BS bảo đủ ối rồi thì ngày duy trì tổng các loại nước 2,5 lít ạ, vì thừa ối cũng nguy hiểm kg kém ạ

4. chamcau

chamcau Thành viên chính thức

E thì bị thừa ối à? Phải uống nước râu ngô và bông mã đề. Kiêng ăn tất cả các thể loại j mà có nhiều nước. :( hết hơi mới giảm được nước ối đấy ạ

5. hongson19992

hongson19992 Thành viên đạt chuẩn

Đúng là sắp đến ngày sinh thì nước ối mất đi nhiều thật, Mình toàn sử dụng thêm nước dừa + nước trái cây để tăng cường nước ối thôi.

6. dauphunhp

dauphunhp Thành viên rất tích cực

Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ thông tin. Đúng là thừa hay thiếu nước ối thì đều quá nguy hiểm cho các thiên thần.

7. Decondangyeu15

Decondangyeu15 Thành viên tập sự

Xin chia sẻ k.nghiệm với các mẹ về cách uống nước mà bs đã chỉ cho mình để tăng ối như sau :
    1. Cố gắng uống khoảng 4l nước 1 ngày.
    2. Sắp xếp 1 thời điểm trong ngày để uống được 2l nước trong vòng 2 tiếng đồng hồ và lúc uống phải cố uống sao cho căng bụng;biện pháp này là để cơ thể dư nước mới có thể bù ối, nếu uống lắt nhắt thì cơ thể sẽ thải ra ngoài hết.
    3. 2l nước còn lại thì mình uống rải rác khi nào khát.
    Mình áp dụng biện pháp này 1 tuần, nước ối mình lên liền. Mà mình chỉ nước lọc và sữa tươi, k uống nước dừa hay nước trái cây gì khác.

Rosy Vu thích bài này.
  8. Rosy Vu

Rosy Vu Bắt đầu tích cực

Cách này đơn giản mà kinh tế quá mn nhỉ. THank mn đã chia sẻ

9. saukhoai2009

saukhoai2009 Thành viên rất tích cực

đánh dấu, tập trc mình phải tiêm ttp sớm, rồi từ dó chỉ số ối giảm đáng kể, uống đủ kiểu cũng chỉ tren ghan nguy hiểm tí tẹo, cân nặng thai nhi nhẹ, con k quay đầu đc. lần này cũng sắp phải tiêm, k biết bệnh cũ có tái phát k.

10. fingervn

fingervn Thành viên tập sự

Mình update thêm tình hình hiện nay của 2 mc tuần 39 như sau:
    Sau tuần chẩn đoán ở viện C về mình đã cắt uống nước dừa, nước cam và sữa bầu vì làm tăng kg mẹ mà k vào con. Chỉ uống ngày 2l nước củ gai, 1l nước đậu đen hãm và 2 cốc sữa tươi thì nước ối tăng và vẫn giữ bình thường cho đến tận bây giờ (tức tuần 39), con tăng cân đều trung bình 200g/tuần với thực đơn: ngày 2 quả trứng gà, 100-200g thịt bò + nhiều rau xanh, cơm 1 bát nhỏ 1 bữa, ngao tuần 1-2 lần. Trộm vía con phát triển khỏe mạnh, đạp mẹ đau hết cả bụng hehe. ak bé con nhà mình trộm vía đc 3kg ko nhỏ cũng ko to vì mục tiêu của mình là sinh thường :)