Chia Sẻ Của Một Người Bị Viêm Loét Dạ Dày Hp Lâu Năm

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Maimin11, 3/8/2020.

1. Maimin11

Maimin11 Thành viên chính thức

Không biết ở đây có ai như em không. Em năm nay đã 26 tuổi xuân thì mà chưa kiếm được tấm chồng tử tế, chỉ vì cái chứng viêm loét dạ dày hp.

Em bị viêm loét từ khi lên đại học, các bác cũng biết dân học Y thì mức độ học và thi cử nó áp lực kinh khủng, em phải học đến mức có những hôm quên ăn, ngày chỉ ngủ khoảng 4-5 tiếng. Hành trình cứ thế tiếp diễn suốt 6 năm, khiến em từ một con bé tăng động trở nên kém hoạt bát hơn và kể từ đấy em phải sống chung với căn bệnh viêm loét dạ dày.

(Đây là ảnh của em khi tốt nghiệp đại học)
    Viêm loét khiến em thường xuyên bị các cơn đau bụng hành hạ, no cũng đau mà đói cũng đau, căng thẳng một tý cũng thấy có biểu hiện ngay. Còn chưa kể em thường xuyên bị ợ hơi, ợ chua và buồn nôn mỗi buổi sáng trước khi đánh răng. Các triệu chứng này "đồng hành" cùng em những ngày tháng qua, chúng khiến em mất đi cảm giác tự tin và e ngại khi giao tiếp với bạn bè, cộng đồng.

Hồi năm ngoái, khi vừa tròn sinh nhật 25 tuổi, em có quen một anh đồng nghiệp cùng khoa, hơn 4 tuổi, hai người hợp tính và có thể chia sẻ với nhau được mọi chuyện. Em còn đang mơ tưởng về một mái ấm hạnh phúc mà ai ngờ đâu, đến lúc em chia sẻ mình bị viêm loét dạ dày do hp và có các triệu chứng ợ chua, hôi miệng, buồn nôn, ổng bỏ em không thương tiếc luôn.

Em cũng biết cái bệnh này điều trị rất lâu dài nhưng thật sự là em rấn chán nản. Rồi có một lần vô tình em đọc được một nghiên cứu của Giáo sư Tatalay - Hoa Kỳ năm 2009 về mầm súp lơ xanh: Hoạt chất Sulforaphane trong rau mầm súp lơ xanh có khả năng tiêu diệt được loại vi khuẩn HP gây ra viêm loét dạ dày, từ đó hỗ trợ điều trị được bệnh viêm loét dạ dày hiệu quả.

Hơn nữa, cũng nhờ được học hành chút ít về y khoa, em biết trong rau mầm có chứa hàm lượng dinh dưỡng cao gấp 10 - 100 lần so với bông súp lơ trưởng thành. Em cũng thử áp dụng sử dụng mầm súp lơ xanh trong thực đơn hàng ngày xem có hiệu quả thật không.

- Buổi sáng: em ăn 100g Bánh mì, 1 quả trứng và khoảng 200g rau mầm chế biến salad.

- Buổi trưa: thực đơn của em sẽ kèm theo 100g rau mầm luộc, hoặc xào tùy hôm.

- Buổi tối: em chỉ ăn hoa quả + 200g salad ra mầm.

Sau 2 tháng áp dụng theo thực đơn này em đã thấy giảm hẳn các cơn đau bụng, lâu lâu mới xuất hiện ợ hơi và buồn nôn. Em thấy cuộc sống mình tươi sáng hẳn lên và cũng tự tin hơn khi giao tiếp do không còn mùi khó chịu.

Kết luận lại là: mầm súp lơ xanh có thể cải thiện bệnh viêm loét dạ dày hp đó các bác ạ. Em chia sẻ để những ai đang hứng chịu số phận giống em trước kia thì có thể áp dụng và kiểm chứng hiệu quả.

Các bác có thể truy cập các kiến thức về dạ dày trong trang web này:

https://hpdaday.vn/viem-loet-da-day-hp-dieu-tri-co-tai-phat-khong.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Maimin11
    Đang tải...

2. Bongbangs

Bongbangs Thành viên tập sự

Em cũng biết cái bệnh này điều trị rất lâu dài nhưng thật sự là em rấn chán nản.