Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm chữa đau dạ dày hiệu quả mà ít tốn kém!

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi boyeuzo, 27/4/2013.

1. boyeuzo

boyeuzo Thành viên đạt chuẩn

Xin chào cả nhà! Mình là một người bị chứng viêm loét dạ dày kinh niên, đã thế là đàn ông con trai khó tránh khỏi những bữa tiệc tùng với r*** bia nên tình hình càng trở nên tệ hại. Mình đã nội soi rồi chữa trị đủ kiểu đông tây y kết hợp mà không ăn thua gì cả. Mình không ăn uống gì được nên mình càng ngày càng trở nên gầy yếu và xanh xao đến nỗi nhiều người còn bảo, đi cẩn thận không gió to cũng bay. Mình nghĩ chắc cứ kéo dài mãi tình trạng này thì chắc mình chả còn sống với vợ con được bao lâu nữa. Rất may trong một lần đi công tác ở Lai Châu, mình được một người dân bản cho mình một ít nghệ trắng. Nghệ trắng chứ không phải là nghệ đen nhé các mẹ, nghệ trắng bên ngoài và bên trong đều màu trắng, còn nghệ đen thì bên trong nó có màu xanh, hoặc màu tím,...Thực lòng mình chỉ biết đến nghệ vàng, nghệ đỏ và nghệ đen thôi chứ chưa nghe nghệ trắng bao giờ. Mình về thử ăn xem thì thấy chứng đau bụng, đầy hơi,...thuyên giảm rất nhiều. Khi dùng hết số nghệ bà cụ cho, mình thấy tình trạng bệnh của mình được cải thiện rõ rệt, thế nên mình tìm trên mạng mua thêm nghệ trắng về để tiếp tục ăn. Đến bây giờ thì mình không còn đau nữa và nhìn mình đã có da có thịt và trông hồng hào hơn hẳn. Được như ngày hôm nay mình phải thực sự cảm ơn bà cụ và cảm ơn củ nghệ trắng.
    Trên đây là kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với những ai đã và đang bị chứng viêm loét dạ dày hoành hành có cơ hội được chữa khỏi, để cuộc sống sẽ trở nên tốt đẹp hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi boyeuzo
    Đang tải...

2. mb_bi_3b

mb_bi_3b Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm chữa đau dạ dày hiệu quả mà ít tốn kém!

làm thế nào để mua được nghệ trắng nhỉ nàng nhỉ?

3. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Chuyên dùng cho đau dạ dày là nghệ đen ah. Nhưng có một số ng k hợp thì dùng nghệ vàng or các loại nghệ khác cũng đc, k vấn đề gì hết.
    Có thể cơ địa of a hợp với nghệ trắng cũng nên. Như mẹ e chỉ hợp với nghệ vàng vậy thôi ah

4. boyeuzo

Ở trên mạng có mẹ bán đấy, mình mua của một bạn có SDT là:0978326585, có 75K/kg thôi, mình cũng mua hộ vài người quen rồi, nghệ của bạn ấy rất to và đảm bảo.

5. boyeuzo

Không nên dùng nghệ đen nhé! Nghệ đen chỉ gây loét dạ dày thêm thôi, tốt nhất là nghẹ trắng hoặc nghệ vàng nhé!

6. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Mẹ em cũng bị dạ dày nhưng may uống thuốc là khỏi vì mới bị

7. hainguyen28

hainguyen28 Banned

bạn nói thế nào ấy, mình cũng bị đau dạ dày, mình ăn nghệ đen với mật ong thấy rất tốt mà!

8. boyeuzo

Mình thấy tài liệu nói về nghệ đen thì thấy có khuyến cáo không nên dùng nó để chữa dạ dày. Người ta nói chỉ nên dùng nghệ vàng với nghệ trắng để chữa dạ dày thôi vì nó có tác dụng làm lành da mà. Nhưng với mình thấy nghệ trắng rất hợp nên khuyên ai chưa thử thì nên thử thôi.

9. ngoclan49

ngoclan49 Thành viên tập sự

Ở TPHCM, mua nghệ trắng ở đâu vậy cả nhà? Nhà em chỉ toàn uống nghệ vàng thôi :(

10. boyeuzo

Mình cũng không biết nữa, mình ở HN nên cso bạn ở HN bán, bạn ấy mang hàng tận nơi cho mình. Bạn thử lên mạng tìm xem nhé! Ngày trước mình uống nghệ vàng nhưng không cải thiện được bao nhiêu, từ ngày uống nghệ trắng mình thấy thay đổi hoàn toàn.

11. click2shop

click2shop Thành viên tập sự

Mình thì có một kỉ niệm về chữa đau dạ dày. Mình bị đau dạ dày do làm việc căng thẳng. Đến Việt Đức vào khoa Tiêu hóa hay Nội gì đó, được kê thuốc uống một tháng, khỏi một mạch 10 năm nay rồi.

12. songkhoe77

songkhoe77 Thành viên tập sự

Nếu đã hữu nghiệm thì chắc tôi cũng mua về dùng thử. Dạo này thấy đau bụng liên miên nhưng làm biếng đi khám quá.

13. suachua2006

suachua2006 Thành viên nổi tiếng

ở quê em toàn dùng nghệ đen thôi, nhưng mà mọi người bảo là dễ bị nóng

14. tuoi_than_tin

tuoi_than_tin Thành viên tập sự

Mình năm nay 31 tuổi, đang làm ở ngân hàng nông nghiệp. Mình bị bệnh dạ dày loét nặng và kèm ung thư dạ dày cùng dương tính với khuẩn HP cũng được 8 năm rồi, trước đó mình bị nhẹ và cũng có đi khám BS, họ có kê đơn thuốc và mình uống có thấy đỡ nhưng sau đó lại bị lại. Từ cuối năm 2008 trở đi mình thấy bệnh nặng hợn, thường xuyên bị đau âm ỉ , sáng thức dậy hay bị ợ chua hoặc buồn nôn ( đôi khi còn nôn ra cả nước). Mấy ngày gần đây mình thấy nó đau liên tục, nhất là khi vừa ăn xong. Nhất là khi đang làm việc nó đau dữ quá, nhiều khi mình cảm thấy thực sự mệt mỏi. Mình cũng nghĩ đến chuyện đi khám lại nhưng nghĩ đến việc nó không khỏi, mà mình nghe nói cứ chữa đi chữa lại nhiều lần mà không khỏi sẽ rất dễ dẫn đến bệnh ung thư dạ dày. Mình thấy lo quá, không biết làm thế nào. Mình thấy rất nhiều bạn ở diễn đàn lamchame có giới thiệu đến GS. Đái Duy Ban ở phòng khám chẩn trị y học cổ truyền đại gia đình Daibio trong công ty Daibio chữa dạ dày rất tốt nhưng mình vẫn không tin vì nhiều khi các thông tin đưa lên chẳng kiểm duyệt thì làm sao mà có thể theo được. Như các bạn đã biết, nếu ai đã từng bị đau dạ dày thì sẽ cảm thấy khó chịu, bực bội như thế nào mỗi khi các cơn đau tái phát.... Mình cũng đã chạy chữa rất nhiêu nơi cả đông và tây y, tốn rất nhiều tiền mà bệnh của mình chỉ đỡ thui - hết thuốc là lại đau....Mình đã dùng Bismuth: Subcitrate Bismuth (Trymo) hay CBS và Misoprostol (Cytotec), Enprostol, ... chống vi khuẩn Helicobacter Pylory vậy mà không ăn thua gì. Rất may cho mình - có một giáo sư ở bệnh viện y học cổ truyền trung ương người nhà họ bên bố mình. GS cẩn thận ghi cho mình địa chỉ địa chỉ GS. TSKH. Đái Duy Ban, Thạc Sỹ Lê Khánh Linh và các bác sỹ ở phòng khám đại gia đình Daibio trong công ty Daibio ở số 38 Ngõ Thái Thịnh 1 Đống Đa Hà Nội cùng với số điện thoại liên lạc 04 62754799 hoặc 0982207805 để liên lạc là nơi chuyên chữa đau dạ dày - viêm loét hành tá tràng kèm ung thư dạ dày có dương tính với HP và mình đã lấy uống. Sau đợt liệu trình đầu tiên, mình thấy đỡ nhiều, không còn đau đớn dằn vặt mình. Sang đợt liệu trình thứ 2, Thạc Sỹ Linh ở phòng khám đại gia đình Daibio đã gia giảm cho mình thuốc để phù hợp hơn nữa, nôn trớ đã không xuất hiện. Mình định không dùng liệu trình thứ 3 nữa nhưng các bác sỹ ở phòng khám chẩn trị y học cổ truyền đại gia đình Daibio trong công ty Daibio vẫn thuyết phục mình để chữa cho dứt điểm. Hết liệu trình thứ 3 kèm gia giảm thêm nhiều thang thuốc sắc, mình đã khỏi hẳn triệu chứng của bệnh đau dạ dày. Đi chụp nội soi thì thấy niêm mạc liền lại, mình mừng lắm cơ. Nhân đây, mình giới thiệu trang web chính thức của phòng khám đại gia đình Daibio là http://daibio.com.vn để các bạn có thể tham khảo.

Các bác sỹ ở phòng khám đại gia đình Daibio có hướng dẫn đau dạ dày là triệu chứng của khá nhiều bệnh chứng ở dạ dày - dạ dày tá tràng viêm loét, dạ dày sa, ung thư dạ dày, rối loạn thần kinh chi phối dạ dày... Thường người bệnh sẽ có triệu chứng đau bụng vùng thượng vị - cơn đau không dữ dội, có cảm giác đau nóng rát; có cảm giác nặng bụng, trướng bụng sau bữa ăn; ợ hơi hay ợ chua; khi khám ấn ở vùng thượng vị thấy tức, gõ vùng thượng vị thấy đau... Theo y học cổ truyền, đau dạ dày thuộc phạm vi "Vị quản thống". Nguyên nhân cơ chế bệnh sinh là do ăn uống không điều độ, ăn nhiều thức ăn sống, lạnh, cay, béo (những thức ăn này làm nê trệ, sinh thấp nhiệt, tổn thương tỳ vị, làm cơ chế thăng giáng của tỳ vị mất điều hòa, khí huyết vận hành không thông dẫn tới khí trệ huyết ứ); dùng nhiều r***, hút nhiều thuốc lá. Ngoài ra, những người có tình chí không thoải mái, hay cáu giận cũng sẽ ảnh hưởng đến chức năng sơ tiết can, can khí uất kết, xâm phạm vị, dẫn tới can vị bất hòa, hoặc vị khí nghịch lên; người lao động mệt mỏi quá độ ảnh hưởng đến công năng vận hóa của tỳ vị, công năng thăng giáng mất điều hòa mà sinh bệnh. Theo sách của GS. Ban, Thạc Sỹ Linh ở phòng khám đại gia đình Daibio
    http://www.vinabook.com/cac-hoat-chat-tu-nhien-phong-chua-cac-benh-he-tieu-hoa-m11i21816.html, để phòng chữa các bệnh về dạ dày, ăn uống cần phải đúng cách và hợp lý.
    Không ăn quá no, nên nhai kĩ, nuốt chậm: Ăn quá no vì sẽ làm dạ dày phồng căng, sinh ra nhiều axít có hại, dễ gây đau. Khi ăn nên nhai kỹ, nuốt chậm, vì trong khi nhai có thể tăng thêm sự bài tiết của nước bọt, nước bọt có tác dụng giảm axít và bão hòa axít có trong dạ dày.
    Nên ăn những thức ăn giàu dinh dưỡng, mềm và dễ tiêu hóa: Những thức ăn chính như cháo, mỳ sợi nhỏ, cơm nhão… trong đó ăn những thức ăn làm bằng bột mỳ là tốt nhất. Vì những thức ăn này mềm, dễ tiêu hóa, lại có chất kiềm, có tác dụng làm bão hòa axít trong dạ dày.
    Các loại thức ăn nên dùng là: sữa, trứng, các loại thực phẩm có tính bao bọc niêm mạc dạ dày như gạo nếp, bột sắn, bánh mỳ… Trong đó, uống một lượng sữa thích hợp là loại thức ăn lý tưởng của người bị loét dạ dày. Tôm cá không những giàu chất Protein với chất lượng cao, mà còn giàu nguyên tố vi lượng kẽm mà cơ thể con người cần thiết, nguyên tố vi lượng là một chất rất quan trọng để làm lành chỗ loét.
    Không nên ăn những thức ăn cứng, thô ráp: Các loại quả khô, lương thực cứng, rau cần, hẹ, dưa, măng… là những loại thức ăn khó tiêu hoá, làm hỏng niêm mạc dạ dày, khó lành chỗ loét, thậm chí càng loét thêm.
    Tránh những thức ăn có chất hoá học kích thích niêm mạc dạ dày: Cà phê, trà đặc, r*** mạnh, các thức ăn cay, hay những thức ăn dễ sản sinh vị chua và hơi như khoai lang, khoai tây, bánh kẹo, đường dấm, dưa muối là những thức ăn có thể kích thích bài tiết nhiều axít, không có lợi cho việc làm lành chỗ loét.
    Nấu nướng cũng phải chú ý: Không nên ăn những thức ăn sống, lạnh, tuyệt đối không nên ăn những thức ăn đã biến chất. Tốt nhất là ăn những thức ăn hấp, xào, nấu, ninh; còn những thức ăn rán, chiên, muối, trộn nộm không dễ tiêu hóa, sẽ tăng thêm gánh nặng cho dạ dày, ảnh hưởng đến quá trình làm lành chỗ loét.
    Những người bị loét dạ dày, còn phải giữ cho tinh thần luôn vui vẻ, gây dựng thói quen tốt trong sinh hoạt, không nên làm việc quá mệt mỏi, căng thẳng, hút thuốc lá và uống r***, như vậy mới có thể tránh khỏi sự dày vò của căn bệnh này.

GS. Ban và Thạc Sỹ Linh cùng các giáo sư, tiến sỹ, bác sỹ, dược sỹ, lương y ở phòng khám Đại Gia Đình Daibio có căn dặn các quan niệm sai dẫn đến bệnh dạ dày mà những hiểu biết lệch lạc, sai lầm sẽ dẫn đến những biến chứng như xuất huyết dạ dày, ung thư dạ dày...
    1. Trị đau dạ dày bằng soda và cơm cháy

Nhiều người sử dụng phương pháp dân gian như uống soda, ăn cơm cháy… để chữa bệnh dạ dày. Điều này không những làm bệnh lý trầm trọng hơn mà đôi khi còn gây ra hậu quả đáng tiếc.

2. Uống soda: bệnh càng thêm nặng!

Soda (xôđa) là đồ uống ngọt có gas, chuyên dùng giải khát. Do chứa nước và CO2, nên soda làm người ta có cảm giác giảm cơn khát. Bản chất sođa không có hại nhưng khi kết hợp với đường, phụ gia sẽ gây một số bất lợi cho cơ thể.

Soda với thành phần chính là bicarbonat natri có tác dụng tương tác với HCl, tạo nên những loại muối không được hấp thu hoặc ít hấp thu, do đó làm tăng pH dạ dày, hạn chế khả năng hoạt động của pepsin. Nói cách khác, chúng có thể làm trung hoà lượng axit trong dạ dày, dẫn tới làm dịu cơn đau dạ dày trong chốc lát. Tuy nhiên bicarbonat natri có khuynh hướng gây nhiễm kiềm toàn thân và chứa nhiều natri (hội chứng sữa – kiềm), đồng thời làm tăng tiết gastrin, dẫn đến HCl tiết nhiều hơn trước.

Vì vậy, càng dùng nhiều và kéo dài càng làm cho bệnh lý dạ dày thêm trầm trọng. Chưa kể, đồ uống có gas nếu dùng nhiều còn gây béo phì, đái đường, sỏi thận, loãng xương, tăng huyết áp…

ekneha thích bài này.
  15. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

cảm ơn chủ top nha đúng là chỉ thấy nghệ vàng chứ chưa nghe nghệ trắng bao giờ

16. dotrinh

dotrinh Thành viên mới

Có ai bán nghệ trắng k ạ? lần đầu mình nghe tới nghệ trắng - không biết đc trồng ở đâu nữa
    ai biết cho ít thông tin đi ạ

17. nhantranda196

nhantranda196

Em mới biết nghệ vàng, nghệ đen, giờ có thêm nghệ trắng ạ?

18. ngoi_nha_xinh_1402

ngoi_nha_xinh_1402 Thành viên mới

thì ra là vậy giờ mình mới biết, cứ tưởng uống nghệ đen là tốt chứ, thanks bạn chia sẻ

19. mat ong Tuyen Quang

mat ong Tuyen Quang Thành viên mới

tùy vào cơ địa mỗi người bạn nhỉ, có người hợp cái này có người hợp cái khác a

20. bekeokute

bekeokute Thành viên tập sự

dùng nghệ vàng cũng tốt mà dễ mua mà :)