Kinh nghiệm: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Con Bị Viêm Mũi Dị Ứng, Ngạt Mũi Thở Bằng Miệng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Made in NewZealand, 7/4/2013.

1. Made in NewZealand

Made in NewZealand Đồng hồ, giày, túi ví cao cấp

Chào các mẹ, vào diễn đàn một thời gian rồi, có để ý tìm nhưng không thấy có toppic chia sẻ về bệnh viêm mũi dị ứng, ngạt mũi của trẻ. Mình lập toppic này mong muốn các mẹ có con bị bệnh này vào chia sẻ, giúp đỡ các con nhé.
    Cu Bi nhà mình giờ đã được 2 tuổi rồi, nhưng từ hồi 5 tháng cháu rất hay há miệng ra thở bằng mồm, thở khó, nhưng mũi lại rất khô không hề sổ mũi, thời gian này mình và bác giúp việc vô cùng khổ, vì khi ngủ cả ban ngày lẫn ban đêm, cứ khoảng 30 phút cháu khó thở lại tỉnh giấc, cả nhà phải thường xuyên bế cháu vác vai khi ngủ. Mình đã lên mạng tìm thấy các triệu chứng tưởng con khó ngủ vì thiếu b6, rồi bệnh tim, tuyến hung to, cho đi khám xét tại Nhi TW thì kh phải. mình cũng cẩn thận cho con đi nội soi mũi, khám bs Tmhọng, nhưng các bác sĩ không ai đả động gì đến căn bệnh viêm mũi dị ứng (mũi thường phù nề, gây ngạt, gây khó thở, dị ứng với thời tiết, dễ gây viêm phế quản, dễ bị hen) toàn cho tí kháng sinh, kháng viêm rồi về. sau đấy mình đọc một bài báo thấy con mình giống bị bệnh viêm mũi dị ứng, mình đã cho con dùng 2 đợt singular, một đợt thuốc xịt, cháu có đỡ, nhưng mấy hôm nay thay đổi thời tiết, mặc dù mũi rất khô, nhưng lại thở bằng miệng rồi, nhìn môi con khô cong mà chán quá.
    Có mẹ nào con có các triệu chứng giống con nhà em không, nên chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với, 2 tối nay bạn Bi nhà em lục xục cả đêm roài , (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Made in NewZealand
    Đang tải...

2. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm con bị viêm mũi dị ứng, ngạt mũi thở bằng miệng

Híc, bé nhà em cugnx bị bệnh này, nhưng chưa đến mức nặng như bé nhà chị, em cũng chưa có cách nào khắc phục cả, hic

3. tunglam0983

tunglam0983 a

các thuốc đó chỉ có tác dụng co mạch trong thời gian ngắn, nếu mẹ nó vẫn dùng thì sẽ phụ thuộc vào thuốc đến khi nào bé qua 5 tuổi.
    nên tập thể dục cho bé bằng các bài có động tác giống tập xà đơn và tập bơi, thổi bóng, rửa mặt bằng nước lạnh thì sẽ tốt hơn.

hoannha thích bài này.
  4. mebiru

mebiru Biru=Bia+Ruou

Chia sẻ với mẹ cháu,,, bé nhà mình cũng cùng cảnh ngộ, cho vào viện Nhi và đến các phòng khám, BS toàn kê cho kháng sinh, uống hết liều 7 ngày ko khỏi, BS lại đổi sang KS loại nặng là zithromax, uống hết lọ cũng ko khỏi cuối cùng BS kê sang tiêm... :(. Tiêm đến 7 ngày mới đỡ đc tí... hic.. bé nhà mình cứ lặp đi lặp lại như vậy đến nỗi y tá tiêm xót ruột thay cho cháu... cuối cùng mình cũng gặp đc BS bắt đúng bệnh, kê đúng thuốc là bé nhà mình bị viêm mũi dị ứng, chỉ cần tí siro và chăm sóc đúng cách là khỏi (loại bệnh này ko cần đến KS).. Đến lúc này mình mới thấy ngu ngốc vì đã cho con uống quá nhiều KS và để con bị tiêm nhiều quá.. hic.. Mình cho bạn số ĐT của BS Chương, (bs viện Nhi), tuy nhiên mình ko vào viện mà khám tại nhà BS hoặc gọi điện hỏi BS ở đâu mình đưa con đến. Nhà BS ở Pháo Đài Láng. ĐT: 0945579189. Hy vọng bé nhà bạn hợp với BS này và chóng khỏi ;)

5. thuyha1961

thuyha1961

Xịt mũi bằng nước muối hàng ngày, hút mũi cho bé thì cũng đỡ

Made in NewZealand thích bài này.
  6. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

mình xin địa chỉ bs này với, con mình cũng cứ bắt đầu từ sổ mũi trong hai ba ngày không nhanh lại chuyển sang khò khè, buồn lắm..............

mebiru thích bài này.
  7. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

bác lâm ơi, mới 2 tuổi sao tập xà đơn được nhỉ.
    trẻ con dễ bị viêm mũi, sổ mũi, em toàn dùng nước muối sinh lý nhỏ cho con thôi, bé không bị nghẹt mũi nữa...

8. tunglam0983

tunglam0983 a

hì, 2 tháng đã tập rồi ý, chỉ là cầm 2 tay bé giơ thẳng lên, nhấc dần bé khỏi mặt đất theo phương thẳng đứng, tập đi tập lại như vậy. :)

thucphamsach-tb thích bài này.
  9. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà bạn có bị ho không hay chỉ sổ mũi? Bé nhà tớ thì ko sổ mũi mà có cảm giác mũi bị ngạt, nếu xịt xi lanh thì cũng xì ra đc tí tẹo mũi trong, nhưng bé lại bị ho vào buối sáng sau khi ngủ dậy... Cũng uống KS Zithromax mà chả thấy khỏi nữa.... Hiện tại bsi Trực cũng bảo là ho do kích ứng mà uống mấy loại Siro ko thấy khỏi, hị hị

mebiru thích bài này.
  10. Made in NewZealand

Made in NewZealand Đồng hồ, giày, túi ví cao cấp

mình cũng có biết tí chút về thuốc, nên kể cả người lớn mình cũng rất hạn chế dùng đến thuốc co mạch, vì đây chỉ là giải pháp tạm thời, nhưng lại rất hại cho mũi. mình nghĩ đặc thù thời tiết của Vnam nóng, ẩm nhiều, trẻ có cơ địa bị dị ứng mạnh sẽ rất dễ bị bệnh này, và trên thực tế số trẻ bị mắc sẽ không phải là ít. do đó sẽ có nhiều bà mẹ phải chiến đấu với căn bệnh này của con,

vì thế mình mở toppic này với hy vọng sẽ có nhiều mẹ vào chia sẻ các kinh nghiệm không chỉ tây y, mà cả đông y, thậm chí có thể cả những phương pháp không dùng thuốc mà có hiệu quả với căn bệnh nghe qua thì đơn giản nhưng lại gây không ít phiền toái này, cảm ơn các chia sẻ của mọi người

bemaicaThu xanh thích.
  11. liluss

liluss Thành viên rất tích cực

Nhà tớ con bị bệnh này kinh niên dùng nhiều loại siro lắm rồi nhưng đến 1 loại đặc trị thì dùng rất hiệu quả và giờ dùng thường xuyên luôn. 1 lọ nhỏ xíu mà 45000 giờ chưa nhớ ra tên là gì tối về tớ check lại rui post lên để các mẹ tham khảo. Ngoài ra nếu các bé khó thở quá các mẹ có thể mua thêm nước muối sinh lý của Pháp nhỏ cho bé rất an toàn mà hiệu quả

12. gacon_handmadeshop

gacon_handmadeshop Mỹ phẩm handmade

Bị viêm mũi dị ứng, mẹ thử tìm hiểu xem xung quanh nhà có vật nuôi, cây cối hay bụi trong nhà làm con hay bị dị ứng thế ko nhé, còn nếu bé bị dị ứng thời tiết thì chỉ còn cách khi bé bị dị ứng thì cho uống thuốc, sử dụng các loại làm tăng cường hệ miễn dịch cho bé. Trong đợt bị khô họng, khô môi, các mẹ cho bé xông họng bằng nước nóng hoặc nước nóng pha muối nhé.

13. kubinnhutnhat

kubinnhutnhat Thành viên mới

Thay vì dùng thuốc thì có cách nào khác không, bé nhà em sợ thuốc lắm

14. bubushopshop

bubushopshop Di động : 0168- 5592- 994

Bạn này nói đúng đấy mẹ nó ạ. Tớ cũng bị bệnh này từ bé, bụi một tí hay chơi với chó mèo mà quên đưa tay lên mũi là thế nào cũng ho, hắt hơi, chảy nước mũi ròng ròng. Bị nặng thì nằm cứ phải kê gối thật cao chứ ko thờ được, ngủ cũng chập chờn nữa.

Nếu vào đợt bị phát lên dẫn đi bác sĩ thì người ta cũng chỉ cho kháng sinh, long đờm để giảm các triệu chứng lúc đấy thôi, chứ ko có thuốc gì giúp ko bị dị ứng lâu dài được. Tốt nhất là giữ ko cho bé tiếp xúc với các tác nhân gây dị ứng thôi. Đi ra đường đeo khẩu trang này, nếu nhà có chó mèo thì ko cho gần khu vực giường ngủ, chơi xong thì phải rửa tay sach sẽ. Chăn nệm gối phải thường xuyên giặt để giảm thiểu bụi bặm. Nhà cửa dọn dẹp cho gọn ghẽ, thoáng, ko để quá nhiều đồ đạc gần bé, tránh đóng kín cửa gây ẩm mốc vì không thoáng khí. Với lại tập cho bé đánh răng súc miệng 2 lần một ngày nữa, nhỏ nước mũi vệ sinh mũi, vì khoang miệng và mũi mà sạch thì cũng tránh bị dị ứng hoặc nếu đang trong đợt phát cũng sẽ giúp giảm viêm, mau khỏi hơn.

À, nhớ giữ cho bé ko bị lạnh mũi và cổ nữa. Tránh ờ phòng điều hoà nhiều. Nếu mẹ nó áp dụng được thì sẽ đỡ lắm đấy, vì bản thân tớ bị hơn 20 năm rồi, áp dụng giữ gìn từ những điều nho nhỏ thế mà đỡ chứ thuốc gì thì thuốc, nó chỉ đỡ ngay lúc đấy, sau lại tái phát à.

15. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Các mẹ nên rửa mũi cho con bằng nước muối sinh lý hàng ngày, nhất là lúc bé đang bị bệnh thì sẽ giúp bé dễ thở hơn và hỗ trợ chữa được khỏi bệnh đấy. 2 bé nhà mình cũng hay bị chảy nước mũi, mình cho uống nhiều loại thuốc không thấy khỏi dứt điểm nhưng kiên trì rửa mũi cho con thì sau một thời gian con khỏi hẳn, không bị bệnh về mũi nữa.

16. Thu xanh

Thu xanh Bắt đầu tích cực

Hóng kinh nghiệm hữu ích từ các mẹ nào

17. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

ko chỉ trẻ em mà người lớn như e cũng đang bị, khó chịu lắm các mẹ ạ

18. mebiru

mebiru Biru=Bia+Ruou

Hic, bé nhà mình trước cũng đến Bác Trực nhưng cuối cùng lại bị viêm tai chảy mủ.. buồn quá cơ... :(. Nếu bé bị ngạt mũi thì ko nên xịt mũi cho bé vì bé bị bịt đường thở rồi, xịt ko ăn thua. Trước hết bạn phải nhỏ otrivin hoặc otilin mỗi bên 1 giọt cho bé hết ngạt mũi rồi sau đó mới xịt mũi để mũi bẩn ra hết bé nhà mình cũng bị ho và cũng mũi trong như vậy, bạn ko nên cho uống KS vội vì triệu chứng như vậy thì đúng là viêm mũi dị ứng rùi, ko cần dùng KS, chỉ khi nào bé bị bội nhiễm (sốt, mũi đặc xanh) thì mới cần KS. Trộm vía bé nhà mình từ ngày đến bác Chương, hạn chế uống KS hẳn. Trước cứ 1 tuần KS dừng đc 2, 3 ngày lại KS tiếp.. haizzz. Để yên tâm bạn nên đưa bé đi khám. Hy vọng bé nhà bạn sẽ ko phải dùng KS nữa.. ;)

19. mebiru

mebiru Biru=Bia+Ruou

Mẹ nó gọi điện trực tiếp cho BS hỏi địa chỉ luôn nhé, mình cũng ko nhớ số nhà lắm. ;)

20. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Nhiều hôm em cũng thấy bé nhà em thở bằng mồm nhưng lại ko để ý, lần này về phải để ý đến con nhiều hơn. Nếu đúng bị như bé nhà chị thì phải tìm cách điều trị thui.:(