Kinh nghiệm: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Dạy Con Hay Mình Học Hỏi Được Sau Chuyến Thăm Cô Bạn Tây Ở Hà Lan.

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi ov2nd, 8/4/2013.

1. ov2nd

ov2nd Thành viên rất tích cực

Hôm nay đi thăm cô bạn Tây, có 2 nhóc, 1 trai 4 tuổi, 1 gái 3 tuổi. Mình cố gắng quan sát xem các bạn Tây nuôi dạy con, quả là khác VN mình quá!

Ăn tối xong, ngồi chơi điện tử, những trò phải mua rất đắt mua ở trên mạng, mang tính giáo dục và kích thích sự sáng tạo rất cao.

Đúng 8h tối phải lên giường, không được phép chậm 1 phút nào. Vì có khách nên các bé không muốn đi ngủ, thích ở lại chơi với mình. Sau đó, mẹ các bé tỏ vẻ nghiêm túc rồi tạo một cuộc đua thi chạy, từ chỗ bảo ko đc thành ra các bé hào hứng chạy đua về phòng, vui quá trời ^^

Phòng các bé thật đáng yêu, có thú bông giàu tình cảm và vài thùng đồ chơi thông minh, không có súng và dao găm nhựa như bên mình, hihi!

Thấy trên giường mỗi bé có hơn 20 con thú bông, mình tò mò hỏi, sao mày mua nhiều thú bông thế? Bạn ấy nói rằng, để dạy trẻ biết yêu thương hơn và các bé đều ngủ 1 mình 1 phòng riêng nên các thú bông sẽ là những người bạn thân thiết của các bé.

Mình quan sát thấy, có 1 con thú bông to to thì ngồi ở ghế vì giường của bé khá nhỏ, trông phòng cho bé^^ Thú bông nhỏ thì ở trên giường, ngủ cùng bé, sẽ làm bé yên tâm mỗi khi giật mình thức giấc.

Mẹ bé nói, đối với trẻ thì tình yêu thương là điều quan trọng, thực hiện bằng cách ôm và hôn các con khi ngủ, có các thú bông bên cạnh. Tính tự lập cũng quan trọng không kém nên phải cho bé ngủ riêng ngay từ nhỏ, và sự thông minh sẽ bằng các trò chơi thông minh, kích thích trí sáng tạo của bé. Và nếp sống nữa, bằng cách luôn rõ ràng và đòi hỏi bé phải thực hiện yêu cầu mà không nhân nhượng..etc!
    Nói chung là học được nhiều điều hay ho lắm, tự nhiên muốn có baby ghê, hihihi!

Hà Lan là nước có nền giáo dục gần như tốt nhất Châu Âu, nên mình sẽ để ý, có gì hay ho mình sẽ chia sẻ thêm cho các mẹ sau nhé : x

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ov2nd
    Đang tải...

2. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Dạy Con Hay Mình Học Hỏi Được Sau Chuyến Thăm Cô Bạn Tây Ở Hà Lan.

Hà Lan là một đất nước tuyệt vời vè nên giao dục cho trẻ nhất là vè học tập.
    cám ơn mẹ nó chia sẻ nhé! nhưng mà mình cũng tháy k dễ áp dụng vào VN vì còn nhiều khác biệt!

3. ov2nd

Ðề: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Dạy Con Hay Mình Học Hỏi Được Sau Chuyến Thăm Cô Bạn Tây Ở Hà Lan.

@tepshop: Thực ra là thực hiện được thôi vì sự thật mình thấy rất đơn giản, đơn giản hơn người Việt rất rất rất nhiều mà hiệu quả vô cùng lớn lao....nhưng do người mình tự nhận không làm được nên đúng là không làm được.

Các bạn tây vẫn nổi tiểng về sự đơn giản nhưng sắc sảo và hiệu quả, không chỉ trong cách nuôi dạy con mà cả trong công việc, các mối quan hệ, các sản phẩm hàng hóa dịch vụ...etc.

Tuy có 2 con mà đôi vợ chồng vẫn luôn có thời gian lãng mạn rành cho nhau, mình thấy họ nuôi con sao mà nhàn và tự do đến vậy, chỉ đơn giản là cách thức nuôi con khác thôi.
    Về VN mình thấy các bạn mình chăm sóc con vất vả quá trời, nếu suy nghĩ rộng mở và chịu khó học hỏi cái hay ho của nước tiên tiến + phát triển mình nghĩ mọi người cũng sẽ được nhàn và có thêm thời gian cho chính mình.

Sửa lần cuối: 8/4/2013
  4. ov2nd

Đúng thế, thấy họ hay nghiêm mặt và dứt khoát, lúc nào yêu rất yêu, lúc nào nghiêm rất nghiêm trẻ mới sợ va nghe lời ^^

5. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

ov2nd ơi, thật sự là đơn giản nhỉ. Điều quan trọng là kiên nhẫn và nhẹ nhàng phải không mẹ nó?. Trẻ con biết cảm nhận một cách rất là nhạy cảm ý, mẹ nó nhỉ

6. ov2nd

Đúng thế mẹ nó ah, trẻ chưa nhận thức được hết nên các hành động, lời nói phải rõ ràng, đi đôi với việc làm, rõ như bức tranh bé được học tô màu ấy. Và luôn kiên nhẫn, luôn thành thật với trẻ nữa ^^

7. linhha982

linhha982 Thành viên tập sự

hay quá nhưng mà ở VN mình không phải nhà nào cũng có đủ diện tích cho mỗi con một phòng bạn ạ

8. ov2nd

Uhm, cũng đúng, nhà mới ở Chung Cư thì có rồi, nhà nho nhỏ ở khu Phố Cổ thì đúng là hơi khó.

9. cat_architect

cat_architect Bắt đầu tích cực

cậu hỏi họ cách rèn trẻ sơ sinh ngủ ngoan giúp tớ được o. con gái tớ h 1 tuổi rồi mà đêm là dính chặt ti mẹ, ngủ o ngon. ngày thì ngủ cũng ít, nếu o có mẹ ở nhà thì may ra buồn ngủ thì ru tí là ngủ, chứ có mẹ là phải đè mẹ ra. 2 mẹ con vật lộn cả tiếng o xong ý, oải lắm. tớ rèn con ăn ngoan đc nhưng riêng ngủ thì o. tớ o biết có phải do con chưa no hay o mà sao ngủ kém thế. nhiều khi ăn no phè bụng ra mà vẫn phải ôm mẹ ti mới chịu ý

10. Ðề: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Dạy Con Hay Mình Học Hỏi Được Sau Chuyến Thăm Cô Bạn Tây Ở Hà Lan.

Đọc nhiều bài về các mẹ Phương Tây nuôi dạy con mình cảm thấy thực sự bất ngờ, khác Việt Nam mình nhiều quá.

11. ov2nd

@Cat_ architect: Theo tớ thì các bạn Tây họ nghiêm và dứt khoát với bé, nếu cậu muốn rèn thì phải rõ ràng, không là không, kiểu ở VN mình hay chiều con quá cũng khó nói được trẻ.
    Tây mình thấy họ cũng rất yêu thương và chiều con cái nhưng theo nhưng phương pháp riêng để mang lại những lợi ích tốt cho cả 2 bên (con cái và cha mẹ)

Như trường hợp của cậu thì phải cho bé tập làm quen không có ti khi đi ngủ, tập dần dần từng ngày, mỗi ngày ngắn lại 1chut, dần dần là thôi hẳn. Cậu thử xem sao nhé!

@Mẹ Hương Giang: Khác lắm ấy, tớ thấy các bạn Tây của tớ chăm con rất nhàn, không khổ sở vật vã như mấy bạn ở VN, mình có quan sát và nhận ra sự khác biệt giữa 2 nơi, đó là những phương pháp nuôi dạy con khác nhau.
    Mình thấy của các bạn tây vừa nhàn vừa có hiệu quả cao, bố mẹ vẫn có thời gian cho nhau mà con cái lại tự lập được sớm và tự lo liệu được mọi việc, ngoan và dễ bảo lắm.

------------

Dạo này không đi thăm mấy cô bạn đẻ ở đây nên chưa quan sát được gì mới, có gì mình sẽ vào đây chia sẻ cho các bạn tham khảo nhé, hihihii!

12. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

mình cũng thấy thé đấy, mới 1 con mà giờ ko có gv tớ thấy tất bật quá trời do con đi học thì thôi chứ ở nhà là bám đít mẹ, ko hở ra dc tí nào. nếu mình tập con tự lập từ bé và vẫn cảm thấy tình yêu thương của ba mẹ thì có phải tốt ko. nhưng mà ở nhà mình cứ có í định cho ngủ riêng hay cai sữa hay j đó là lại có í kiến là khổ thân nó rồi tội rồi ko tình cảm rồi abc haiz

13. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

tớ thấy trẻ học nếp sống từ những người sống quanh mình, giọng điệu, ngôn ngữ,...sao chép đến 99% ấy, nên muốn con nề nếp thì bố mẹ ông bà phải làm gương trước mới đc

Bebilon Balan thích bài này.
  14. Bebilon Balan

Bebilon Balan Sữa Châu Âu cho bé yêu

Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhưng cho trẻ chơi điện tử không phải là cách giáo dục hay, thậm chí là không tốt theo quan điểm của tớ . Chưa kể còn gây hại cho thị lực non nớt của trẻ . Tại sao ăn tối xong cha mẹ không ngồi trò chuyện cùng con về bạn bè, trường lớp, thầy cô, đọc sách báo cho con nghe, cho học thêm âm nhạc, chơi đàn, hay đi dạo, rèn luyện kỹ năng communication cho bé, chắc chắn tốt hơn nhiều mấy trò chơi điện tử ảo kia .

15. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

thực ra chư game cũng ko phải hoàn toàn là xấu mẹ nó a, nhiều trò chưi ko gây nghiện mà giúp bé phát triển tư duy, logic, trí thông minh rất tốt và bổ ích, chỉ những trò chém giết vô bỏ mà gây nghiện mới hại cho bé thôi...đấy là quan điểm của em ạ...vì chưa có con nên vẫn cần phải học hỏi nhiều ạ...hjhj

16. ov2nd

Họ học qua trò chơi điện tử, vị dụ nhóc đó được 3-4 tuổi và các trò chơi trong máy là nhận diện các tiếng con vật, khi ấn vào nút có tiêng con bò kêu, bé phải ngay lập tức ấn vào con bò.
    Thật ra mình gọi chơi điện tử là ko đúng, đúng hơn là các bé học qua các chương trình phần mềm trên máy vi tính và Ipad.
    Nhìn rất hiện đại và rất thông minh
    Nếu có con tớ cũng thích dạy bé kiểu như thế : )