Chia sẻ kinh nghiệm đối phó với việc con ngậm thức ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi khanhbt, 9/11/2012.

Tags:
  1. khanhbt

khanhbt Thành viên tập sự

Hi cả nhà.
    Tình hình là bé nhà mình được 8.5m, một tuần nay con ngậm thức ăn. Con cứ nhìn thấy bát cháo mẹ cầm là quay mặt đi, đút cho con thì con khóc. Cố đút được một muỗng thì con ngậm và nhất định chống đối. Ngậm tới khi nào nước cháo chảy ra ngoài thì nhè ra :(. Vài ngày đầu mình còn cố đút cho con ăn. Đến ngày thứ 3-4 thấy con ngậm thì dừng cho con ăn luôn, thay khẩu phần ăn của con bằng sữa, hoa quả, váng sữa... bù lại dinh dưỡng do con không chịu ăn cháo.
    Lúc cả nhà ăn cơm, mình thử đút cho con vài hột cơm, vài miếng rau thì con há mồm như sáo. Mình nghĩ cần phải thay đổi cách ăn uống cho con. Mấy hôm nay mình không nấu cháo trộn lẫn rau củ quả thịt cá nữa mà nấu riêng từng món. Mình chia sẻ kinh nghiệm nấu ăn cho con như sau:
    - Gạo vo sạch, ngâm 30-60p sau đó cho vào ninh nhỏ lửa trên bếp ga tầm 45p (nấu một nồi đủ cho bé ăn cả ngày)
    - Mỗi bữa ăn mình lấy ra một chén cháo vừa cho con ăn, khi cơm mình nấu ăn hàng ngày ở nút warm thì mình cho chén cháo vào nồi cơm hâm nóng lại
    - Thức ăn cho con mình nấu riêng:
    + Ví dụ nấu canh cua + (bí đao, rau mồng tơi, rau cải) cho con
    + Tôm hấp (nêm thêm tí nước mắm)
    + Cá rim (nêm thêm tí nước mắm)....
    - Đến bữa ăn mình cho con ăn giống như mình vẫn ăn cơm (Một miếng cháo, một miếng cá rang, một thìa canh...)
    Trộm vía cu cậu ăn ngon lành, nhai tóm tém dù chưa có cái răng nào :D

Mình nghĩ việc con ngậm thức ăn là do con chán ăn (ăn một loại thức ăn trong một thời gian dài). Từ 8-9 tháng trở đi các bé đã mọc răng, có phản xạ nhai rồi mới nuốt. Mẹ nên lắng nghe, nhìn và hiểu con chứ đừng cố đút cho con ăn khi con cứ ngậm trong miệng, hai mẹ con đánh vật với nhau xong bữa cháo cả tiếng đồng hồ, mẹ cáu, con không ăn... Thật sự mình đã rất cáu với con khi con ngậm, quay mặt đi, cúi gằm mặt... không hợp tác với mẹ.
    Mình nghĩ việc cho con ăn riêng từng món sẽ giúp chon cảm nhận được vị thức ăn tốt, tạo cảm giác thèm ăn, khám phá ở trẻ con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khanhbt
    Đang tải...

2. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm đối phó với việc con ngậm thức ăn

bé nhà mẹ nó chán cái này còn ăn cái kia, chứ con mình cháo ko ăn, cơm lắc đầu, sữa ... đẩy ra.... hic ... ko biết có phải do đang bị ho đờm ko .

3. khanhbt

À nói về chuyện uống sữa thì bé nhà mình không thích sữa công thức, sữa mẹ thì tu ừng ực. Nhưng giờ mình chỉ đủ sữa cho con bú buổi tối. Ban ngày cho con uống sữa cũng vất vả lắm, đút từng muỗng một. Lúc nào con đói thì còn nuốt, còn không thì vừa ngậm sữa vừa chơi :(. Không biết có phải do con không hợp sữa không, nhưng đổi qua mấy loại rồi (NAN, XO, Aptamil). Giờ thì chỉ cho uống XO, mình không muốn đổi sữa nữa.
    Bé nhà bạn được mấy tháng rồi? Lúc bé ốm mệt cũng biếng ăn đấy.

4. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Mình cho con ADKN, bây giờ con cũng ngậm như thường, chán quá ạ

5. minhech2011

minhech2011 Thành viên đạt chuẩn

Mình ủng hộ chủ top. Hãy nghe và hiểu bé chứ đừng ép bé theo cách người lớn muốn.

Còn mình thực sự rất buồn vì đã k nuôi con đúng theo cách mình hiểu được vì luôn có bà nội bên cạnh can thiệp vào. Đấu tranh suốt nhưng k thể lay chuyển được được bà. Giờ thị kệ bà muốn làm gì thì làm, muốn chăm cháu thế nào thì chăm.

6. buitin311

buitin311 Banned

Mình nghĩ là nên tạo một không gian thoải mái cho bẻ lúc ăn, một không gian thoáng đãng ngoài vườn cũng ko tồi, nhưng ko nên để đồ chơi quá nhiều trước mặt bé để bé tập trung hơn vào việc ăn, và cũng ko nên bật TV nữa.

Mình ủng hộ việc thay đổi khẩu phần ăn hàng ngày để bé đỡ chán các món cũ.

7. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

Đúng là trẻ nhỏ nh khi ăn uống chán em.nên đổi phong cách cho bé sẽ thích mà ăn nh hơn

8. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Bé nhà mình cũng có giai đoạn ngậm, điều tra nguyên nhận thì đc biết là do mẹ cho bé ăn nhiều chất quá, dẫn đến ngán, hicc, tâm lý chung của các mẹ là thích con mình ăn càng nhiều càng tốt mà

9. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

bé nhà em trộm vía chưa ngậm nhưng nhai lâu lắm, ko bit ít nữa có thế ko đây

10. Mẹ_Bong

Mẹ_Bong Guest

con em cũng đang thuộc diện chán ăn đây. Em mệt mỏi quá.

11. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình cũng thế, ngậm chán rồi nàng ta nhổ ta phì phì, thế có tức ko chứ

12. hhienhp

hhienhp Thành viên chính thức

Con mình 10.5m, gần tháng nay cũng bắt đầu có hiện tượng ngậm cháo dù mình đã thay đổi đủ khẩu vị. Thử về nấu riêng các món như chủ top xem kq thế nào.hic

13. khanhbt

Nhìn con ngậm, vừa cáu vừa ngán ngẩm ý. Bây giờ bé nhà mình không còn ngậm nữa, nhưng thi thoảng mải chơi là ngậm. Mà cứ thấy con ngậm là mình bế bé cho bé ti mẹ. THấy mẹ cho ti là nhanh chóng nuốt miếng cháo trong miệng :D. Con nuốt rồi thì mình cũng không cho con ăn thêm nữa. Hoặc thấy bé ngậm là mình phải bắt con nhè ra bằng được.
    Có lần mình nấu cháo (gạo + rau) cho con, được miếng đầu tiên con đã ngậm đứ trong miệng rồi. Thấy vậy mình nấu cháo khác (bột + bột tôm + rau), con ăn ngon lành hết cả bát con. Từ đấy mình rút ra kinh nghiệm: Con ngậm khi thức ăn không hấp dẫn...

14. khanhbt

Trẻ con chúng nó có từng giai đoạn ngậm đấy các mẹ ạ. Con ngậm phần nhiều là do con chán thức ăn rồi, chứ ít khi do khi ngậm thức ăn trở nên ngọt hơn, bé thích. Bé ngậm thì mẹ đừng ép con ăn nữa, bắt con nhè hết thức ăn trong miệng ra. Cho bé chơi một lúc rồi cho bé ăn cái khác (sữa, bánh ăn dặm, hoa quả...). Nhiều khi không cho bé ăn gì cho tới bữa chính tiếp theo, bé đói sẽ ăn tì tì cho mà xem.