Chia sẻ kinh nghiệm sinh - nuôi - dạy con với các mẹ(update tắm cho bé sơ sinh T8)

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi chipram, 4/12/2013.

1. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Ðề: Kinh nghiệm xuơng máu khi mang thai và sinh con ở BV Bưu ĐIện(các mẹ nên tham khảo)

đọc bài viết của mn học điều nhiều điều thú vị, thanks mẹ nó nhiều

Đang tải...

2. chipram

chipram Bắt đầu tích cực

Ðề: Kinh nghiệm xuơng máu khi mang thai và sinh con ở BV Bưu ĐIện(các mẹ nên tham khảo)

Lâu không vào chém gió với các mẹ vì dạo này em có thêm nhiều đam mê mới kiểu như làm bánh này, may quần áo cho con này. Hôm nay mới vào thấy nhiều mẹ khen topic hữu ích mà mừng vui quá thể.
    Có thể nhiều mẹ thấy em quả là con người của gia đình, kiểu bà nội trợ đảm đang khi có nhiều thú vui tao nhã kiểu nấu ăn hay may vá, bọn bạn em cũng rất khen ngợi về tinh thần của em. Tuy nhiên thật ra một lời khuyên cho các mẹ là con cái là quý nhưng cũng không nên hi sinh công việc sự nghiệp của mình để ở nhà chăm con như em là một tấm gương điển hình. Sở dĩ tự nhiên em có lắm thú vui đến vậy bởi nếu ko thì chắc em sẽ chết vì buồn chán. Ngay đứa đầu em đã xin nghỉ việc để ở nhà chăm con, nghĩ như thế sẽ tốt. Rồi chưa kịp đi làm lại thì bầu tiếp đứa thứ hai, chu trình lại lặp lại đến bây giờ 3 năm rồi mà em vẫn chưa quay lại công việc, muốn quay lại cũng quá khó vì ai nhìn hồ sơ nghỉ 3 năm của em cũng nản, đấy là chưa kể mình nghỉ việc rồi thì các kĩ năng làm việc nó cũng mai một đi, trong đầu giờ toàn tã bỉm sữa...ngu muội lắm. Rồi những xì trét trong cuộc sống, trong việc chăm con, trong việc bị mang tiếng là ăn bám chồng...khổ không để đâu cho hết.
    Tóm lại, một lời khuyên cho các mẹ đó là đừng nghĩ đến việc nghỉ việc ở nhà chăm con, khi con khá cứng cáp tậpf 6-9 tháng, các mẹ phải khẩn trương quay lại công việc, tìm mọi cách mà quay lại. như thế con cũng tự lập hơn, mẹ giảm cân nhanh hơn, tinh thần mọi cái thoải mái hơn.
    Bài sau em sẽ đăng về kinh nghiệm cho con ăn dặm. Hi vọng các mẹ vẫn nhiệt tình ủng hộ. nhưng có vẻ em kể chuyện hơi lan man ko đầu đuôi nên các mẹ có vẻ khó theo dõi nhỉ.
    À tiện đây bốc phét thêm tý nữa là em tắm bé sơ sinh cực kì có nghề. Đợt vừa rồi cô em họ bên nhà chồng mới đẻ, tin tưởng nhờ bác đến tắm rồi cứ khen bác giỏi, thao tác nhanh tốt, tình huống nào cũng xử lý đc. Haha sướng quá, chả có lẽ đẻ thêm đứa nữa để biểu diễn.
    MẸ NÀO NHÀ Ở HÀ ĐÔNG MẠN CẦU TRẮNG METRO SẮP ĐẺ MÀ CHƯA BIẾT TẮM CHO BÉ, EM XIN TÌNH NGUYỆN ĐẾN TẮM BÉ VÀ HƯỚNG DẪN CÁC MẸ NHỮNG NGÀY ĐẦU TIÊN. FREE LUÔN NHÉ. EM LÀM VÌ SỞ THÍCH, VÌ YÊU TRẺ CON THÔI, MUỐN CHIA SẺ KINH NGHIỆM CỦA MÌNH ĐẾN THẬT NHIỀU MẸ.

me_toet_2710hoannha thích.
  3. dongtayycom

dongtayycom Thành viên chính thức

Phụ nữ bi giờ vụng hết chỗ nói

4. chipram

chipram Bắt đầu tích cực

Híc đây là bố hay mẹ nào mà vơ đũa cả nắm, dìm hàng chị em phụ nữ thế ạ. Oan ức quá, em thấy bây giờ cũng vẫn nhiều mẹ 3 DAM DANG mà

5. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Kinh nghiệm của mẹ rất hay và chi tiết, mẹ tiếp tục post kinh nghiệm để mình học hỏi với, mình cũng đang cho con ăn dặm.

6. Mẹ bé San San

Mẹ bé San San Bắt đầu tích cực

vào học hỏi kinh nghiệm mn, em cũng sắp sinh tập 1, cũng nhiều cái ngơ ngơ lắm!

7. Ðề: Kinh nghiệm xuơng máu khi mang thai và sinh con ở BV Bưu ĐIện(các mẹ nên tham khảo)

Mình 24 tuần rồi, cũng định làm hồ sơ sinh ở Bưu điện đây. Vào đây đọc kn của mẹ nó thấy yên tâm hơn hẳn.
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ những kinh nghiệm chăm con quý giá như thế (u)

8. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Cảm ơn mẹ nó đã post những kinh nghiệm hết sức quý báu, e thật khoản này e vụng về lắm, e chỉ thích đi làm thôi chứ bảo ở nhà trông con như mẹ nó chắc e k làm được.

9. Mẹ Nhỏ Huyền

Mẹ Nhỏ Huyền Thành viên rất tích cực

bạn nào chưa đẻ thì vào đây học hỏi kinh nghiệm...
    đẻ rùi đọc vẫn thấy nhiều cái lạ và hay quá, như cái máy hút sữa ấy... tiện thật!!!

10. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Thanks chủ top vì bài viết hữu ích :) Mà lúc nào rảnh mẹ nó có thể post hướng dẫn tắm cho trẻ sơ sinh và những chú ý khi chăm sóc bé tháng đầu lên đây được ko ạ. Em ở xa nên chẳng nhờ mẹ nó được, nên mẹ nó giúp e cũng như các mẹ khác bằng cách viết hướng dẫn vậy nhé ^^ Thanks mẹ nó trước.

11. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

úi bà mẹ tuyệt vời, cho mình hóng với :D

12. chipram

chipram Bắt đầu tích cực

Ok hôm nay sẽ viết vể khoản tắm cho bé nhé ạ. Em sinh mổ mà đứa đầu tròn 1 tuần, đứa 2 tròn 5 ngày là đã ngồi tắm cho con rồi nên khoản này hơi bị nhiều kinh nghiệm. Sau đây em xin viết những điều cần lưu ý khi tắm cho bé ạ:
    1. Các mẹ phải chắc tay, mạnh dạn vào, càng run càng lóng ngóng thì càng mất thời gian, con càng sợ mà con càng nhiều khả năng....rơi xuống nước.
    2. Mùa hè hay mùa đông, các con đều cần được tắm mỗi ngày nếu ko con sẽ rất ngứa ngáy khó chịu, chỉ cần lưu ý, tắm nước ấm nóng cho con, tắm nhanh tay, tắm chỗ kín gió. ( Nhiều ông bà mùa đông hàng tuần lễ ko tắm cho trẻ xong cứ hỏi sao nó hay cáu gắt, bẩn thì nó cáu chứ sao ạ).
    3. Trẻ con sơ sinh có hiện tượng lột da cáy, trong những tuần đầu mẹ thấy lần nào tắm cũng kì ra cả đống ghét và tự hỏi sao mà nó bẩn thế. Đấy là việc lớp da mỏng bên ngoài tróc ra, dần dần con sẽ tự hết, các mẹ ko cần cố tắm sạch ngay lần đầu rồi hỏi vì sao hôm qua tắm rồi hôm nay lại bẩn. Việc kì kĩ quá lớp da cáy này còn làm chúng vón cục với lông tơ trên người con, làm con đau hơn ý.
    4. Khi tắm các mẹ nên dùng khăn vuốt ngược chiều lông mọc, đặc biệt vùng lưng (tức là kì từ mông lên đầu) để lớp lông tơ nhanh rụng, lớp lông tơ này làm bé ngứa, nhiều khi bé ngủ ko ngon là vì thế.
    6. Khi tắm những ngày đầu mẹ phải ngửi rốn con trước khi cho xuống nước, nếu rốn con bị ướt, có mùi hôi là các mẹ phải lưu ý không là nhiễm trùng. Tắm xong mẹ nên chấm khô rốn rồi nhỏ cồn betadin cho con, vừa tiệt trùng vừa làm rốn con khô nhanh, sau đó băng rốn con lại. Theo mình thấy thì cái gạc băng rốn các mẹ mua ngoài tiệm thuốc hơi dày, các mẹ dùng kéo sạch cắt mỏng 1/2 thôi rồi hẵng băng rốn cho con vì là nếu gạc dày quá, làm rốn con bí, ko khô được cũng sẽ làm nhiễm trùng rốn con.
    7. Khi tắm xong, các mẹ bôi thuốc chống hăm vào các khe, kẽ cho con. Mình khuyên các mẹ nên dùng Sudocream thay vì dùng phấn rôm hay bepanthen. Dùng sudocream rất dôi, lại tốt và còn dùng cho muoiooix đốt côn trùng cắn đc. Các mẹ nhỏ nước muối sinh lý vào mắt cho con. Khi tắm xong mẹ cũng phải đặt con vào 1 miếng lót và khẩn trương dùng bỉm tã che hàng con lại, tránh trường hợp đang lúi húi thay thay mặc mặc thì con tè hoặc ị ra, thế là công toi, bẩn cả mẹ cả con cả giường cả chiếu rồi lúc đấy lại còn lóng ngóng nữa chứ.
    8. Với con gái các mẹ nên mua 1kg bông y tế, mỗi lần rửa đít cho con thì xé bông nhúng vào nước ấm để lau rửa chứ đừng dùng khăn ướt, nó có cồn và hóa chất ko tốt cho con gái. Rửa cho con gái các mẹ phải tinh mắt, lau thật kĩ các kẽ, hồi đẻ bé đầu là con gái chưa có kinh nghiệm, nhiều khi em ko để ý, lau rửa rồi mà phưn vẫn dính đầy hàng của con. Nhất là phưn con lúc mới đầu thì nó bết thôi rồi. Con trai thì dễ hơn, rau xoẹt cái là xong nhưng con trai các mẹ chú ý mỗi lần tắm nên nong bao quy đầu của con ra và rửa sạch sẽ. Như con em ngày đầu trong viện cô bs đã tuột 1 phát ra luôn nên ko vấn đề gì nhưng em đi tắm cho nhiều bé trai, thấy nhiều bé bị hẹp bao quy đầu, dài bao quy đầu thì các mẹ phải nong từ từ, đừng cố tuột đc ngay lần đầu nhưng cũng đừng bỏ qua khoản tuột này kẻo hỏng hàng của con.
    9. Với các bé sơ sinh, thỉnh thoảng mẹ thấy con khụt khịt trong đường hô hấp, đấy có thể là do dịch trong quá trình đẻ vẫn ở trong, các mẹ làm sạch mũi cho con như sau: chuẩn bị nước muối sinh lý ấm, đặt con nằm nghiêng, đít cao hơn đầu, giữ chặt ko con giẫy càng đau càng sợ, bơm 5ml vào 1 bên mũi, nước muối sẽ chảy ra ở bên mũi kia cũng chất bẩn. Làm tương tự với bên mũi thứ 2. mỗi mũi làm 2 lần tức là tầm 10ml nước muối sinh lý. Bé có bị uống phải ít nước muối cũng ko sao, các mẹ đừng lo bé sặc. (làm như này hơi dã man đấy, có thể các mẹ sẽ sợ nhưng mà trong viện nhi người ta toàn làm như này cho trẻ con hết) chứ các mẹ lấy nước muối nhỏ tý ty vào mũi con là ko ăn thua đâu ạ.
    Thôi tạm thời thế đã nhỉ, em đi nấu cơm cho bố con nhà chúng nó đã rồi lại lên bốc phét tiếp sau ạ

13. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sinh - nuôi - dạy con với các mẹ(update tắm cho bé sơ sinh T8)

M sinh tháng 7 cũng học đc khá nhiều điều hữu ích từ chủ top :)

14. Duocvna

Duocvna Ươm mầm tương lai

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sinh - nuôi - dạy con với các mẹ(update tắm cho bé sơ sinh T8)

Tks mẹ nó nhé, rất nhiều kinh nghiệm cho các bà mẹ nuôi con lần đầu.

15. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Chủ top lặn mất tăm đâu rồi, ko viết tiếp kinh nghiệm cho cm học hỏi nữa à?