Tranh luận: Chia sẻ - làm bảo hiểm xã hội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi viayen, 17/4/2012.

1. numbus_2006

numbus_2006 Thành viên chính thức

Ðề: Chia sẻ - làm bảo hiểm xã hội

còn về thủ tục thì bao gồm: bạn điền thông tin vào mẫu 3a - TBH, ghi thời gian họ nghỉ bắt đầu từ tháng nào đến hết tháng nào

Đang tải...

2. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

vâng ah, em cảm ơn chị nhiều. chị ơi thế còn việc mang sổ bảo hiểm và giấy khai sinh là giai đoạn nào hả chị. Nhân viên này chưa làm sổ thì sao hả chị
    Cho em hỏi chút nữa là, chị ấy đóng bảo hiểm từ tháng 1/2012. đến hết tháng 7/2012 chị ấy nghỉ sinh. vậy vẫn được hưởng chế độ theo luật đúng ko chị ( em đọc luật là đóng liên tục 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh)

3. numbus_2006

nếu chỉ ấy đóng bảo hiểm 6 tháng liên tục thì sẽ được hưởng chế dộ thai sản.Chị ấy chưa có sổ thì vẫn được hưởng chế độ thai sản bình thường, nếu như công ty bạn đóng đầy đủ tiền và báo tăng giảm đầy đủ cho chị ấy. Sau khi chị ấy sinh và có giấy khai sinh của bé nhà chị ấy, thì bạn bảo chị ấy chuyển hồ sơ cho bạn làm chế dộ thai sản cho chị ấy luôn. (giấy khai sinh bản sao và giấy ra viện của chị ấy nhé)

like2010 thích bài này.
  4. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

Vâng em hiểu rồi ah, em cảm ơn chị nhiều nhiều ah

5. Me Hà Linh

Me Hà Linh Guest

Trường hợp của tớ, đi làm hơn 1 năm nay tại công ty nhưng cty vẫn ko làm bảo hiểm cho. Theo bạn thì tớ nên làm thế nào vì tớ cũng đang lên kế hoạch sinh bé thứ 2.

6. numbus_2006

nếu mẹ nó có ý định sinh bé thì nên tham gia bảo hiểm tự nguyện hay mẹ nó nhờ đóng ở công ty của các bạn mẹ nó ấy. mẹ nó thử hỏi bạn bè xem cho đóng nhờ ở công ty không.

7. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Theo như mình biết thì nếu cty ko đống bh cho nv thì cty sẽ phải trả người lao động số tiền bh này và phải có cam kết là tự nguyện ko đóng bh. Vậy sao bạn ko đòi quyền lợi?

8. hadi_nguyen

hadi_nguyen Bột trà xanh Thái Nguyên - Nguyên chất

Các mẹ ơi, cho em hỏi chút. Công ty e đang làm đã thu tiền bảo hiểm của năm 2010 rồi nhưng do có 1 chị trước chị ý lười k chịu đóng, mặc dù Sếp e có giục. Khi chị ấy nghỉ e đảm nhiệm việc đó, thời gian cứ êm ả trôi đi chả ai để ý gì. Rồi, có 1 sếp mới lên thay, thêm vào đó có 1 anh cty cũ xin ghỉ việc, a ý cứ nằng nặc bỉu e phải đóng trả anh ý thời gian a ý đã đóng tiền. Em có bỉu: cái này e k rõ, vi thời gian đó e k làm nên anh trực tiếp hỏi Sếp. Rồi Sếp e cứ bỉu e hướng giải quyết như thế nào? Cả nhà giúp em với

9. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Bên mình chuẩn bị tham gia BHXH cho nhân viên ở quận Ba Đình, nhưng mình lại chưa làm công việc này bao giờ. Mẹ nó có kinh nghiệm về thủ tục bảo hiểm ở quận Ba Đình thì chỉ giáo cho mình với. VD: Hồ sơ của nhân viên cần những gì (SYLL, Giấy khám sức khoẻ, và ???), mẫu văn bản đăng ký tham gia BHXH, ...
    Tks tks tks........

10. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Còn vụ này nữa, nhờ các mẹ tư vấn giúp: Có 1 anh có 2 sổ bảo hiểm đóng ở 2 cty mà trước đây anh ý từng làm việc. Giờ anh ý về cty mình, muốn gộp 2 sổ làm 1. Các mẹ giúp mình thủ tục để gộp 2 sổ BH thành 1 với.

11. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

bên tớ bạn làm bảo hiểm cũ có chút trục trặc nên nghỉ ... vô thời hạn và tớ là người kế nhiệm, ko được bàn giao.
    phải đi lần mò lại làm từ đầu ...
    mà tìm tung tóe cả công ty, ko thấy bất kể 1 quyển sổ bảo hiểm nào của nhân viên ... vậy thì tớ phải làm sao?
    có nhiều khả năng bạn trước chưa lấy ở trên bảo hiểm về ... nhưng giờ muốn lấy mớ sổ đó, hình như phải có giấy hẹn hay gì gì đó của cơ quan bảo hiểm thì phải?
    tớ thì ko có mấy cái kiểu như thế để mang lên cơ quan bảo hiểm. tớ đang rối quá! muốn điên cái đầu luôn.

có mẹ nào có cao kiến gì ko ạ?

12. lynk_rose

lynk_rose Banned

e có một thắc mắc mong các chị giải đáp giúp với ạ. ở công ty em có 1 nhân viên nữ phá thai do muốn thực hiện kế hoạch hóa thì có được hưởng BHXH không ạ, và thủ tục hồ sơ là gồm những gì ạ. em làm BHXH ở Cầu Giấy.em cũng mới phụ trách về BHXH nên còn ngu ngơ lắm ạ

13. numbus_2006

14. numbus_2006

Cái này chỉ có họp nội bộ với nhau thôi bạn ơi, đây là vấn đề của công ty mà

15. numbus_2006

Bạn nên lên bảo hiểm Ba Đình hỏi trực tiếp vì hồ sơ của các quận không giống nhau đâu
    Tựu chung là:
    - Hồ sơ của nhân viên: Hợp đồng lao động, giấy khám sức khỏe (có thời hạn trong vòng 6 tháng), giấy khai sinh (bản sao), CMTND (bản sao), 2 ảnh 3*4,
    +) Hồ sơ công ty:

- Bản sao QĐ thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký KD, Giấy phép hoạt động.

- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (Mẫu D02-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011) (02 bản)

- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu A01-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011)

- Văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị (Mẫu D01b-TS kèm phương án sản xuất, kinh doanh của đơn vị đối với đơn vị được đang ký đóng theo quý hoặc 6tháng 1lần.

- Giấy XN thời gian đóng BHTN chưa hưởng BHTN do cơ quan BHXH cấp (nếu có).

- Giấy tờ liên quan (để hưởng quyền lợi BHYT cao hơn).
    số lượng: 2 bộ

like2010, Me Uyenkutun2609 thích.
  16. lmanhhai

lmanhhai Thành viên tích cực

các bạn ơi giúp mình vơi, vấn đề là công ty mình chỉ đóng bhxh cho 2 người, từ 1/1/12 đến 30/6/12(giờ 2 người ko muốn đóng bhxh nữa, có nghĩa là cty ko có ai đóng bhxh, vậy mình phải làm thủ tục gì để xin ngừng đóng bhxh. cong ty đóng bhxh ở quận đống đa,
    Các bạn tư vấn giúp mình với

17. numbus_2006

bạn cần nêu rõ lý do cho mọi người biết tại sao công ty không đóng bảo hiểm cho nhân viên nữa rồi mới giải quyết tiếp được

18. nhunghn2004

nhunghn2004 0988.096.083-sữa rẻ, KM

Mẹ nó ơi, mẹ nó mở topic này hay quá, mình đang muốn nhờ các mẹ giúp, mẹ nào có cái thang bảng lương theo hệ số nhà nước cho em xin với ah, em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều
    Mail của em là nhunghn2004@yahoo.com các mẹ nhé, em đang rất cần ah, mong được các mẹ giúp đỡ

19. xoăn tít

xoăn tít Tặng yến sào KN Miễn Phí

Nghe cái vụ BHXH có vẻ nan giải quá :(

20. chau_leminh

chau_leminh Thành viên mới

Các mẹ ơi!
    Có mẹ nào đóng BHXH ở quận Tây Hồ không? Cho mẹ cháu hỏi chút! Mẹ cháu mới đi làm ở Cty mới, kế toán cũ nghỉ đột xuất nên mẹ cháu không được bàn giao gì, mà gọi điện thì cấm có nghe. Mà mẹ cháu thì chưa làm việc với báo hiểm bgiờ, nên mẹ cháu chẳng biết tí gì cả. Mà nghe giang hồ đồn đại thì BHXH mỗi nơi tính cách mỗi khác. Nên mẹ cháu phải hỏi đích danh BHXH Tây Hồ.
    Câu chuyện là thế này: Mẹ cháu vào làm từ 14/6, chị kế toán cũ nghỉ từ 4/6 và đã làm thủ tục báo giảm chốt sổ và lấy sổ BHXH hết rồi. Nhưng mọi giấy tờ BH ở cty chỉ có đến tháng 4. Mẹ cháu phải gọi điện hỏi quản lý thì mới biết được là đã báo giảm và chốt sổ. Mà gọi điện hỏi quản lý có dễ đâu, mẹ cháu gọi hơn chục cuộc mới gặp được 1 lần. Hic!
    Bây giờ mẹ cháu muốn lấy cái thông báo kết quả đóng hàng tháng từ tháng 5 trên BH thì làm thế nào ạ? Mong các mẹ giải đáp giúp mẹ cháu cụ thể để mẹ cháu làm một lần cho xong. Vì từ công ty mẹ cháu ở Xã đàn mà lên tận BHXH Tây Hồ ở Lạc Long Quân thì khổ quá. Mỗi lần đi về là đầu mẹ cháu gần như không còn nằm trên cổ nữa. HIc
    Thank các mẹ nhiều nhé!