Tranh luận: Chia sẻ - làm bảo hiểm xã hội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi viayen, 17/4/2012.

1. thuhoanguyen

thuhoanguyen Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ - làm bảo hiểm xã hội

Công ty mình chỉ có hai người tham gia BHXH. Nói thật, mình rất ngại vụ ra BHXH vì muốn ra gặp phải gọi điện hẹn trước rồi thái độ hách dịch, làm thai sản thì nửa năm mới được nhận tiền. Hóa ra là phải có phong bì thì mọi việc mới chạy nhanh được. nhưng từ năm 2012, BHXH TP Hà Nội cũng áp dụng chế độ một cửa. Sau một thời gian lộn xộn giờ mọi thứ đã đi vào nề nếp rồi. Nhận hồ sơ có giấy hẹn và trả hồ sơ đều 1 cửa hết. Thời gian lâu nhưng đã theo lộ trình cảm thấy thoải mái hẳn đỡ ngại ra BHXH như trước.

Đang tải...

2. bonghongden_hd

bonghongden_hd Thành viên mới

bạn ơi. mình cũng đang làm bảo hiểm cho cơ quan. Bạn có mối nào nhận làm bảo hiểm ko giới thiệu cho mình với để kiếm thêm chút. cảm ơn bạn nha.

3. mergi_rose

mergi_rose how come!

tớ đã đọc hết 1 lượt rùi. cảm ơn các mẹ
    Tớ chỉ ở nhà, h muốn đóng bảo hiểm tự nguyện, có mẹ nào ở Quận Đống Đa cho tớ xin chút gợi ý hay giúp tớ vụ này được không???

4. koreastyle

koreastyle Shop Ohui uy tín trên 10 năm

Em muốn đóng BHXH tự nguyện thù cần lam ntn?

5. thuhoanguyen

mergi_rose thích bài này.
  6. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Cho em oánh dấu trang này, đúng chuyên ngành nhưng là lính mới tò te nên vẫn phải học hỏi nhiều lắm. Rất mong nhận được sự chia sẻ từ phía chủ TOP.
    Thanks!

7. tamhoa8083

tamhoa8083 Thành viên kỳ cựu

Đánh dấu mình đang cần tìm hiểu. Cám ơn chủ top trước

8. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Đã qua cái thời lên BHXH HN làm việc nhưng nghĩ lại vẫn thấy sợ. Các chị BHXH thì đỏng đảnh, các anh thì đong đưa, chỉ thích nhìn thấy phong bì là cười. Các mẹ hãy cố lên vì quyền lợi của đồng nghiệp nha.

like2010 thích bài này.
  9. thuhoanguyen

Suy nghĩ của bạn đúng với ý của mình. Mới năm ngoái thôi mình rất ngại lên BHXH nhưng may mắn thay giờ mọi thứ đều theo chế độ 1 cửa cả. Nộp hồ sơ 1 cửa có giấy hẹn và trả kết quả 1 cửa.

10. muinham

muinham Thành viên đạt chuẩn

nhờ các mẹ tư vấn giúp mình ...
    - Hai cty mình làm đầu tiên đều ở Đồng Nài , 2 cty này kg hiểu sao đóng trùng BHXH 2 tháng 8 & 9 2003 cho mình . Nhưng khi mình nghỉ việc thì BHXH Đồng Nai vẫn chốt sổ bình thường (cty đầu tiên từ 10/2000 ~ 8/2003 ; cty thứ 2 từ 8/2003 ~5/2007) , BHXH ĐN xác nhận thời gian tham gia BHXH của mình là 6 năm 6 tháng .
    - sau đó , mình lên HCM làm ở cty thứ 3 từ 5/2007 ~ 5/2011 . Khi nghỉ việc ở cty thứ 3 này thì BHXH HCM kg chốt sổ cho mình với lý do bị đóng trùng 2 tháng 8 & 9 ,2003.

BHXH HCM làm vậy có đúng kg ? nhờ các mẹ tư vấn giúp !

chân thành cám ơn.

11. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

BHXH thành phố HCM làm vậy là đúng mẹ cháu ạ. Cơ quan BHXH khi làm chốt sổ mà thấy không đúng thời gian là người ta trả về đấy. Mẹ cháu phải quay lại các công ty cũ để yêu cầu họ chốt lại cho mình thì mình mới cầm quyển sổ đó lên mới được chấp nhận. Nhưng không biết là mình đi khỏi công ty cũ rồi thì về yêu cầu làm lại có dễ không nhỉ, đôi khi cán bộ BHXH hách dịch nhưng "người làm cũ" của mình cũng khó khăn không kém đâu ạ. Cả nhà ơi, vì cái Tâm trong nghề chúng ta cố gắng làm chuẩn nhất có thể để các bác đỡ gặp rắc rối về sau, nhưng có làm thì sẽ có sai, nếu bị sai thì cố gắng tạo điều kiện, hợp tác để người lao động được lấy sổ nhanh nhất, vì đó là trách nhiệm của cán bộ làm BHXH mà.

12. muinham

muinham Thành viên đạt chuẩn

hic hic ... cty cũ (cty thứ 2) kg chịu làm thoái thu cho mình mà còn có thái độ & lời nói bất lịch sự lắm lắm ... Bây giờ mình phải làm gì ?
    mình có thể nhờ cty đầu tiên làm thoái thu được không hay bắt buộc phải là cty thứ 2 ?
    Mình có thể yêu cầu BHXH ĐN can thiệp để cty thứ 2 làm thoái thu cho mình dc kg ??? thanks.

13. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

em cũng hóng hớt ah, em cũng quan tâm làm bảo hiểm lắm, có nhiều vấn đề chưa rõ, nhiều khi chỉ sai 1 chi tiết nhỏ cũng phải đi đi lại lại, Thanks chủ Top nhiều, em đặt 1 cục gạch hóng kinh nghiệm cả nhà ah

14. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Mình thấy đề tài này hay quá nên đọc từ trang 1 đến trang 6, không bỏ sót bài nào ! Và cũng có vài thắc mắc cần giải thích :

1. Như các mẹ nêu ở trên, vấn đề nộp trùng thời gian, nếu yêu cầu mình về công ty kêu thoái thu, nhưng như các mẹ biết đấy : quay về nơi mình đã ra đi (đôi khi xảy ra các tranh chấp!) yêu cầu họ làm giúp mình thì phần lớn là họ không làm (hoặc ầu ơ dí dầu ...). Có cách nào để giải quyết vấn đề này không ? Chẳng lẽ vì cái "vướng" này mà mình không có cách nào chốt sổ sao ???

2. Thời gian đóng bảo hiểm không liên tục thì có bị vấn đề gì không ? Mình có thể tự đóng "lấp đầy" các khoảng thời gian bị cách quãng không ?

3. Theo luật thì năm nay (2012), người lao động đóng bao nhiêu %, công ty đóng bao nhiêu % ?

4. Thực ra ý nghĩa của bảo hiểm xã hội là gì ? Có phải là tất cả tiền mình đóng trong quá trình làm việc như thế này thì mình sẽ được nhận khi nghỉ hưu không ? thế trường hợp mất sức lao động trước thời điểm nghỉ hưu thì sao ?

Mong các mẹ tư vấn giúp nhé ! :D

15. mengminh

mengminh Thành viên mới

mẹ nó đã tìm được người làm dịch vụ bảo hiểm chưa

16. van_thietke

van_thietke snow

chào các mẹ ! mình hiện đang làm BHNT tại công ty Great Eastern của singapore,hiện tại công ty đang có sản phẩm mua bảo hiểm cho con đi du học MỸ,SINGAPORE,ÚC bé sẽ được giảm hoặc miễn học phí và hỗ trợ chi phí ăn ở khi học tại các trường đại học ở các nước trên,các mẹ nào quan tâm thì nhớ pm cho mình nha ! mình sẽ nói rõ hơn..mình cũng vừa mua cho con gái mình 2 cái BH đấy ! tất cả vì tương lai con cái mà!
    rất mong nhận được sự ủng hộ của các mẹ:
    yahoo mình:hathihongvan_90
    mail:van_thietke@yahoo.com.vn
    dt :01208629568 (VÂN)

17. viayen

viayen Bắt đầu tích cực

Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã ghé thăm topic của mình. Nhưng topic của mình chỉ để các mẹ trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm với nhau. đề nghị bạn không spam tại topic này nhé

like2010nguyenhuong88 thích.
  18. viayen

viayen Bắt đầu tích cực

Các mẹ cứ tự làm đi ạ, ai cũng có lần đầu mà. Mẹ nó chia sẻ kinh nghiệm lên bảo hiểm họ đã đòi hỏi những gì rồi? để mọi ng cùng chia sẻ và rút ra kinh nghiệm nhé

19. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

Mấy chị ơi cho em hỏi, có nhân viên sắp nghỉ sinh, thì cần báo trước bao lâu, và những thủ tục gì ah. Em cũng mới làm bảo hiểm nên còn kém lắm a.
    Nhưng mà chị chủ Top nói em thấy rất đúng: khi chưa làm, và mới đầu em rất sợ ( ko tự tin chút nào cả). Nhưng khi làm quen quen rồi lai thấy thích thích ah, mà giờ 1 cửa rồi em thấy cũng có nhiều điều hay hơn. Em làm BHXH quận Thanh Xuân, em thấy mọi người ở đây cũng dễ chịu, cũng hướng dẫn nhiệt tình chứ ko quan liêu hách dịch lắm ạ :)

20. numbus_2006

numbus_2006 Thành viên chính thức

bạn cần báo giảm trong tháng mà người lao động mang thai định nghỉ, họ phải báo cho bạn biết là họ nghỉ sinh vào tháng nào, nhưng nhớ báo trước ngày mồng 5 hàng tháng nhe

like2010 thích bài này.