Thông tin: Chia Sẻ Thêm Về Dịch Tay Chân Miệng Ở Trẻ Em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Kem iu, 9/10/2018.

1. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Thành viên rất tích cực

“Lời cảnh báo dành cho các gia đình đang có con nhỏ, TUYỆT ĐỐI KO ĐẾN NƠI CÔNG CỘNG, KO ĐI NHÀ TRẺ THỜI ĐIỂM NÀY VÌ DỊCH BỆNH THẬT SỰ RẤT LỚN. “

Câu chuyện của mẹ Jacklyn Nguyen về cuộc chiến bảo vệ con mình!

[​IMG][​IMG][​IMG]

TRẢI NGHIỆM KHỦNG KHIẾP NHẤT CUỘC ĐỜI
    Tay chân miệng xin đừng xem thường!

Mình viết ra đây cuộc chiến chống lại bệnh TCM của KanKan để lưu lại sau này cho con đọc và hy vọng những chia sẻ của mình giúp được bạn bè có con nhỏ một phần nào đó.

26/9 phát hiện nốt đỏ dưới chân
    27/9 con sốt nhẹ
    28/9 nốt đỏ nhiều hơn, miệng lở, xác định TCM, cho nghỉ học
    29/9 con bỏ ăn, sáng đi khám ở bệnh viện lần 2, vẫn còn nhẹ và điều trị ở nhà. KanKan bị 2 lân rồi nên mình nghĩ lần này cũng như những lần trước.

Chiều 4h thấy ko ổn, cho con nhập viện BV Hoàn Mỹ. 8h tối con ngủ, mẹ cũng định nhắm mắt thì thấy con GIẬT MÌNH.
    Không tin vào mắt mình, kêu chồng ngồi nhìn con chung thì giật mình thật mạnh lần 2 chỉ sau 5ph. Lật đật gọi bác sĩ. Bác sĩ chạy qua và may mắn chứng kiến tận mắt con giật mình lần 3. Vì sao may mắn, sẽ nói sau.

Dịch năm nay, bệnh đông và nặng hơn gấp 5 lần năm ngoái. Virus đã có biến thể nên bệnh nặng, diễn tiến nhanh. BV Hoàn Mỹ gấp rút làm hồ sơ chuyển viện lên Nhi Đồng 2, và hành trình gian khổ bắt đầu....

Vào đến ND2 mới hiểu dịch bệnh là thế nào. Người lớn con nít nằm xếp lớp như cá mòi từ trong ra ngoài, ko có lối đi, ko có kk để thở, tưởng tượng mưa gió tạt vào hành lang thì tất cả đều ướt. Nhìn mà muốn tru di cửu tộc mấy ông mấy bà xây tượng đài nghìn tỷ.

Và ko suy nghĩ nhiều, 2 vợ chồng quyết định bắt taxi lên BV Nhi Đồng Thành Phố ở Long An trong đêm. Đến nơi là 1h sáng, và con đã giật mình vài lần trong khi đi. Lấy máu xét nghiệm ko được vì con loét miệng, bỏ ăn bỏ uống, máu quá đặc, dùng tay bóp chắt chiu từng giọt, mà sau cũng ko đủ phải lấy lần 2.

Vì con giật mình với sự chứng kiến của nhân viên y tế nên Bsi cấp cứu cho uống liền 1 viên pheno an thần bảo vệ não mà ko cần tốn thời gian quan sát thêm. May mắn mình nói là vậy!

TCM do virus, ko có thuốc trị, cách duy nhất là uống an thần bảo vệ não ko cho virus xâm nhập. Nhưng rất tiếc KanKan ko đáp ứng thuốc, con vẫn quấy, giật mình, tim đập nhanh dù ko sốt. Và con bị chuyển xuống phòng cấp cứu ngay lập tức để truyền liều mạnh hơn.

Xong bao nhiêu màn drama đè con lấy máu lấy ven, bác sĩ tư vấn.. Ở giai đoạn này TCM độ 2B con đã có thể bị tổn thương não, hô hấp và nội tạng. Nếu con tiếp tục ko đáp ứng thuốc thì dùng thuốc đặc trị hơn nữa, 5tr/ liều, có thể phải truyền ống thở, lọc máu & nằm như thực vật (bé giường kế bên). Khi tỉnh dậy cũng có thể còn di chứng.

Nghe xong, mình chỉ có thể lặng lẽ vào toilet khóc một trận...

Vào phòng cấp cứu rồi mới hiểu thế nào là địa ngục trần gian. Phòng có 7 giường, 3 giường là viêm màng não, 4 giường TCM.
    Các ca viêm màng não, bé nằm mấy tháng trời, sống thực vật, ko biết gì, máy móc dây nhợ khắp người, có tỉnh dậy thì não cũng chỉ còn 3,4 phần, nhìn xót xa khủng khiếp và giận vì tất cả đều do ko tiêm vacxin. Mấy mẹ anti vacxin làm ơn vô đây chơi vài tiếng xem thử ra ngoài còn mạnh miệng hok!

KanKan sau khi truyền thuốc thì nằm mê man, nhưng số cao liên tục. Đây là giai đoạn quyết định, người chăm em phải quan sát liên tục 24/24:
    - đo nhiệt độ hậu môn mỗi tiếng
    - lau mát người khi sốt cao
    - xem em có giật mình ko
    - quan sát mọi cử chỉ như mẹ mình phát hiện KanKan quéo tay quéo chân khi ngủ, là dấu hiệu biến chứng thần kinh và báo bác sĩ ngay lập tức.

Điều đáng sợ nhất của bệnh này là biến chứng:
    - viêm màng não, tất cả các bé TCM vào phòng cấp cứu đều bị xâm lấn động mạch, truyền thuốc đặc trị, chọc tủy và phát hiện viêm màng não
    - biến chứng thần kinh hoặc ảnh hưởng tứ chi: đây là nỗi sợ lớn nhất của mình. Sau vài ngày tạm ổn thì con tỉnh lại, nhưng mắt lừ đừ, và giác quan người mẹ cho mình biết con ko phải kankan ngày xưa, có điều rất lạ. Và đúng như mình đoán, tối ngủ ko có thuốc con co giật, mắt trợn ngược và cắn lưỡi 3-4 lần.

Bởi vậy, điều quan trọng nhất ở đây là QUAN SÁT, QUAN SÁT 24/7, KHÔNG ĐƯỢC RỜI MẮT, ĐẶC BIỆT KHI CON NGỦ. Nếu đêm đó mình ngủ thì ko biết chuyện gì sẽ xảy ra.

T2 là khi con ngưng thuốc phải quan sát khả năng nhận thức, tri giác, và hoạt động của tứ chi. Có bé quá nặng, khi tỉnh lại ko thể bước đi...

Kankan cũng vậy, đã có những giây phút cả gia đình tuyệt vọng, chỉ biết cầu cứu Trời Phật và cuối cùng may mắn, KanKan đã trở về toàn vẹn.

Lời cuối dành cho các gia đình đang có con nhỏ, TUYỆT ĐỐI KO ĐẾN NƠI CÔNG CỘNG, KO ĐI NHÀ TRẺ THỜI ĐIỂM NÀY VÌ DỊCH BỆNH THẬT SỰ RẤT LỚN. Bv ND TP xa xôi ở Long An cũng đã quá tải, nằm hành lang la liệt, cấp cứu 2 bé 1 giường rồi. Và khi có dấu hiệu nên đến bệnh viện ngay, ko tự chữa trị ở nhà.

@kankan: thôi chẳng mong con là hoa hậu bác sĩ nữa, chỉ cần con mạnh khỏe là được. Mẹ yêu con, con là nguồn sống của mẹ! Con phải nhớ, con trở lại manh khỏe là nhờ sự cố gắng của ông bà, cô chú, bác sĩ, y tá và cha mẹ. Phải biết nâng niu, giữ gìn thân thể này và sống thật tốt nhé con! Yêu con hơn cả bản thân mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Kem iu
    Đang tải...

2. Mẹ Kem iu

43403572_1908716835890969_5566181880794972160_n.png 43397943_1908716849224301_3815795459985768448_n.png 43322935_1908716845890968_2663590862730035200_n.png 43380891_1908716919224294_3238573553578147840_n.png

duclam1088 thích bài này.
  3. Mẹ Kem iu

4. Mẹ Kem iu

5. Mẹ Kem iu

6. Mẹ Kem iu

Phòng bệnh hơn chữa bệnh, các mẹ hãy giữ gìn vệ sinh cho con thật tốt cũng như việc nhắc nhở con biết vệ sinh tay chân sau khi đi vệ sinh, sau khi đi ra ngoài về và trước khi ăn bằng xà phòng. Tuyệt đối ko ngậm mút tay hoặc đồ chơi!
    Chúc các bé luôn khỏe để các mẹ luôn vui! :h: :h:

7. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Ôi trong SG dịch nguy hiểm quá, ở HN có bị k nhỉ? Mà các bé lớn 5tuổi còn bị bệnh này k?
    Cảm ơn chủ top đã chia sẻ

Mẹ Kem iu thích bài này.
  8. Mẹ Kem iu

HN cũng có mn nhé! Nhưng bị lẻ tẻ ko thành dịch thôi. Bé 5 tuổi vẫn bị và kể cả người lớn cũng còn bị cơ mn ạ. Tháng trước bạn học cùng lớp con em cũng bị nhưng mà bạn í bị nhẹ, bôi và uống nghỉ ở nhà 2 ngày là khỏi nên ko lây gì cho các bạn cùng lớp cả.

thuykitty2005 thích bài này.
  9. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Ôi vậy sao, mình tưởng mấy bé nhỏ mới bị. Mà bệnh này thì k có vắc xin cơ

Mẹ Kem iu thích bài này.
  10. Mẹ Kem iu

Đúng rồi nhé mn! Bệnh này theo kinh nghiệm của các bác sỹ là cứ 4 năm thì có 1 trận nặng. Và cách đây 4 năm cũng có nhiều bé bị tử vong. Để mình quote thêm bài của bác sỹ Lương Văn Chương- bs Nhi nổi tiếng có tâm ở BV Xanh Pôn cho các mẹ tham khảo thêm nhé! Hy vọng HN tránh được dịch này! :(

11. Mẹ Kem iu

BỆNH TAY CHÂN MIỆNG

Bệnh tay chân miệng gặp rải rác quanh năm ở hầu hết các địa phương. Bệnh có xu hướng tăng cao vào hai thời điểm từ tháng 3 đến tháng 5 và từ tháng 9 đến tháng 12 hàng năm. Vậy mà năm nay khi mới bắt đầu tháng 9 mà số trẻ bị bệnh đã tăng đột biến làm tôi nhớ lại cách đây 4 năm đã có khá nhiều trẻ tử vong. Theo quy luật các bệnh dịch thường 4 năm có một năm rất nặng nên tôi nghĩ năm nay được dự báo là năm của TAY CHÂN MIỆNG,.

Bệnh này do nhóm virut đường ruột gây ra, khi virut xâm nhập sẽ nhân lên ở Hạch bạch huyết, vào máu và gây tổn thương ở nhiều nơi như lòng bàn tay, gối mông, hậu môn, miệng.... nhưng người ta chỉ gọi chung chung là TAY CHÂN MIỆNG.

Bệnh này nếu chỉ có ở tay, chân, miệng... thì cũng XOÀNG THÔI sẽ tự khỏi sau một tuần. Nhưng kinh hoàng nếu có biến chứng sang Não, Tim, Phổi là tử vong rất nhanh.

PHÂN LOẠI

TAY CHÂN MIỆNG được chia làm 4 độ, tôi diễn giải nôm na dễ hiểu như sau:

TCM độ 1 là loại nhẹ nhất, hay không có biến chứng, chỉ có biểu hiện bên ngoài, loại này thường làm cho các bố mẹ hoang mang vì nhìn thấy, có bố mẹ vừa khám về lại gọi điện khi phát hiện thêm vài nốt nữa. Tôi có thể nói cái loại này không sợ vì nó mà phát ra ngoài thì sẽ ít chạy vào trong. Loại này cho VỀ NHÀ, hàng ngày đến Bsi khám lại.

TCM độ 2 là loại biến chứng Thần kinh, nói các khác nó là Viêm não, loại này biểu hiện sốt cao, run tay chân, giật mình. Loại này phải vào viện nằm ở KHOA LÂY.

TCM độ 3 loại biến chứng Tim mạch, loại này nguy hiểm với mạch nhanh và huyết áp tăng nên theo dõi từ KHOA LÂY chuyển khoa HỒI SỨC.

TCM độ 4 thường Phù phổi, loại này chết quá nhanh, hay nhầm bệnh khác.

THỂ BỆNH

Loại Tối cấp chết trong 24 h kể từ khi phát bệnh, nó quá nhanh, quá nguy hiểm, trẻ khó thở và tử vong, hay nhầm với Viêm phổi, Hen phế quản ...

Loại cấp tính diễn ra khoảng 1 tuần rồi khỏi.

Loại không điển hình chỉ nghi ngờ xét nghiệm thấy có.

VIRUT

Có 2 loại gây bệnh là Coxaski A16, và Enterovirus 71, trong 2 con này con A16 lành hơn, con EV71 Nguy hiểm vì biến chứng chết ngưòi, ngoài ra còn một số con khác,. Nếu con bạn bị TCM mà Bs cho xét nghiệm thì cũng biết thêm.

LÂY NHIỄM

Bệnh này lây từ đường tiêu hóa nên ngoài tay, chân miệng còn Hậu môn, vì đây là nơi thải virus.
    Nhiều bố mẹ tự tin con cái mình được chăm sóc cẩn thận lắm làm sao bị được, tôi mới kể một ví dụ như sau có bà đi chăm cháu bị TCM đi ra cổng viện mua Ngô luộc, tay bà ta vừa bế cháu mà bà ta bới cả nồi Ngô, bóc từng bắp một, chọn được bắp ngô non và ngon nhất nhưng bà ta để lại một lượng virus khá lớn, các bà nội trợ khác mua về và nghiễm nhiên được hưởng. Vài ngày sau lại có thêm bệnh nhân mới. Nói thế để thấy vệ sinh của mình kém thế nào.

Để cắt nguồn lây chỉ còn cách rửa tay sạch bằng xà phòng diệt khuẩn.

THỜI ĐIỂM VÀNG

Do bệnh có thời gian chuyển độ, từ độ 1 sang độ 2, 2 sang 3.. mỗi khi chuyển độ thường khoảng 6h đồng hồ, vì thế phải theo dõi sát đừng để muộn.

Chỉ có độ 1 là VỀ NHÀ nên bố mẹ phải chú ý dấu hiệu sau để đi viện ngay kẻo muộn

SỐT CAO không đáp ứng thuốc hạ sốt.

BỨT RỨT, QUẤY KHÓC...

LOẠNG CHOẠNG như người say rượu khi trẻ mất thăng bằng.

GIẬT MÌNH khi thay đổi tư thế..RUN TAY CHÂN..

CHỚI VỚI khi trẻ muốn với lấy đồ vật mà không thể lấy được, do trẻ mất định hướng.

VỆ SINH

Trẻ được tắm rửa hàng ngày, không bôi thuốc vào các nốt chưa vỡ, nốt TCM rất khó vỡ, chỉ có ở Gối và Mông dễ vỡ thì bôi Xanh methylen.

KẾT LUẬN

TCM là một bệnh nguy hiểm với thể tối cấp bệnh nhân tử vong rất nhanh, nên phòng bệnh là chính nên giữ gìn vệ sinh bàn tay sạch.

Khi bị nên xét nghiệm Virut nếu EV 71 thì càng biết mức độ nguy hiểm.

TCM Độ 1 được ở nhà nhưng phải mang đến Bs khám hàng ngày trong tuần đầu, phát hiện dấu hiệu nguy hiểm.

Tất cả nhóm TCM độ 2, 3, 4 đều nhập viện theo dõi, nếu độ 1 mà nhà xa trung tâm, bố mẹ dân trí thấp buộc phải vào viện.

Chúc các bé yêu quý vượt qua vụ dịch tôi dự đoán là khốc liệt này.

Dr Luong Van Chuong
    Khoa cấp cứu Bv xanhpon
    0912440134.

12. senbenho

senbenho Thành viên đạt chuẩn

nguy hiểm quá đi mất , các mẹ nhớ chú ý con em mình thường xuyên

Mẹ Kem iu thích bài này.
  13. Con Bố Toàn

Con Bố Toàn Thành viên mới

con nhà mình có dấu hiệu bị mẩn đỏ !

Mẹ Kem iu thích bài này.
  14. werewolfjnlove

werewolfjnlove Thành viên mới

mình xem trên tivi thấy nhiều đứa trẻ bị quá, mình cũng thấy hơi ớn ớn

Mẹ Kem iu thích bài này.
  15. Mẹ Kem iu

Bệnh thực tế ko quá nguy hiểm khi ở thể nhẹ nếu các mẹ theo dõi thường xuyên. Chỉ sợ bị biến chứng sang cấp độ 2 và 3 thì thực sự nguy hiểm. Nên mình cố gắng phòng tránh bằng 3 sạch: ăn sạch, chơi sạch, uống sạch là tạm ok đó ạ

16. Mẹ Kem iu

Thế bạn nhớ theo dõi triệu chứng theo bài viết của bs Chương nhé! Mình theo dõi xử lý kịp thời từ thể nhẹ thì sẽ an toàn cho con!

17. Mẹ Kem iu

Chuẩn luôn bạn. Nhìn mà xót xa. Dịch chồng chéo dịch. Bệnh viện thì quá tải. BS, y tá bơ phờ vì toàn là những ca cấp cứu trực 24/24. Các bé nhỏ thì phải bị buộc chân, tay để tranh giật mình còn truyền thuốc nọ kia. Thương khủng khiếp luôn :(

18. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên tích cực

các mẹ hạn chế cho bé ra nơi công cộng như công viên dễ bị lây lắm

19. Rymoonlove

Rymoonlove Thành viên tập sự

Mùa này chak mình nên cho bé ở nhà suốt, chả Tini world hay công viên gì hết, đọc mà sợ luôn

20. thutrang21415

thutrang21415 Thành viên tập sự

chúc các bé không bị bị lây nhiễm bệnh TCM trong thời gian này.