Chia sẻ về sự khác biệt về sữa xách tay mua ở mình/chính hãng; về nuôi con bằng sữa mẹ

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi bluesun, 27/12/2011.

1. bluesun

bluesun Thành viên sắp chính thức

Em là người luôn ủng hộ nuôi con bằng Sữa mẹ và thấy đúng là không gì quý bằng Sữa mẹ thật. Nhưng em thấy có sự khác nhau về sữa xách tay mua ở mình và sữa xách tay người nhà mua ở bển mang về nên trình bày với các mẹ.

2 tuần đầu sữa chưa về nhiều mà con hay đói, em buộc phải cho ăn thêm sữa ngoài. Lựa chọn là Nan. Em có nhờ bạn mua hộ 1 hộp Nan Nga. Lúc pha cũng hơi ngạc nhiên là sao nó ko loãng ra như sữa bình thường mà có vẻ có hạt nhỏ nhỏ bám vào thành bình (như là sữa ko tan hết) và hơi hơi vàng.

Sau 2 tuần, con em ăn hết hộp đó và em có mua 1 hộp Nan Nga khác ở ta thế vào đề phòng thôi, nhưng pha thì ko thấy như hộp trước. Sữa loãng như sữa Nan sx tại VN tức trắng và tan hoàn toàn.

Sau đấy, con em cũng chẳng uống sữa ngoài nữa vì Sữa mẹ về đủ nhiều để cho con măm. Hiện tại, bé đang sáng thứ 6 và em chọn tiếp Aptamil để cho bé ăn thêm 1 ngày/ bình bổ sung canxi thôi. Và với sữa này thì lại có thắc mắc tiếp.

Aptamil mua ở ta (hộp em mua ở HD) mở ra ko có tờ giới thiệu hoặc chỉ dẫn cho bé uống theo đúng tháng tuổi của nhà sản xuất. Còn hộp ông nội bé đi Anh mua về thì ở trên luôn có 1 tờ. Mà tất cả các hộp khi mua về đều niêm phong cẩn thận.

Tại sao lại có những khác biệt thế này nhỉ? Các chị cho con uống sữa có thấy thế không?

----------------
    Em chia sẻ thêm nữa. Hiện tại, nhiều người hay nói các mẹ bây giờ bị mất sữa hoặc ít sữa cho con bú. Nhưng thực tế em thấy mẹ ko bao giờ bị thiếu sữa cho con trừ khi ko cho con bú. Sữa mẹ tiết ra theo nhu cầu của bé, mẹ ko cho bú hoặc nghĩ ngực mình ko căng tức là ko đủ cho con ăn và rồi cho con ăn ngoài là gián tiếp làm lượng sữa lại giảm tiếp.

Điển hình là một đứa bảo thủ như em. Mẹ em nhìn ngực em hồi mới sinh luôn bảo là ít sữa và luôn nhắc em cho con ăn thêm. Nhưng em vẫn cho con ti mẹ. Ti ko căng ko hẳn là ít, cứ cho con ti, khắc có sữa. Tuy nhiên, đi kèm phải là ăn uống đủ chất (đủ chất chứ ko phải là ăn nhiều) và uống nhiều nước. Cụ thể, bé nhà em trộm vía bụ sữa và tăng cân, chiều cao đều đặn, chẳng kém gì các bạn nuôi bộ.

Chú ý: Bé mới sinh, khi về với mẹ đừng chần chừ vạch ti cho con bú. Mới đầu sẽ rất dễ bị đau rát hoặc nứt đầu ti nên các mẹ cứ chuẩn bị 1 tuýp Bepanthen vừa bôi cho con phòng hăm vừa bôi đầu ti nếu bị rát quá. (Bôi đầu ti thì để lâu mới cho con ăn và trước khi con ăn lau thật sạch). Yên tâm là về sau sẽ bé bú nhiều lưỡi có lớp màng bảo vệ thì ti mẹ sẽ ko bị rát tị nào.

Mặc dù là tháng đầu em stress kinh khủng chuyện ăn uống, ko thể ăn được, nhưng chọn những đồ nhiều chất như thịt, tôm, trứng, cơm ăn ít cũng ko sao, mà có ăn cũng ko nổi. Mỗi sáng thức dậy sợ nhất là chuyện có 5 bữa đang chờ, qua được bữa nào sung sướng bữa đấy. Một cảm giác phải gọi là stress ăn uống trầm trọng. Tuy nhin, em uống nhiều nước ấm, ăn nhiều hoa quả ngọt. Cho con ti nhiều nên tọp đi nhanh chóng, lên bàn đẻ cả mẹ cả con cả ối là 70 cưn, giờ con hơn 5 tháng là 55-56 cưn rồi. He he. Giờ gọn gàng lắm roài, chỉ còn tập cái bụng thôi.

Vậy nên, các bà mẹ, hãy cho con ti ^^
    (Phải đi đăng kí bản quyền slogan này mới được)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluesun
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 27/12/2011
    dior thích bài này.
  2. me_thocoi

me_thocoi Mỹ phẩm xách tay

Ðề: Chia sẻ về sự khác biệt về sữa xách tay mua ở mình/chính hãng; về nuôi con bằng sữa mẹ

hihi, mình cũng chôcn bú hoàn toàn tới khi được 6 thnags tuổi, nhưng khi đi làm thì sữa sẽ ít dần vì con không có bú thường xuyên nên phải cho con dùng sữa ngoài. bé nhà mình sinh được có 2,8kg nhưng trộm vía lúc bé được 6 tháng đạt 8kg. bây h 15 tháng rồi mà cô ý được 12kg thôi nhưng người thì dài ra đáng kể. Trong suốt 2 tháng đầu mình suốt ngày phải ăn móng giò và chân chó nữa để cho nhiều sữa nên con bú thế nào thì mẹ vẫn là bộ dạng thùng phi không giảm so với lúc sinh con.hihi