Cần giúp: Chia Sẻ Video Kinh Nghiệm Dạy Con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi rucon_ngannam, 12/7/2010.

1. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Hiện nay, có thể thấy rõ việc giáo dục của gia đình với trẻ nhỏ là rất quan trọng, và cũng là nền tảng để tạo nên nhân cách của đứa trẻ sau này, vì gia đình là môi trường lớn nên gần gũi nhất của đứa trẻ. Đặc biệt là những lứa tuổi đầu đời, trẻ cần được sự giáo dục cũng như giáo dưỡng đầy đủ nhất từ bố mẹ, thì sau này, trẻ lớn lên mới có được nền tảng tốt nhất đê đón nhận mọi sự tiếp theo.
    Một điều quan trọng có thể thấy hiện nay, là thế hệ các bậc phụ huynh ở thời đại hiện nay có ưu thế hơn rất nhiều so với ông bà chúng ta ngày trước: có cuộc sống hoà bình, có học thức, có công việc phù hợp với năng lực bản thân, có mức thu nhập tương đối cao, được sống trong thời đại công nghệ khoa học, trong một xã hội tiến bộ,… Nhưng đó cũng chính là yếu điểm của các bậc phụ huynh ngày nay. Cuộc sống vồn vã, công việc bận rộn, hoà mình vào nhịp sống mới, mà đôi lúc sao nhãng việc giáo dục con.
    Cũng đã có khá nhiều topic đề cập đến việc chia sẻ kinh nghiệm của các bậc phu huynh dạy con trên diễn đàn này, hoặc như hiện giờ đang có mục dạy kỹ năng sống cho trẻ nhỏ, cũng được khá nhiều người quan tâm đến mảng này, nhưng theo tôi cảm thấy nó mới chỉ dừng lại ở những ký ức, hay là sự việc được kể lại,…
    Dùng các thiết bị hỗ trợ, ghi lại cách dạy con của từng bậc cha/mẹ cũng là một cách chia sẻ kinh nghiệm hay cho mọi người. Chúng ta sẽ tổ chức một cuộc thi, chọn ra những video dạy con hay nhất để chia sẻ cùng mọi người. Những video này sẽ được các gia đình thực hiện theo 1 chủ đề cho trước hàng tuần, rồi gửi về cho ban tổ chức, BTC sẽ tổng hợp lại và đưa lên diễn đàn để mọi người cùng đánh giá, chọn ra video có tính chia sẻ cao nhất và trao giải. Mọi người tham gia có thể dùng điện thoại để quay video và gửi lại cho ban tổ chức.
    Xin mọi người cho ý kiến về vấn đề này nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rucon_ngannam
    Đang tải...

2. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Ðề: Thành lập câu lạc bộ chia sẻ video kinh nghiệm dạy con

Đây là ý tưởng hay, mình hoàn toàn ủng hộ mẹ nó về ý tưởng này. Cũng mong rằng nhận được nhiều hơn nữa sự ủng hộ của mọi thành viên diễn đàn LCM.

rucon_ngannam thích bài này.
  3. maylangthang1111

maylangthang1111 Thành viên mới

nhà tớ có máy quay nhưng ko hitech để quay lại được các tính huống, bà mẹ nào cũng đầu bù tóc rối vì con rồi, xin kiếu vụ này ạ.
    Nếu quay được thì tớ làm bên truyền hình rồi, ý tưởng của tớ sẽ chuyển sang chuyên mục của tivi dành cho các chuyên gia chia sẻ về cách dạy dỗ con.

4. rucon_ngannam

Bạn có thể quay lại bằng điện thoại cũng được. Vấn đề dạy con là vấn đề của cả từng gia đình, chứ k hẳn chỉ dành cho chuyên gia. Bố mẹ nào cũng fải dạy con, do đó tớ nghĩ sẽ có rất nhiều tình huống cần có hình ảnh cụ thể để mọi người cùng chia sẻ với nhau, chứ k chỉ đơn giản là viết.
    Cảm ơn về góp ý của bạn!

5. maylangthang1111

maylangthang1111 Thành viên mới

nếu quay được thì gọi là " diễn " rồi bạn ạ. mà đang giải thích cho con, lại nhớ ra chỉnh máy quay chắc, hic, tớ bó tay vụ này.

6. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ thấy đây là 1 ý kiến hay, chia sẻ bằng cách này rất thuận tiện và dễ dàng giúp cho những người học hỏi
    Tuy nhiên, có 1 khó khăn là cần có người thứ 3 hỗ trợ để quay video

7. rucon_ngannam

Chắc bạn chưa hiểu ý tớ, tớ k nói là "diễn" mà chỉ là ghi lại một tình huống bạn dạy con để chia sẻ kinh nghiệm, chứ k phải là nơi bạn tập làm diễn viên, hay khoe dung nhan, sắc đẹp, hay cái j đó... Tớ có nói quay lại được bằng điện thoại, bạn chỉ cần ghi lại được 1 tình huống bạn dạy con thôi!

8. rucon_ngannam

Cảm ơn mẹ nó. Chúc mừng mẹ nó quay trở lại! T cũng thấy có khó khăn đó, nhưng tớ nghĩ cái đó từng gia đình có thể khắc phục được. Cái này cũng là 1 cách để mình có thể lưu lại dấu ấn từng giai đoạn phát triển của con!

9. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

Ðề: Chia sẻ video kinh nghiệm dạy con

em thì thích quay lại những gì con mình đã làm được.nhìn con lớn khôn từng ngày thích thật.đợt vừa rồi muốn mua 1 cái máy quay để quay cho con nhưng mà ít tiền nên chẳng biết mua máy gì đành thôi.nếu có đoạn clip nào em sẽ gửi nhé

10. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu chỉ quay những gì con làm được thì chỉ có tác dụng ghi lại dấu ấn làm kỷ niệm thôi, chứ không có tác dụng truyền lại kinh nghiệm cho những người khác

11. rucon_ngannam

T cũng đồng ý với ý kiến này cảu mẹ Phuỏnganh, cái mình cần là chia sẻ kinh nghiệm "dạy con". Tất nhiên cũng hoan nghệnh mẹ nó nếu muốn chia sẻ những kỉ niệm của bé nhà bạn

12. www.thuocgiadinh.com

www.thuocgiadinh.com Thành viên sắp chính thức

tớ nghĩ mọi người cứ đưa các tình huống rồi cùng bàn cách xử trí là hay nhất

13. rucon_ngannam

Cũng có một cuộc thi với nội dung tương tự như ý kiến của bạn. Mời bạn qua bên Câu lạc bộ Học Cùng bé để tham gia nhé! Rât cảm ơn ý kiến của bạn!