Chia sẻ với các mẹ có con bị táo bón. Tổng hợp tất cả kinh nghiệm của mình.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi luyentrieu, 17/12/2013.

1. luyentrieu

luyentrieu Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ, mình viết bài này để mẹ nào có con bị táo bón cùng vào đọc và chia sẻ với nhau kinh nghiệm. Công nhận nuôi con mới thấy nhọc, lo "đầu vào" rồi lại lo "đầu ra". Mà bé táo bón thì lại kéo theo lười ăn, mẹ lại càng thêm vất vả. Mình theo cuộc chiến này sắp dc 2 năm rồi, giờ viết ra đây chia sẻ với các mẹ.

Con gái mình hơn 2 tuổi, lúc mới sinh cháu phát triển bình thường, đến tầm 3 tháng tuổi mình thấy cháu bị táo bón (bé nhà mình sữa mẹ hoàn toàn từ lúc sinh đến 8 tháng tuổi). Nhớ lại hồi đó cả nhà đi làm về ngoài câu hỏi "hôm nay con ị chưa?" thì chẳng còn câu gì khác? Mình cũng đọc đủ cách, ăn rau lang, nước cam, đồ nhuận tràng...tóm lại đủ thứ rồi cho bé bú nhưng không ăn thua. Đỉnh điểm có lần 5 ngày cháu không đi được mình đã phải đưa cháu đến viện Nhi TW để khám, đến đây mới biết bé nhà mình bị hẹp hậu môn, bác sĩ hướng dẫn mình cách nong cho bé rồi cho về nhà. Về đến nhà, việc đầu tiên của mình là tìm hiểu trên mạng về bệnh này, may sao mình tìm được bài viết của một mẹ trên Vnexpress về hành trình chữa bệnh hẹp hậu môn cho con. Từ đó cứ sáng bé ngủ dậy là mình nong hậu môn cho bé (nhà mình bà nội và chồng không ai dám làm). Nong hàng ngày như vậy kèm chế độ ăn cải thiện, sau đúng 1 tháng thì bé nhà mình tự "đi" bình thường được (trước đó phải nong hậu môn bé mới đi được). Đặc biệt là khỏi hẳn luôn, không có hiện tượng bị táo bón nữa.

Hết táo bón được khoảng hơn 1 năm, lúc bé 18 tháng mình cho bé ăn cơm (mình cho bé ăn dặm kiểu Nhật nên cháu ăn thô tốt). Chuyển sang giai đoạn ăn cơm cháu ăn được rất ít rau, hậu quả là mình thấy cháu bị táo bón trở lại. Do đã lâu cháu không bị nên mình chủ quan dẫn đến cháu bị táo bón nặng. Hôm đó mình thấy cháu rặn mãi không được, phân nhìn thấy rồi mà không ra được, cháu đau quá khóc ghê lắm, mình phải thụt mật ong bé mới ị được. Sau đó tận mấy ngày sau cháu vẫn còn sợ không dám ngồi bô. Thế là mẹ lại phải bước vào cuộc chiến táo bón. Trộm vía giờ cháu ổn rồi, cứ đợt nào ăn ít rau cháu lại táo bón (vì cháu cũng cơ địa nóng trong giống mẹ nữa), nhưng vì mẹ đã "găm" đầy mình kinh nghiệm chống táo bón nên mọi chuyện vẫn ổn được. Chia sẻ ra đây với các mẹ nhé:

1. Thanh long

Không rõ bé nhà mình hợp hay thế nào nhưng mình thấy thanh long nhuận tràng tốt lắm, cứ hôm nào bé không đi thì hôm sau mình cho bé ăn thanh long là bé đi luôn (ăn đến nửa quả luôn). Đến nỗi cháu sợ thanh long luôn rồi, nhưng nếu táo vẫn phải cho bé ăn, mình gửi các cô cho dễ vì bé ăn ở lớp ngoan hơn.

2. Rau khoai lang

Rau khoai lang cũng rất tốt, nếu cháu bị táo thì mình lại cho bé ăn rau. Nhưng có lần đọc được thông tin là ăn nhiều rau khoai lang ko tốt. Mình cũng chẳng rõ thế nào.

3. Vừng đen

Vì có lần mình đọc được bài chia sẻ chữa táo bón cho con bằng vừng đen thế là mình cũng làm cho bé 1 lọ vừng. Cứ bữa cơm thì mình cho 1 thìa vừng đen vào. Vừng này thơm dễ ăn lắm. Bé nhà mình còn toàn đòi mẹ cho. Cũng ko rõ công dụng chữa táo bón có tốt ko (vì mẹ kết hợp nhiều phương pháp quá, hihi) nhưng trước mắt là cháu tóc mượt và đẹp lắm :)). Chắc do mẹ cho ăn vừng đen nhiều quá.

Về cơ bản trên đây là 3 "vũ khí" mạnh nhất của mình để trị táo bón cho bé. Nhưng các mẹ đừng chỉ áp dụng duy nhất 1 phương pháp nào nhé, chắc sẽ không hiệu quả mấy đâu. Quan trọng mẹ phải theo dõi bé sát sao, nếu thấy bé có dấu hiệu táo là phải xử lý ngay. Tránh để bé 2-3 ngày ko ị được nhé vì lúc đó phân rắn, bé phải rặn vừa đau vừa có hại mà lần sau bé sợ ko dám "đi" nữa. Rút cục thành cái vòng luẩn quẩn đó. Kinh nghiệm của mình là nếu 1 ngày ko thấy bé ị là hôm sau mình cho bé ăn đồ nhuận tràng ngay, hoạc tăng cường rau lên làm sao để hôm sau hoạc hôm sau nữa bé đi được. Tránh để lâu ngày phân đóng khối to và rắn. Ngoài ra mình khuyến khích bé chạy nhảy (trộm vía bé nhà mình con gái nhưng cũng nghịch lắm), ăn cơm lúc nào cũng 1 bát cơm, 1 bát canh, 1 bát rau. Chế độ vậy nên giờ cháu ổn rồi, có hôm nào ko đi được thì mẹ lại áp dụng kinh nghiệm trên là xong ngay.

Chia sẻ với các mẹ vài kinh nghiệm vậy, có mẹ nào có kinh nghiệm hay hơn thì comment thêm nhé. Lần sau mình định viết kinh nghiệm rửa mũi với xử lý khi bé ho hoạc sổ mũi nhé. Kinh nghiệm cá nhân thôi nhưng mình thấy cũng hiệu quả nên chia sẻ với các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luyentrieu
    Đang tải...

2. laithithuhuong

laithithuhuong Thành viên chính thức

Ðề: Chia sẻ với các mẹ có con bị táo bón. Tổng hợp tất cả kinh nghiệm của mình.

Mn oi,cho minh hoi cach nong hau mon nhu the nao a?be nha minh 6 thang nhung cung hay tao lam.co luc 3ngay,luc 5 ngay.phan thi cung oi la cung.moi lan xi be la minh phai banh hau mon be ra.thi phan moi ra duoc.thuong con lam.be nha minh an bot va ti sua me thoi.luc 2,3 thang be cung thuong xuyen bi tao.cung phai may ngay moi di duoc.luc do do nghi chac be ti me toan nuoc nen di te het nen it di ngoai.

3. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Khi bé ho thì ko nên cho bé ăn vừng nhé, sẽ ho thêm đấy ạ

4. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

thông tin thât hữu ích ngày trước bé nhà m hay bị táo bón lắm.nhưng giờ thì hết rồi

5. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Nhà mình cả người lớn nếu bị táo bón cũng hay ăn khoai lang và rau khoai lang. Đối với trẻ em lâu lâu không đi là lại phải thụt, vì trẻ em không chịu được lâu đi ngoài như người lớn bạn ạ

6. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, thông tin rau khoai lang k tốt cũng k hẳn là đúng. Nhưng vì rau lang có tính chát, một số trường hợp nó có thể làm thêm táo bón chứ k làm giảm táo bón đâu. Nhưng củ khoai lang thì lại rất tốt, cung cấp nhiều chất xơ, giúp nhuận tràng, nên ăn khi táo bón. Mình cũng có chút kinh nghiệm về táo bón ở trẻ muốn cung cấp cho các mẹ. Vì mình tiếp xúc vs nhiều mẹ có con bị táo bón, cũng như được nghe nhiều ý kiến của bác sĩ chia sẻ về cách trị táo bón, nên mình tóm gọn ở 1 vài điểm sau:

1. Nên cho con uống đủ nước: 1 -2l nước mỗi ngày, bao gồm cả nước lã đun sôi và nước từ các bữa ăn trong ngày. Hạn chế cho con uống nước ngọt, đồ uống có gas, và nếu hàng ngày cho con ăn sinh tố là tốt nhất, vừa bổ sung thêm cả nhiều chất xơ thêm luôn

2. Bổ sung thêm chất xơ từ rau xanh và hoa quả: Các loại rau nên cho bé ăn là: rau mồng tơi, măng tây, súp lơ,...nên cho bé ăn lá và bỏ cuộng đi sẽ bổ sung nhiều chất xơ hơn

Hoa quả nên cho bé ăn nhiều là lê, táo, mận (quả mận của miền Bắc chứ k phải quả roi), thanh long,...tốt nhất nên xay sinh tố ra để bé uống

3. Tập thói quen đi đại tiện đúng giờ: Đây là cách để tạo thói quen nhu động ruột cho bé. Nên để bé đại tiện vào sáng hoặc chiều tối. Khi bé đi đại tiện, cần chú ý để bé k bị phân tâm bởi xung quanh như xem ti vi hay nghịch đồ chơi.

4. Khuyến khích và tạo cơ hội để bé vận động thật nhiều Trong thực tế thì trẻ ham vận động sẽ ít bị táo bón hơn trẻ lười vận động. Đối với những trẻ còn nhỏ, các mẹ nên massage bụng cho con vào mỗi tối để kích thích vận động cơ ruột:
    - Xoa bụng bé theo chiều từ phải sang trái (chiều của bụng bé) 10'
    - Di chuyển chân cho bé theo kiểu đạp xe 10' nữa
    Cách này có tác động khá tốt nhé!

Nếu như thực hiện các cách đó mà quá 7 ngày trẻ vẫn k đi đại tiện được thì các mẹ phải đưa bé ngay đến gặp bác sĩ để khám kĩ lưỡng, vì bé sẽ rất dễ có nguy cơ mắc nhiều bệnh như phình đại tràng,....

Đây là một số kinh nghiệm của em, các mẹ tham khảo nhé.
    Nếu con các mẹ lười ăn rau, có thể bổ sung thêm chất xơ hòa tan cho con nhé. Loại này được đóng túi và rất tốt cho các bé bị táo bón hiện nay,

7. Lien Ken

Chỉ nên thụt cho con khi lần đầu con bị táo thôi mẹ nó ơi, thụt nhiều sẽ làm cho con lười dặn đại tiện và ỷ vào thụt, k tốt đâu ạ

8. Lien Ken

nếu bé đang ăn sữa mẹ thì mẹ nó cũng phải xem lại chế độ ăn uống của mẹ nó có làm ảnh hưởng đến con không nhé. Mẹ nó áp dụng vài cách mình viết phía trên xem có cải thiện được hơn không nhé.

9. laithithuhuong

laithithuhuong Thành viên chính thức

Mn chi cho m cach nong hau mon voi.m an rat nhiu rau,uog nc nhiu nhug con van the ah.nhin be di ngoai ran do mat chac dau dit wa khoc luon k ran nua ma thuog be

10. mattroixinh

mattroixinh Banned

Bé nhà mình không chịu ăn rau, cũng bị táo bón luôn, mình cho bé dùng phan tả diệp thấy cũng hiệu quả.

11. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

12. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Các mẹ nên bổ sung đủ dưỡng chất cũng như rau xanh cho mỗi bữa ăn của bé để tránh táo bón.