Chia sẻ với các mẹ có con chậm nói giống như em

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi glenndoman_vietnam, 25/6/2014.

Tags:
  1. glenndoman_vietnam

glenndoman_vietnam Dr Belter Việt Nam

Bun nhà em 22 tháng bây giờ con mới nói được là từ “ba! baaa!!!”. Còn bé Ben bên hàng xóm mới 17 tháng đã líu la líu lô. Nên em rất lo lắng. Trong những ngày qua em đã tìm hiểu ở trên các diễn đàn mẹ và bé cũng như cho bé đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo cháu chỉ chậm nói thôi chứ không có vấn đề gì cả. Hôm nay em lại được đọc bài viết của mẹ bé Shin thấy khá hay nên em post lên đây chia sẻ với các mẹ có con chậm nói:

Trò chuyện với con mỗi ngày

Làm như vậy để con "ngấm" dần ngôn ngữ, dù cho bé đã nói được hay chưa. Nên mỗi ngày, từ khi Shin thức dậy, em đều hồ hởi: "Chào buổi sáng, Shin mũi nhọn của mẹ! Chào con! Xin chào!..." Lúc bế con ra mở cửa sổ, em cũng chỉ tay và nói: "Chúng ta mở cửa ra nào, Shin mở cửa nhé! Mở cửa này". Sau đó, khi con với tay lên cửa, em bảo: "Shin đẩy ra, đẩy ra,..." Vừa nói em vừa cùng con đẩy cánh cửa. Rồi em cho con đứng ngắm mọi vật bên ngoài, "giảng giải" cho bé: "Con chim kìa, chim đó, chim bay cao nè..." Suốt cả ngày, bất cứ làm việc gì em cũng "trao đổi" với con như vậy, và lặp đi lặp lại nhiều lần thật chậm chạp, dù con chỉ nghe mà không nói theo được. Hoặc mỗi khi con cố gắng mấp máy môi để nói theo mẹ, em vừa nhắc lại từ đó vừa khích lệ con.

Suốt một thời gian dài, thấy em cứ "lảm nhảm" một mình (thực ra là với con nhưng vì bé không chịu nói mà) nên chồng em, người nhà rồi hàng xóm còn bảo dở hơi. Em kệ, cứ kiên trì như thế. Suốt cả tháng Trời, con đã chịu nổi hứng nói theo mẹ nhiều hơn, nhưng vẫn chưa bập bẹ được từ nào. Em hơi nản, nhưng rồi lại quay ra trách mình kém cỏi vì mới có vài ngày đã mất tinh thần rồi. Thế là em lên dây cót lần 2, vẫn "bài" "lảm nhảm" với con hàng ngày như thế, em ròng rã thực hiện.

Em không quan tâm đến chuyện con có nói được không nữa, em cứ coi như một điều tốt cho con nên kiên trì làm, với tâm lý thoải mái nhất. Mỗi lần nói chuyện, em cũng luôn nhìn vào mắt con, sao cho bé thấy và cảm nhận được những gì mẹ truyền đạt.

Tăng thời gian hoạt động bên ngoài

Nghe lời các mẹ mách, em chăm chỉ cho con chơi cùng với các bé khác hơn. Những buổi vui chơi ngoài trời của Shin cũng tăng lên đáng kể, thay vì ở nhà nhiều như trước. Rồi một lần, lúc đang ôm con ra công viên vào sáng sớm, em bỗng giật mình vì tiếng con kêu: "Chinnnnnn". Có lẽ con định nói chữ "chim" nhưng còn ngọng ngịu, vậy mà em mừng húm. Cuối cùng thì con đã phát âm thêm một từ mới. Coi như những cố gắng của em bắt đầu có tác dụng rồi. Động lực của em lúc ấy lớn vô cùng các mẹ ạ.

Cố gắng "kích thích" con tự nói

Khi sắp đến giờ ăn, em không "đút" cơm vội mà hỏi Shin: "Con ăn không? Ăn nhé! Shin muốn ăn chưa?" Mới đầu Shin chỉ gật gật và há miệng, sau đó em không đút nữa con mới kéo tay mẹ như thể đòi ăn, em vẫn không cho. Đến lúc cu cậu hét lên: "Ăngggg!!!" thì em mới chịu đút cơm. Đấy là cách em kích thích con nói. Với bất cứ hoạt động nào khác, em cũng luôn "ra điều kiện" như vậy để "buộc" con phải "lên tiếng".

Vậy thôi, chỉ bằng những điều hết sức đơn giản như vậy mà con em giờ nói vanh vách ấy. Có lẽ do khi mẹ trò chuyện nhiều, con đã "ngấm" dần được ý nghĩa của ngôn ngữ. Sau đó chỉ cần kích thích con chịu nói là được. Khi bé chịu nói quen rồi, bé sẽ không còn lười như trước nữa. Em cũng dành nhiều thời gian để chơi cùng con hơn, để bé cảm thấy gần gũi với mẹ và dễ bộc lộ cảm xúc, suy nghĩ qua lời nói.

So với các bé khác thì Shin nhà em được xếp vào hàng chậm chạp. Nhưng mẹ nào có bé giống Shin thì cũng đừng vội lo nhé! Vì chẳng phải bé gặp vấn đề gì nghiêm trọng đâu. Các mẹ có thể tham khảo cách của em, biết đâu bé cũng nhanh chóng nói vanh vách luôn đấy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi glenndoman_vietnam
    Đang tải...

2. quanghn90

quanghn90 Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ với các mẹ có con chậm nói giống như em

Con của ông anh em cũng chậm nói. 2 tuổi mới bập bẹ được vài từ trong khi con hàng xóm nó đã nói,hát leo lẻo rồi. Nhưng hình như con trai sẽ chậm nói hơn con gái thì phải

3. weddingplannerhanoi

weddingplannerhanoi Banned

Cháu lên ba cả nhà tập nói,muốn trẻ học nói gì người lớn phải nói trước và đặc biệt ko được nói túc.
    Ví dụ nếu muốn gọi tên bé và bé trả lời là dạ khi đó người lớn cũng dạ khi ai đó gọi tên mình =))

4. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

xóm e nhiều trẻ con nên tự chúng nó dạy cho nhau hihi, cháu gái e 16 tháng cũng nói đc nhiều phết rồi đấy...2-3 từ liền nhau cũng nói đc rùi...

5. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Cu nhà mình cũng hơn 30 tháng mới nói mà ngọng lứu lo. lúc 20 tháng phát hiện ra cũng lo lắm, làm đủ cách. giờ thì như vẹt

6. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

e cũng bít mấy đứa trẻ chậm nói... đúng là tầm ~2 tuổi r mà vẫn chưa ê a j thì buồn thật

7. me_bin_bon

me_bin_bon

trộm vía 2 ông tướng nhà tớ thì nói nhanh nhưng lại ngọng

8. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

không sao đâu thế vẫn là bình thường mà bao giờ cho cháu đi học được mới là lúc cháu biết nói rất nhanh

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cám ơn bài viết của mn. Bé nhà mình cũng thuộc diện chậm nói.

10. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Em up lên cho các mẹ quan tâm nào, đúng là thấy cháu mà không bằng các bạn, lại chậm quá thì nhiều lúc sợ thật. Trộm vía nhà em cháu bình thường.

11. hn_tt

hn_tt Thành viên chính thức

Bài viết hữu ích, cảm ơn bạn đã chỉa sẻ nhé,

12. Goldenrain2014

Goldenrain2014 Thành viên tích cực

Mn ơi đừng lo lắng quá, bé nhà mình trước đây cũng chậm nói. 18 tháng còn chả bập bẹ gì cơ, nên mình cho cháu đi trẻ luôn từ 18 tháng mn ạ. Ngay tháng đầu tiên con đi học đã có sự thay đổi rất lớn. Vì vậy mình nghĩ có lẽ do mình bận đi làm, con ở nhà với giúp việc hoặc ông bà trông, ít giao tiếp với con nên mới vậy thôi.

13. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Em xin ké chủ đề một chút.

Cháu họ nhà em năm nay cũng 19 tháng rồi, đi lại, hoạt động bình thường, nhưng cũng chậm nói. Bé nói rất ít, chỉ nói được mấy từ như: ông, bà, mẹ, bố, dì, ò ó o (tiếng con gà gáy), gâu gâu (tiếng con cún sủa) vs cục tác cục tác (tiếng gà), còn lại bé rất lười nói và không nói được. Nhà anh chị em đã đưa bé đi khám bác sĩ nhưng bác sĩ bảo bé chậm nói thôi.

Điều gia đình em lo là ngoài chậm nói, không biết bé còn mắc bệnh gì không mà rất nhát tiếp xúc với người lạ (ngay cả với người quen) nhưng ở nhà lại rất nghịch ạ.

14. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

cảm ơn về bài viết hữu ích đã chia sẻ của chủ top ạ

15. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Cũng chưa có gì lắm nếu 22 tháng mới gọi ba, con nhà mình cũng 18 tháng mới bắt đầu học nói bằng cách bắt chước các từ, bây giờ 33 tháng nói khá giống người lớn rồi.

16. phuonglinhlinh92

phuonglinhlinh92 Thành viên rất tích cực

cũng tùy từng bé và môi trường mẹ nó ạ con nhà hàng xóm nhà mình học lớp 2 mới biết nói đó

17. myle81

myle81 Thành viên chính thức

chậm nói là chuyện bình thường thôi, e nghĩ không đáng lo lắm đấu

18. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mjnk hơn tuổi đã bi bô suốt ngày rùi. Mn fải năng truyện trò và dạy con nói vào.