Chia sẻ : Vui buồn nghề giúp việc - thuê giúp việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi yeuthuong76, 13/12/2014.

Tags:
  1. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Rảnh rỗi sinh nhiều chuyện . Mình lập Topic này để các Chị - Em cùng chia xẻ

Trước đây cũng có những Topic nhưng chỉ liên quan từ một phía

Topic này Mình chào mừng các Bạn ghé thăm và chia xẻ những vui buồn trong mối quan hệ nhạy cảm này
    Mục đích không nhằm phản ảnh đúng sai hay quan điểm cá nhân . Mong muốn ai đó khi đọc qua , nếu thấy hình ảnh tựa tựa mình trong đó thì sẽ có những thay đổi tích cực hơn để mối quan hệ này được bền vững và tốt đẹp . Chắc chắn không kỳ vọng sự thỏa mãn cao nhất nhưng cũng DĨ HÒA VI QUÝ nha

Trước đây Mình cũng đi làm công việc này . Mình mở hàng với câu chuyện sau :

- 2 Vợ Chồng thuê Mình GVN và chăm bé cho họ . Họ hỏi ý Mình về mức lương mong muốn . Mình nói rằng Mình muốn VC quyết định . Họ vẫn muốn nghe ý kiến của Mình trước .Mình bèn nói ra và nói đó là ý mình ,còn quyết định của 2VC như thế nào thì đó là quyền của họ => Cuối cùng 2VC thống nhất mức lương tháng trên cả mong đợi của Mình

:) (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeuthuong76
    Đang tải...

2. phithienhuong

phithienhuong Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chia sẻ : Vui buồn nghề giúp việc - thuê giúp việc

Bạn có biết công ty cho thuê giứp việc nào uy tín không giới thiệu mình với. Từ ngày có thêm bé bận quá cần thêm người giúp việc

3. yeuthuong76

Giờ chăm con cũng vất vả nhiều lắm . Có lẽ cuộc sống giờ đây người ta sinh đẻ ít nên mọi thứ tốt nhất đều đầu tư vào Con

Mình chẳng biết dịch vụ GV nào Mẹ nó ạ . Uy tín cũng hên xui thôi. Nhiều khi công ty uy tín nhưng bản chất con người thì mình không biết được mà . Nhưng nếu được Mẹ nó nhờ mấy Em sinh viên làm theo giờ sẽ ổn , Con Mẹ nó chăm , Các Em chỉ phụ giúp những công việc khác . chi phí mềm và hiệu quả cao Mẹ nó ạ

4. yeuthuong76

Mới đọc một câu chuyện tâm sự . Tuy lâu rồi nhưng có nhiều suy nghĩ

Bạn " nuôi " NGV hơn 1 năm . Là một trong những NGV ưng ý nhất
    NGV này chăm 3 Cu con cho bạn , Khi Cu bé 1.5t bạn quyết định cho đi nhà trẻ và NGV nghỉ
    Bạn tính chi phí nuôi NGV này sẽ bằng thuê NGV theo giờ và Con gửi trẻ được 4 năm thoải mái

Bạn đi làm không biết có được trả lương không ? Nếu bạn trả lương cho NGV mà bạn cho Bác thời gian ra ngoải tự lo ăn uống cũng được mà
    Nếu bạn không cần thì tối bạn cũng có thể cho NGV về nghỉ ngơi hoặc bạn cần người trong giờ hành chính cũng có sao đâu
    Chi phí hàng ngày cho Bác thực ra cũng chẳng đáng bao nhiêu . Nếu Bạn thỏa thuận thì không có cũng không sao mà

Hơn một năm làm cho chủ , chăm con cho chủ , xa gia đình , tết đầu tiên cũng không được về . Cuối cùng được người ta nói là nuôi mình và còn phải trả thêm lương cho mình nữa . Thật buồn

Mà , nếu suy nghĩ thế thì đúng là tìm một người GV tốt thật khó

Sửa lần cuối: 14/12/2014
    lacbuoccodon thích bài này.
  5. lanphuong911

lanphuong911 Bắt đầu nổi tiếng

Cả hai bên tôn trọng nhau thì dễ thui......................

6. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Nhà em thuê giúp việc rất dễ chịu, GV là 1 ng tốt, mức lương trả theo giá chung ngoài ra hàng tháng cho tiền mua sắm cá nhân quần áo và thưởng riêng nữa.
    Nhà em lắp camera tất cả các phòng nhưng vì giúp việc vc em khá tin tưởng nên ít khi em theo dõi.

7. yeuthuong76

Nhà Bạn có NGV không ạ , nếu có thì chia xẻ . Mục đích chúng ta góp phần cho mối quan hệ này tốt đẹp hơn . Giống như MC-ND ý
    Có khi việc xảy ra của người này lại là kinh nghiệm của người khác

Mình chia xẻ thêm điều này nha :

2VC đi xa về , vali để ngay trước cửa ra vào
    Mình thấy thế , nếu không tự sắp gọn thì không làm tròn nhiệm vụ và có cảm giác như không chủ động . Nhưng khi Mình định để gọn vào góc nhà , phòng thì người Vợ không đồng ý. Họ nói cứ để đấy :) . Sau đó ,lúc rảnh họ lại mở vali ra và sắp xếp đồ của họ . cái nào họ cần giúp thì họ nói , cái nào không cần thì để tự họ làm :) .

Họ nói mình cắt bánh kem cho chồng họ và mình cũng ăn luôn ( họ không ăn ) . Mình bèn làm và mang vào phòng cho người chồng . Ra thì họ nhắc mình cũng ăn đi . Mình bảo thôi để mình ăn sau . Họ cứ nói ăn liền đừng chờ . Cuối cùng thì sao bạn biết không ? đây không phải là bánh kem , mà là kem tươi có trang trí như bánh kem đấy . Do tủ lạnh không còn chỗ để , mình không ăn thì nó chảy ra . Khi biết điều đó , mình cắt cho mình một phần , còn lại cho vào một hộp sau đó cho vào ngăn lạnh để họ có thể dùng sau . Vừa quê vừa buồn cười trong lòng MN ạ

Làm công việc này như dâu trăm họ vậy . Ngay từ đầu có những việc không phải mình chưa từng làm , nhưng có khi phải quan sát theo cách của chủ . Nếu làm lại không hợp ý của họ , thế là lại mang tiếng là không biết việc ....hi.. Mà không làm thì lại mang tiếng là lười , phải đợi nhắc nhở . Mà ngày một ngày 2 làm sao đọc hết được

8. yeuthuong76

Mình cũng thích làm cho nhà có lắp camera . Nếu NGV có tính xấu thì họ sẽ không dám táy máy hay làm điều gì không hay nhất là đối với con trẻ
    Tin tưởng nhưng đừng chủ quan nhé . đôi khi sự hớ hênh của mình cũng làm cho họ nhen nhóm điều xấu . Vô tình mình lại hại họ
    Nhưng cũng đừng để ý như giám sát họ mọi lúc mọi nơi . Cảm giác bị theo dõi và soi từng bước cũng khó chịu lắm đó

9. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Nhà mình từ trước đến thuê rất nhiều NGV, vì mình sinh 2 nhóc cách nhau 2 năm, hầu hết ở cùng quê với chồng mình. Tổng kết một số NGV mà mình còn nhớ tên:
    - Một em 20 tuổi, làm 8 tháng, nấu ăn ngon, chăm em tốt.
    - Một bác hơn 60 tuổi, làm được một tuần vì bé không theo.
    - Một bác nữa hơn 50 tuổi, 1 tuần vì phát hiện đầu óc có vấn đề, hay bị hoảng loạn.
    - 2 mẹ con thay nhau làm làm được 3-4 tháng, rất được việc, chăm bé tốt.
    - 1 bác hơn 60 tuổi rạn xương tay, chỉ giúp việc nhà không trông trẻ, bà ngoại phải sang giúp được 2 tháng.
    - 1 bác hơn 40 tuổi, vừa đi làm được 2 hôm, mình đi làm ở nhà các con đến chơi lúc mình về không nói lại khi phát hiện mình cho nghỉ luôn.
    - 1 bác hơn 50 tuổi, hay ốm đau chỉ trông bé lúc mình đi làm và nấu ăn, các việc còn lại mình làm tất kể cả lau phòng cho bác, giặt phơi quần áo cho bác ấy he he. Bác ở được mấy tháng thì không chịu đi làm nữa ở nhà con nuôi, bác này mình chiều nhất vì là người nhà bạn chồng.
    - 1 bác hơn 60 tuổi ở được 21 tháng, khi đứa nhỏ nhà mình đi trẻ thì bác mới nghỉ. Bác này mình yên tâm và quí nhất vì thật thà, thẳng thắn, yêu trẻ và rất sạch sẽ.

10. yeuthuong76

Mình cảm phục Mẹ nó quá ! nhưng cũng thấy bình thường vì chăm 1 đứa trẻ mà thay 4 lần cũng không sao mà . Vì dường như ai cũng có mặt này mặt kia đúng không Mẹ nó

- 1 bác hơn 40 tuổi, vừa đi làm được 2 hôm, mình đi làm ở nhà các con đến chơi lúc mình về không nói lại khi phát hiện mình cho nghỉ luôn => Cái này mình nhất trí với Mn nhé

Mình thì đặt tình thương trẻ lên hàng đầu . Có lần mình nói với chủ " Có thể người lớn không hiểu nhau mà ghét nhau nhưng đối với trẻ em thì không thể ghét hay mang nó làm vật thế thân

Thực ra Mình cũng có điểm mạnh và điểm yếu đó . Mình biết quán xuyến và sắp xếp việc nhà . Cho gắn camera quan sát thoải mái . Nhưng nếu theo dõi mình như dò xét , xét nét từng giây từng phút thì mình có cảm giác như không được tôn trọng hay là không thoải mái ...hi...hi...Vừa đặt con xuống ghế là mẹ gọi điện về là không được , tập cho con đi , lúc đó Mình lại suy nghĩ lo sợ . Không biết khi mình ngủ , vào toilet có bị soi không đây :) :) :).....

Có một lần , có Mẹ hiểu lầm mình . Sau một hồi nói qua nói lại Mình nói " Em mở camera xem lại là biết ........." . Lúc đó do tình thần không ổn vì cãi nhau với chồng nên giận cá chém thớt với Mình . Sau đó thì bình tĩnh lại nên mình cũng mau quên

Sửa lần cuối: 18/12/2014
  11. Con Cả Thần Gió

Con Cả Thần Gió Thành viên chính thức

Đọc Topic này lại nhớ tới phim hài, tết này không bít tìm ng giúp việc ở đâu :|

12. yeuthuong76

Có film hài thì cùng chia sẻ nhé . 10 thang thuốc bổ miễn phí :) hehe

Bạn chỉ cần thời gian này thôi à ? Nếu được thì cố gắng chứ chi phí trong thời gian này rất cao . CN mà đi làm ngày này cũng được cao lắm , mà cũng có người còn không thèm làm , mong sum họp với gia đình hơn

Sửa lần cuối: 18/12/2014
  13. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mình thấy thuê giúp việc cũng có nhiều chuyện phức tạp lắm
    bây giờ khó tin ai được

yeuthuong76 thích bài này.
  14. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

em chia sẻ câu chuyện của mẹ em, tết 2 trước mẹ đi làm ko về nhà mà ở lại ăn tết nhà chủ, nhà chủ 6 người, 2 vc, 1 em bé, ông bà, 1 bà cố.
    tết xa nhà buồn nhưng vì đồng tiền cho con mà phải cố, nhưng nhà chủ thì dã man con ngan, giao thừa cả nhà măm đồ mà ko cho mẹ mình miếng nào( cũng ko phải đói khát gì miếng đồ ăn đâu, mà là sự sum họp khi giao thừa í, giá họ gọi để bà ngồi cùng đón giao thừa thì tốt quá, bà trông bé cả đêm giao thừa, bé con lại quấy khóc suốt, mùng 1 cho 2 miếng cổ gà ăn cơm, mùng 2 chị này mới cho bà đc miếng giò,.... ăn uống hàng ngày thì toàn đồ thừa, lại còn chả có gì ngon. hầu như mẹ mình ko đc ăn bữa cơm nóng nào. trước tết thì họ hứa hẹn sẽ thưởng và trả công 10 ngày tết 350k/ ngày, nhưng rùi lại bớt mất 50k,..... mãi sau này mẹ mình mới kể cho nghe, ứa cả nước mắt.

15. yeuthuong76

Từng đi làm công việc này, Mình cũng công nhận rằng giúp việc ở lại có nhiều chuyện phúc tạp thật đó . Các Mẹ nên cố gắng thêm , còn không thuê người theo giờ là phù hợp nhất
    Lòng tin của con người dường như dần mất đi với nhau trong tất cả các mối quan hệ . Có chăng chỉ là một sự xã giao trong cuộc sống . Và ai cũng tính thiệt hơn cho mình . Không phải là điều xấu xa chi

Mình chia xẻ với chuyện của Mẹ nó . Nếu đúng thế thì thật thì cũng hơi buồn . Nhìn người ta sum họp , cho dù có được tham dự nhưng đúng thật là cũng tủi thân lắm . Không gian như thế mà . Mình thì không gặp hoàn cảnh này và Mình cũng không đặt nặng lắm về ăn uống . Mình thường ăn sau khi gia đình đã ăn xong . Thường thì gia đình ăn gì thì Mình ăn đấy và thường thức ăn không hết còn lại cho bữa sau . Chỉ có một gia đình là làm thức ăn rất sát . Sau cùng mình ăn thì gần như là đồ thừa và không đủ :) . Nhưng mình không quan trọng vấn đề này lắm

Mình kể chuyện vui này . Mình làm cho 2 VC nọ hành chính, rất rõ ràng trong thỏa thuận . Trưa tới giờ nghỉ họ thấy Mình chưa nghỉ họ nói đi nghỉ đi ( Giờ nghỉ không cố định vì phải dựa vào trẻ ) . Họ có phòng riêng cho dành cho mình ( Nhà họ có nhiều phòng ) . Bé đang ngủ , GV đang nghỉ . Mẹ đang ở trong bếp ( Mình không nấu ăn vì có sự khác biệt và 2VC không có nhu cầu này ) . Đang thiu thiu thì cửa phòng mở . Người Vợ mang vào một cái đĩa bánh và nói Mình ăn . Thực ra chuyện này họ không cần làm thế , Mình cũng không quan trọng gì . Nhưng lúc đó Mình thấy vui và cảm động . Đó là một trong vài điểm vui mà Mình gặp trong công việc này

Sửa lần cuối: 19/12/2014
  16. thienbinh_83

thienbinh_83

Theo em để có được người giúp việc mình ưng ý, ở lâu dài với mình còn do cách cư xử của người thuê, nhưng ngược lại cũng phải đòi hỏi ý thức, trách nhiệm của người giúp việc nữa. Để cả hai cùng hòa hợp là rất khó, quan trọng là trong mỗi hoàn cảnh, sự việc, việc giải quyết từ 2 phía như thế nào cho hợp lý. Chứ chỉ có ý thức từ 1 phía e rằng không sớm thì muộn cũng đường ai nấy đi, người giúp việc thì không có công việc, còn người thuê thì không thuê được.

17. yeuthuong76

Chuyện không vui :

Nhà có máy giặt nhưng không cho dùng . Tất cả chăn màn quần áo đều chơi giặt tay .
    Quần áo phơi xong , khô không ủi

" Váy sao nhăn thế , không bẳng giẻ lau nhà . Sao dám mặc đi làm "
    " Chị có bàn ủi không , đưa để Em ủi " . Nói sau khi đã hít thở một hơi

Không thấy trả lời và cũng không đưa bàn ủi

Mấy tiếng sau nhắc lại . " Chị có bàn ủi không , đưa Em ủi những đồ nhăn " . Cũng chơi tình lờ :)

Sau đó , nhiều việc xảy ra . Xin nghỉ và nhận lương 2 tuần .

18. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Kể tiếp chuyện ăn uống với NGV của nhà mình, có dạo thằng cháu chồng cũng ở cùng, nó học trung học. Đến bữa mình bảo nó với NGV là ăn trước đi, xong thì mình ăn và dọn rửa bát (có hôm thằng cháu không bận học thì nó rửa hộ), hôm nào xã ở nhà thì xã với cháu ăn trước, GV trông bé hoặc cho bé ăn, mình đi làm việc nhà, xã và cháu ăn xong thì mình và GV ăn. Nói chung đôi lúc giúp việc phải ăn sau cùng nhưng bao giờ thức ăn và canh mình cũng phần riêng, còn khi 2 người ăn trước 2 người ăn sau thì không cần phần. Mình cũng hay để ý, biết được xã, thằng cháu, NGV ăn được món gì, không ăn hoặc sợ món gì để mua hoặc tránh.
    À mà còn một NGV nữa mà hôm trước mình không kể, làm cho nhà mình được nửa tháng thì nghỉ về chăm chồng bị xe tông gẫy chân. Bác này tớ khiếp nhất, toàn mặc áo hở ngực, buổi trưa không cho cháu ngủ mà đưa bé nhà tớ đi chơi ở sân chơi cách nhà một con phố, bác buôn điện thoại cháu ngã vào gốc cây dính bê bết đất hoặc cho cháu tự trèo lên cầu trượt bác mặc kệ cháu trượt, về sau có người mách cho mình mới biết, may bác tự xin nghỉ mình không phải nói nữa. Bác này ăn ngon, mặc đẹp, dầu gội riêng, dùng kem dưỡng da xịn hơn mình. Nói chung lúc bác tạm biệt không lưu luyến gì. Hôm nào rảnh mình lại kể tiếp nhé.

19. yeuthuong76

Cám ơn Mẹ nó . Topic sẽ chào đón tất cả mọi người . Chia xẻ để cùng nhận biết và thấu hiểu nhau
    Chia xẻ để cùng gia tăng cái tốt - giảm cái chưa tốt
    Biết mình biết ta - trăm trận ngàn thắng đúng không ạ

20. yeuthuong76

Mình chia xẻ chuyện này . cũng hơi tâm linh tí

2VC tìm người GVN và trông con . Một trong những yêu cầu của họ là : Không mê tín dị đoan

Gia đình họ hình như vô thần . Không thấy có bàn thờ
    Mình nhận làm . Khi chăm Bé mình thấy Bé dường như đang hóng chuyện với ai đó . Lần đầu mình để ý và theo dõi , sang lần 2 và những lần sau mình có cảm giác sợ . Trong lòng mình thầm nói chuyện : Nếu có sự hiện diện thì đừng làm thế với Con Trẻ .
    Không dám kể với Mẹ , vì chắc gì Mẹ tin . Vả lại cũng phạm vào điều kiện yêu cầu

Một lần Mẹ đang ngồi salon , GV đang nấu cơm . Câu chuyện liên quan đến Ma . Mẹ với nói " Em nghĩ nhà này không có Ma " . Câu chuyện như thế cho đến tối
    Bố Mẹ thường hay thức khuya vì đồng hồ sinh học của họ thế . Con thì ngủ cũng có giờ có giấc . Giờ đó GV cũng đã ngủ để dậy sớm khi Con thức . Bố Mẹ chủ quan và rủ nhau đi chơi . Khóa cửa lại
    GV choàng tỉnh vì tiếng khóc trẻ con , bình thường thì có Bố Mẹ dỗ . Nhưng sao tiếng khóc xé lòng và không dứt . GV vội chạy ra nhưng không thấy ai . Chạy vào phòng VC cũng không có ai mà tiếng khóc vẫn còn . Chạy ra chạy lại giữa phòng khách và phòng ngủ vài lần
    Chết điếng người và bế con lên . Pha sữa và cho con ăn . Con nín khóc . nhắn tin cho Mẹ " Sao bé nằm dưới đất ?" . Giường của BM dành cho người cao

Ôm bé và cho bé bú . Lòng cầu khẩn trời phật vì sực nhớ chuyện xảy ra ban ngày " Xin thương đứa trẻ , nếu BM có điều gì không phải thì cho BM nhận ra chứ đừng như thế . Con trẻ không có tội " . Nhà không có bàn thờ

Bố Mẹ lao vào , tìm các thông tin và hỏi han thông tin . May phước sao Bé không sao

Lần khác , Mẹ kể cho NGV nghe sao khuya hôm đó trong phòng GV có tiếng động lạ , giống như có người đang làm gì . Mẹ và Bố nghe ngóng . tưởng GV bị bệnh mộng du . Nhưng khi Bố hé cửa nhìn vào thì không thấy gì . Thấy bình thường , vài lần như thế

Chuyện thật bây giờ mới kể . Mỗi người sẽ có cách cảm nhận riêng

Một lần tình cờ thấy hình Bé , GV cũng thấy vui vì Bé đã lớn nhiều