Kinh nghiệm: Chiến Lược Luyện Nghe Tiếng Anh Giúp Mình Bứt Phá Khỏi Cái Mác “mất Gốc”

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Đào Hoàng Hưng, 31/5/2022.

1. Đào Hoàng Hưng

Đào Hoàng Hưng Thành viên tập sự

Quá trình luyện nghe tiếng Anh này gồm 5 bước:

BƯỚC 1: Luyện nghe tiếng Anh chay
    Bắt đầu với việc luyện nghe tiếng Anh mà không cần bất kỳ hỗ trợ nào. Bước này để test bản thân mình xem:

• Khả năng tập trung đến đâu khi nghe cái gì đó hoàn toàn mới?
    • Có thể nghe được bao nhiêu key words?
    • Từ các key words nghe được có suy đoán được nội dung của bài ko?
    BƯỚC 2. NGHE LẠI
    • Lần này luyện nghe tiếng Anh khoảng 10 giây thì pause lại, nghe đc bao nhiêu key words? Có nghe được nhiều hơn lần đầu tiên không?
    • Mình luôn note các từ vựng này ra một tờ giấy nhé.
    • Cứ làm như thế 3 lần. Mỗi lần nghe sẽ giúp mình viết thêm đc vài từ đó. Nếu cảm thấy đã chạm đến "ngưỡng giới hạn" của mình rồi, không thể cố đc nữa thì chuyển sang bước 3 nha!
    BƯỚC 3. ĐỌC SCRIPT
    Hãy mở scripts của đọan băng ra để so sánh nào, mình đã đúng được bao nhiêu phần trăm? Có note được main idea nào không? Chỉ cần đúng 20% là kết quả tuyệt vời cho beginners rồi đó!

• Khi đọc scripts, mình gạch chân từ mới và thử đoán nghĩa dựa vào ngữ cảnh, nếu ko đoán được thì mới tra từ điển.
    BƯỚC 4. NGHE – NÓI
    Sau khi đã đọc đi đọc lại đoạn scripts và hiểu nội dung, mình mở đoạn băng khoảng 2 lần, vừa nghe tiếng vừa nhìn scripts và đọc theo.

Đây chính là bước vừa học NGHE vừa học NÓI siêu hiệu quả đấy.

Cố gắng "nói đuổi" thật nhanh theo đoạn băng.

Khi tốc độ tạm ổn rồi thì chuyển sang vừa luyện nghe tiếng Anh vừa chú ý đến các yếu tố phát âm sau:

(1) Hệ thống 44 nguyên âm và phụ âm (vowels and consonants)

(2) Trọng âm từ, trọng âm câu (stress)

(3) Ngữ điệu (intonation)

(4) Nối âm, nuốt âm, âm giản lược... (linking sounds, elison, liaison, weak forms...)

Mình nhớ nhất các yếu tố này:

• Nghe được từ nào mà băng đọc “to, cao, dài, rõ” thì đó chính là trọng âm của câu
    • Trong mỗi từ, có âm nào mà băng cũng đọc “to, cao, dài, rõ” thì đó chính là trọng âm của từ đó
    BƯỚC 5: NGHE HIỂU
    Vừa nghe vừa ghi nhớ nội dung thông tin và tưởng tượng ra cách viết các từ vựng nữa.

Cứ mấy hôm mình lại mở lại một đoạn cũ, check xem có quên quên nhớ nhớ gì ko để còn kịp mở ra ôn lại.

Những tài liệu mình sử dụng trong giai đoạn luyện nghe tiếng Anh này:

• Listen Carefully
    • Pronunciation in Use Elementary
    • Get Ready for IELTS (Yea, mình [URLdf='']luyện nghe tiếng Anh[/URLdf] IELTS, các bạn có thể lựa cuốn khác cho phù hợp đoạn này)
    • Cambridge IELTS (7–16)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Đào Hoàng Hưng
    Đang tải...