Cần giúp: Cho bé đi khám viện dinh dưỡng - cần tư vấn !!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Zin_Idun, 21/4/2012.

1. Zin_Idun

Zin_Idun Bắt đầu tích cực

Xin chào, bé nhà mình được 11 tháng, dạo này đêm ngủ không ngon cứ lăn lộn khắp giường, ban ngày thì bé vẫn chơi bình thường và đặc biệt rất hay toát mồ hôi, mấy hôm nay trời nóng bức lại càng đầm đìa. Mình muốn cho bé đi khám ở Viện dinh dưỡng xem sao. Có mẹ nào đã từng cho con đi khám thì tư vấn gấp giúp mình với:
    - Khám dinh dưỡng ở đâu thì tốt nhất ạ
    - Khám bác sỹ nào ạ
    - Giờ khám ntn ạ. Ngày mai CN mình định đưa bé đi khám không biết họ có làm việc không. Mình sốt ruột lắm rồi.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_Idun
    Đang tải...

2. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

Ðề: Cho be di kham Vien dinh duong - can tu van !!!

cn hình như ko làm việc bạn ah...có lẽ bị thiếu canxi rồi, đến đó chắc bác sỹ sẽ kê vitamin D3 và canxi cho bé nhà bạn thôi. mẹ nó cứ bình tĩnh, ko có gì nghiêm trọng lắm đâu, mùa hè đến rồi, mẹ nó tranh thủ tắm nắng cho con nhé.

khám dd ở viện dd trên lò đúc hoặc ra 72 trúc khê (thấy các mẹ bảo đây là cơ sở 2 của viện dd)
    mẹ nó đến đó lấy số sẽ được vào phòng khám, xem có mẹ nào có bác sỹ quen thì nhờ nhé.

chúc 2 mẹ con mạnh khỏe.

Zin_Idun thích bài này.
  3. Suri_miu

Suri_miu Thành viên tích cực

Bé nhà mình 6 tháng mà dc có 6.3kg, hôm trc mình cho con đi khám ở Viện DD chỗ Yec xanh, mẹ nó search google lấy lại địa chỉ chính xác nhé vì mình k nhớ nữa. Ở đây làm cả sáng thứ 7 mẹ nó ah. Tiền khám + sổ mất 52k. Sau đó con mình đc cân và đo rùi chờ khoảng 5' là vào phòng khám. BS đo nhịp tim 1 hồi rùi hỏi han. Con mình bị suy dinh dưỡng nên bác kê nhiều loại thuốc lắm, cả sữa nữa, thiếu mấy k nữa là tròn 1tr :(. Khám ở đây tương đối vắng vẻ nên mẹ cháu cứ thoải mái giờ giấc, ko phải xếp hàng chờ đợi lâu đâu (mấy chị Cty mình đưa con đi khám cũng nói thế).

Zin_Idun thích bài này.
  4. Zin_Idun

MÌnh khám bs nào tốt nhỉ ? mình có đuwoc đăng ký bs ko, hay là họ xếp cho vào phòng nào thì vào ? Mình cảm ơn nhiều !

5. magic_girl

magic_girl Thành viên tích cực

Họ sẽ xếp phòng bạn ạ. Nhưng mình nghĩ cũng như nhau mà thôi. Mình cho con đi khám thì sau khi cân đo xong vào phongc tư vấn bác sỹ nhìn bằng mắt xem tóc rụng không, sờ nắn đầu xem thóp thế nào. Đa số trẻ nhà mình là bị còi xương thiếu canxi. Bác sẽ kê cho 1 loạt nào canxi, d3. Kèm theo táo là men tiêu hóa, sữa chống táo bón. Còn bú mẹ thì cả thuốc cho mẹ nữa. Mình thâý cho con đi khám cho biết vậy thôi chứ thực chất các bé cứ bỏ sung cãni, d3, kẽm là ngủ ngona hết í mà :d

Zin_Idun thích bài này.
  6. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

ban đêm hay quấy khóc thường là thiếu kẽm mẹ nó ah, quanh đi quẩn lại chỉ mấy loại men tiêu hóa, kẽm, canxi, d3...mình thấy bé nhà mình ko ăn thua.

Zin_Idun thích bài này.
  7. Zin_Idun

Hang ngày mình vẫn cho bé nhà mình uống Vitamin d Steogyl 2 giọt, còn uống canxi dạng ống cứ tuần uống rồi nghỉ 1 tuần lại tiếp, nhưng thấy vẫn toát mồ hôi lắm. Còn về thuốc kẽm thì mình chưa biết ...:(. Nắng nôi nghĩ đi khám mà ngại cho con wa

8. mẹ minh sâu

mẹ minh sâu Thành viên chính thức

Trước đây bé nhà mình cũng bị hiện tượng giống như bé nhà bạn. Đi khám dinh dưỡng ở Viện Dinh dưỡng 2A Y-éc-xanh thì được kê mấy loại thuốc bổ sung Vitamin D3, sắt... tốt nhất giờ là mùa hè rồi. Bạn nên tắm nắng cho bé.
    PS: có đi khám ở đấy thì đừng có mua thuốc ở đấy, đắt lắm. Vì bác sỹ toàn kê loại thuốc đắt tiền, mình ra ngoài hiệu thuốc to ở ngoài mua còn rẻ hơn là mua tại viện đấy. Kinh nghiệm đấy

Zin_Idun thích bài này.
  9. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Hiện tượng của bé, nhiều khả năng là bé thiếu Canxi và Vitamin D.
    - Canxi: thì bạn chỉ được cho bé uống theo đợt (2 đợt/năm), mỗi đợt uống 1 hộp (Canxi corbie_5ml, loại dành cho trẻ em): uống 1 ống vào buổi sáng.
    - Vitamin D: thì bạn cho bé uống liên tục đến khi 18 tháng (2-3 giọt/lần vào mỗi buổi sáng). thuốc này có nhiều loại: Steogyl; Zymadour,... Đây là thuốc nhỏ giọt và phải uống hàng ngày vào buổi sáng. Ngooài ra, còn có Vitamin D3. B.O.N, ống này chỉ uống 1 lần và có tác dụng trong 6 tháng (thường thì mình cho bé uống nửa ống, còn mẹ cháu uống nửa ồng).

Bạn thoải mái đi nào, vì hiện tượng này rất thường gặp ở trẻ nhỏ.
    Bạn cho bé đi khám ở Viện dinh dưỡng cũng được, nhưng đừng lo lắng quá vì bác sỹ sẽ kê cho bạn 1 đống thuốc (nhiều) và cả sữa.
    Nếu ko thì bạn cho bé vào KHoa điều trị tự nguyện của Viện Nhi, khám và làm xét nghiệm máu là chuẩn nhất (vì ở viện dinh dưỡng mình ko thấy làm xét nghiệm máu) để biết con của bạn thiếu đến đâu, và thiếu những cái gì nữa
    Khi đi làm xét nghiệm máu thì làm luôn mấy thứ này: xét nghiệm Canxi, Magie, Sắt ... để bổ sung cho kịp thời.
    Kinh nghiệm của tớ đấy.
    Thân

Zin_Idun thích bài này.
  10. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Nói túm lại, mình cũng chả tin tưởng mấy cái đơn thuốc của bs viện Dinh dưỡng, đơn nào chả same same nhau.
    Đứa bé nào vào đấy cũng phải uống thuốc hết.
    Mà còn tư vấn cho cách nấu bột/cháo cho bé nữa: nấu lên cực kỳ kinh tởm, đố mẹ cháu nuốt được chứ đừng nói đến các cháu. Hãi.
    Cạch.
    Nếu cần xem con có thiếu Canxi ko, thì cứ vào Nhi mà khám, rồi làm xét nghiệm cho lành.

Zin_Idun thích bài này.
  11. melinhbong20

melinhbong20 Bắt đầu tích cực

mình cho con mình di khám 2 lần ở đấy rồi! Trẻ con nào đến đấy khám thì cũng đều thiếu canxi với còi xương thôi bạn ạ. Cũng chẳng hiệu nghiệm lắm. xong kê canxi, D3, thôi. bạn đừng sốt ruột quá . mùa hè rồi tốt nhất bạn cho bé đi tắm nắng và uống thêm 2 loại đấy. xem có hiệu nghiệm ko.

Zin_Idun thích bài này.
  12. magic_girl

Bạn thử cho bé đi khám chỗ bác Thịnh, viện trưởng bv Hồng Ngọc cơ sở ở keangnam xem sak. Chị bạn mình cho con, cháu khám bác ý bảo cẩn thận lắm. Trước tiên là bác nhìn bằng mắt thường rooic nắn thóp, nếu cần có thể xét nghiệm máu để có kết quả rõ nhất. Khám bác í thì phải book chỗ trc bạn nhé.

Còn nếu bạn thấy ko cần thì mình lít đơn thuốc của con mình vừa khám hồi cuối t3 như sau: canxi Thiên Sư (nó là thực phẩm chức năng) ngay1 gói pha với nc hoặc sữa uống tr. 14h. Men tiêu hóa mình ko nhớ tên ngayc 1 gói chia 2 trộn với sữa, cháo hoặc bột. Bữa sữa trc khi ngủ 1 viên kẽm. Ngoài ra cí 1 liều d3 liều cao cần uống sau bữa ăn sangz ngay hôm sau khi khám. 2 tuần sau lại bổ sung d3 2 giọt bt.

Zin_Idun thích bài này.
  13. Me_sau09

Me_sau09 Thành viên kỳ cựu

Bé bị toát mồ nhiều. Khoc đêm là do thiếu can xi bé nhac banh đã uoings liều vitaminD3 1 liều/6thangs chưa.
    Theo mình. Mùa hè rồi. Bạn nê. Cho con phô nắng (7-9h) sáng để hấp thụ luọn D3. D3 làm hấp thụ canxi tốt hơn.
    Bạn mua cho bé canxicarel( ko biet viết có đúng ko). Dạng 5ml. Mỗi ngày 1 ống sau ăn trua 30'
    Bạn cho con uong hết 1hop thì nghỉ 1 tuần. Khi con ốm uống ks thi ko uống canxi vì uống ko có tác dụng mà còn làm giảm tác dụng của ks. Vì uống canxi nóng rất dễ táo bón nên bạn nên cho con uống them vtmC ( cenlin). Nếu bé táo bón thì cho uống thêm mem tiêu hóa (bio or lactomin). Nêud táo bón nặng thì dùng thuốc tiẻu hõa dạng ống của pháp.
    Bạn đi bv nào cũng chỉ đơn như vay thôi. Vì mình đưa con đi khắp nơi rùi. Chúc bé và gia đình mạnh khỏe

Zin_Idun thích bài này.
  14. Tùng còi

Tùng còi Thành viên mới

Bé trai nhà mình gần 4.5 tuổi, cao 1.02m nặng 15kg. Bé rất lười ăn và hay bị nôn trớ nữa. Mình định cho con đi khám ở phòng khám dinh dưỡng số 1 ngõ 34 Hào Nam. Thấy bảo ở đấy có nhiều bác sĩ giỏi khám. Có mẹ nào cho con đi khám ở đấy rồi tư vấn cho mình với. Mình sốt ruột vì con suy dinh dưỡng quá.

Zin_Idun thích bài này.
  15. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Chắc là bé bị thiếu can-xi rồi. Con nhà mình cũng đã từng đi khám dinh dưỡng. Nhưng chế độ ăn bác sĩ đề ra làm bé sợ, sau mình đành phải bỏ.
    Mình thấy bảo bs Hào khám rất tốt và có cả khám tại nhà. Năm ngoái đến nhà chị bạn ở Cầu Diễn chơi, cũng gặp bs Hào ở đó, bs chỉ khám và kê đơn, còn ình tư đi mua thuốc. Hình như hôm đó bs lấy 300K, còn bây giờ thì mình không biết, nếu bạn muốn thì để mình hỏi chị ấy số đt cho may ra chị ấy còn giữ số. Mùa hè rồi, bạn cũng nên cắt tóc ngắn cho con, mặc quần áo mỏng cho bé vì nhiệt độ cơ thể của bé bao giờ cũng cao hơn của người lớn.

Zin_Idun thích bài này.
  16. Zin_Idun

Hom nay minh dua con di kham dinh duong roi, nang noi qua, bs cung nhe nhang, bs ke cho 3 loai D3, kem va canxi, minh quyet tam ko mua thuoc o vien de ra ngoai mua, nhung ve hieu thuoc o Vinh Ho thi ho chi co moi 1 loai, hix, mai lai phai phi len vien mua vay. Vi bs ho viet ky hieu hay sao y, ma khong đọc nổi, de minh cho con uong xem the nao. Hic

17. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Ðề: Cho bé đi khám viện dinh dưỡng - cần tư vấn !!!

Mẹ cho con đến Viện dinh dưỡng trên đường yesaint chưa? Đến đấy mẹ sẽ được tư vấn rất chu đáo

Zin_Idun thích bài này.
  18. Zin_Idun

Hom qua mình cho con đi khám Viện dinh dưỡng rồi. BS khám cũng nhẹ nhàng lắm. Hômn nay bắt đầu uống thuốc xem the nào rùi báo các mẹ sau nhé/ Thanks các mẹ . hi vọng là sau đợt thuốc này con lại ăn tốt ngủ tốt hihi

19. magic_girl

Chúc bé khỏe mạnh hay ăn chóng lớn nhé :)

Zin_Idun thích bài này.
  20. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Đợi con em khỏi tay chân miệng thì em cũng cho lên viện dinh dưỡng khám

Zin_Idun thích bài này.