Cho bé uống mật ong

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meyeutom, 26/12/2009.

1. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình hay bị ho lắm,có ng mách nói trước khi đi ngủ cho bé uống xíu mật ong (khoảng 1/2 thìa cà-fê)là đỡ, còn phòng ngừa ho nữa. Mình ko biết như vậy đc ko nữa? Mẹ nào thông thái chỉ giúp mình với,cám ơn nhiều lắm:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeutom
    Đang tải...

2. me cun con

me cun con Thành viên rất tích cực

Uống được và làm thế rất tốt cho hệ tiêu hoá và hô hấp của bé. Tất nhiên, trên 1 tuổi hãy cho bé uống.

3. Mẹ Chíp

Mẹ Chíp Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy cũng tốt nhưng không nên cho uống liên tục nhé!

4. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Tự làm Mật ong Gừng cho bé

Mật ong tớ nghĩ không nên cho trẻ uống khi quá bé nhưng tớ có một kinh nghiệm muốn chia sẻ với các mẹ.

Bài này mình học được từ mẹ Luti và thấy thật sự hiệu quả với con trai mình, giờ cháu đã 4.5 tuổi và kể cả mùa rét thì họng rất tốt và ít khi ho lắm, bài như sau.

mật ong gừng.

Lấy một củ gừng, sửa sạch, đập dập cho chút nước và tẹo đừong vào đun cho tới khi hỗn hợp sệt hệt lại vì có đưògn quyện vào thì bắc ra để nguội. (ít nước thôi, gừng đập dập nhé, cho vào cái xong quấy bột bé í)

Cho vào một lọ nhỏ chờ nguội hẳn rồi đổ mật ong vào khuấy đều lên rồi khi nào nguội nhét tủ lạnh.

Gừng và mật ong sẽ ngấm vào nhau, thơm lắm, sẽ rất nóng nếu các mẹ cho con uống nhiều.

Con trai tớ thì nghiện sáng nào cũng đánh răng, xúc miệng nước muối ấm rồi nhắc mẹ cho con uống thuốc ho mật ong thơm thơm của mẹ.

Mình lấy một lượng khoảng 3-5ml thôi hòa với một thìa nước ấm, cứ hòa nước sôi cũng được cho nó có vị không quá ngọt khé của mật ông, chỉ hơi ngọt nhạt nhạt và thơm mùi gừng, tớ thường pha với khaỏng 20ml nước hơi nóng, khoắng hết cho tan là vừa hay ấm rồi cho bé uống. Các mẹ cứ thử dùng miệng thấy vị hơi ngọt ngọt dễ uống là được.

Tớ thấy thật sự có tác dụng với con trai tớ, mùa đông rét, sáng ra cơ thể có tí gừng và mật ong làm ấm lên rất tốt, sợ nóng lên tớ chỉ cho một lượng nhỏ thôi.

Hiện nhà tớ hết cả mật ong chỉ còn lại gừng đã quánh lại thì tớ cũng lấy một ít cả gừng đã được ướp mật ong từ năm ngoái rồi pha nước ấm uống, thơm lắm.

Trộm vía bé nhà mình dùng từ lúc hơn 1t đến giờ đấy, mùa đông sẽ không sợ nữa, chịu khó đều đặn hàng sáng thấy tác dụng rõ rệt thật.

nangvangbienxanh thích bài này.
  5. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Tớ cũng mới mua mật ong chanh vàng về, sáng sáng xúc một ít vào cái chén con, pha nửa chén nước sôi vào cho cu lớn uống, mới thôi nên chưa biết kết quả thế nào. Còn cu Nghé cũng hay ho hắng lắm nhưng bé quá tớ chưa dám cho uống.

6. Me_kitty

Me_kitty Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy mật ong chữa ho và viêm họng rất tốt nhưng ko nên uống lâu quá. Uống lâu sẽ làm bé bị nóng trong gây táo bón, nhiệt miệng.... Bé nhà mình khi ho mình chỉ cho uống 5 đến 7 ngày là dừng.

7. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Bé nhà em thích uống nước mơ ngâm hơn mật ong
    Còn mật ong thì tốt khi trẻ bé bị tưa lưỡi hay bị các vết nhiệt trong miệng
    Chỉ cần chấm 1 ít mật ong thì sẽ đỡ nhanh hơn

8. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

các mẹ chỉ giúp mình mật ong như thế nào là tốt và mua ở đâu tin cậy với nhé.
    Tks nhiều

9. Pham nguyen Ngoc Linh

Pham nguyen Ngoc Linh Thành viên tập sự

Bài viết của Mẹ Taomeo hay và thật ý nghĩa.
    Vè mình sẽ áp dụng ngay thôi.
    tks Mẹ nó nhé.

10. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng đang định áp dụng theo bài của bạn Taomeo, bé nhà mình mỗi lần ốm uống thuốc khó lắm nên cứ phòng ngừa cho chắc ăn.thanks nhiều nhiều:)

11. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mật ong các mẹ có thể để trong tủ lạnh cả năm cũng được.

Các mẹ không nên cho con uống liên tục vì sợ nóng đến hè sẽ sinh nhiệt nhưng mình cũng dùng một lượng nhỏ và chỉ dùng trong mùa đông. Trộm vía con tớ họng rất tốt, tớ nghĩ dùng một lượng nhỏ thì ok, tớ thấy đề phòng cũng khá tốt, hôm rồi CN về ngoại chơi, trên thì ấm, nhưng dưới chân mình người lớn còn cảm giác lạnh nữa là trẻ con, con nhà tớ tất dài, 2 lớp quần mà vẫn kô yên tâm, tối về hơi khụ khụ, tớ nghĩ lạnh cái chân vì trên chằng kỹ lắm rồi :), thôi tối về mẹ cũng cho uống một tẹo cho người ấm lên rồi trước khi đi ngủ cho ngâm chân chút nước muối ấm với gừng, hic cứ lo mãi sợ ho nhưng may quá kô bị \\:D/

Chẳng biết có thể cơ địa bé nhà tớ hợp, anh xã tớ cũng công nhận là có vẻ ổn vì nếu chịu khó sáng sáng làm phép một thìa nước ấm ấm thấy họng tốt hơn thật. Từ đầu mùa rét đến giờ chưa phải dùng đến tí thuốc ho gì sứt, đi học đều đặn tỉ lần trộm vía hihi

12. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

tớ mới ap dụng 1 ngày 1 thìa mật ong vào lúc sáng sớm, n là mật ong nguyên ,bé cũng rất thích, đòi ăn nếu hết 1 thìa rồi hihi...

còn vụ thêm gừng thì mình đang phân vân.

13. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Mình thấy mật ong tốt, giúp sát khuẩn họng cho bé nhưng mật ong nóng , dùng có thể gây nhiệt cho bé.

14. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, bé trên 1 tuổi hãy cho uống mật ong nhé. Mà mật ong nóng lắm, bé nào bị nóng trong k nên cho uống đâu nhé, vì có thể sẽ gây táo bón hoặc rối loạn tiêu hóa cho bé đấy.

15. Motngaymoi

Motngaymoi Thành viên chính thức

Sao mình lại đọc đâu đó bài mật ong chữa táo bón nhỉ?

16. hương quê tôi

hương quê tôi Thành viên rất tích cực

Ðề: Cho bé uống mật ong

Mật ong nhà em đang bán thly giá 180k 1 lít mật ong rừng. Cm ủng hộ e đảm bảo chất lượng nhé 0925497550

17. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Ðề: Cho bé uống mật ong

Dưới 1y ko nên cho trẻ uống mật ong. mẹ cháu sáng chịu khó pha 1 thìa cafe mật ong với nước ấm cho con uống vừa sạch họng lại vừa phóng ngừa viêm họng rất tốt.

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mẹ mấy tuổi rồi nếu dưới 1 tuổi không nên cho bé uống mật ong đâu nha.Mà theo mình nghĩ bé nhà bạn hay bị ho là do sức đề kháng kém thường do thời tiết đổi mùa thì mới bị như vậy tốt nhất bạn cho bé đi khám bác sỹ xem có cách gì điều trị dứt điểm luôn.Hơn nữa bạn nên cho bé ăn những thực phẩm có sức đề kháng cho bé.