Cho con ăn lựu

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mexucxich, 20/9/2006.

1. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Mùa này, ở Hà nội đang bán rất nhiều lựu . Mình thường mua về, tách ra và cho vào máy ép hoa quả . Cả nhà mình rất thích nước lựu ép . Thế nhưng, hôm qua, bà ngoại đến chơi lại bảo nước lựu không tốt đối với các bé trai . Mình cũng không biết thực hư như thế nào . Các bố mẹ của Diễn đàn có biết gì về thông tin này thì nói cho mình với nhé . À, bà ngoại nói , cả sữa đậu nành cũng thế :roll: :roll: Con trai mình thích uống cả hai loại nước này :( :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mexucxich
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Thế à bác, Phỗng nhà em cũng thích uống nước đậu và ăn lựu lắm, cậu ta ăn cả hạt chứ không thích uống nước ép đâu. Em tưởng là khi chuẩn bị có em bé thì mới không nên uống chứ nhỉ ???????

3. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Thế ạ , tớ thì ko khoái món lựu tí nào , mà cũng chưa nghe nói món lựu bổ thế nào nên cũng chẳng Bông nhà mình ăn , mặc dù đôi lúc bà nội có mua về .Thế nước lựư có tốt cho trẻ ko hả các mẹ , nếu tốt thì để mẹ cháu ép nước cho bông uống .mẹ cháu chưa nghe nói về tác dụng của quả này bao giờ cả.

4. PHUONGMINHBONG

Đây roài tớ đã tìm được công dụng về quả lựu rồi

NƯỚC ÉP QUẢ LỰU CHỐNG UNG THƯ

Nước ép quả lựu ngăn cản sự phát triển của ung thư tuyến tiền liệt trong phòng thí nghiệm và trên chuột sống, và có thể cho kết quả tương tự như ở người, các nhà nghiên cứu cho biết.
    Theo các nhà nghiên cứu, trong quả lựu có thành phần chống oxy hóa, hợp chất từ lâu được cho là có thể chống lại bệnh tim mạch. Thành phần này “cũng có thể tiêu diệt tế bào ung thư tuyến tiền liệt”, Hasan Mukhtar, một giáo sư chuyên nghiên cứu ung thư tại Trường ĐH Wisconsin, trưởng nhóm nghiên cứu cho biết.

Jeffrey Blumberg, giám đốc phòng thí nghiệm nghiên cứu chất chống oxy hóa tại Trường ĐH Tufts đã gọi nghiên cứu này là “thú vị” sau khi các kiểm tra được tiến hành ở phòng thí nghiệm và trên chuột sống cho kết quả khả quan. Bước kế tiếp, các nhà nghiên cứu sẽ nghiên cứu để xác định thành phần tích cực này, xác lập cơ chế hoạt động của nó và tiếp tục nghiên cứu nó ở động vật và sau đó là ở người.

Nhóm nghiên cứu cũng phát hiện nước ép quả lựu có thể kiềm chế sự phát triển của ung thư da, do đó có thể nói nó còn có tác dụng đối với nhiều loại ung thư khác.

Bộ Nông nghiệp Mỹ đã liệt kê quả lựu vào danh sách các nguồn cung cấp kali, vitamin C và chất chống oxy hóa. Rau củ, trái cây, đậu và các sản phẩm ngũ cốc nguyên chất cũng là những thức ăn được khuyên nên đưa vào thực đơn hàng ngày do chúng có tác dụng ngăn ngừa bệnh tim, ung thư và tiểu đường.

http://www3.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2005/7/20/116371.tno
    http://www2.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2005/9/29/123958.tno
    http://www.dantri.com.vn/suckhoe/2005/11/88676.vip

5. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Thông tin hay quá, không biết ép nước lựu có dễ không, mình cũng phải thử xem sao, cảm ơn các mẹ :p

6. nguyentranlananh

Còn một tác dụng nữa đó là quả lựu - nhất là vỏ lựu chữa rối loạn tiêu hóa rất tốt, Phỗng nhà em hay bị rối loạn tiêu hóa, mùa hè không có lựu thì em dùng lá mơ lông còn mùa này thì em cho Phỗng uống nước vỏ lựu nấu cũng rất ổn.

7. mexucxich

Cảm ơn Phương Minh Bông. Thế này thì có thể cho con uống được rồi. Ép nước lựu rất dễ. Tách lựu ra rồi cho vào máy ép là xong. Hạt lựu sẽ tự bắn ra, không bị nghiền vào nước đâu. Nước lựu uống rất ngon :lol: :lol: Mình cũng thích uống, chứ ngồi nhằn được 1 quả lựu thì lâu lắm.

8. PHUONGMINHBONG

Chiều nay về ép nước lựu cho các con uống đê. :D , sáng tớ nhờ bà nội mua hộ 5 quả về để chiều ép thử rồi. :)

9. beampc

beampc Thành viên sắp chính thức

Em thấy chị nói món này hay quá chắc em phải làm thử . Cám ơn chị nhé. À cho em hỏi thêm , Hà Nội mùa này còn có món gì ngon nữa chi cho em biết với vì Anh Xã em đang đi công tác ngoài ấy ... hihi :lol: :lol: :lol:

10. PHUONGMINHBONG

Có món Cốm(làng vòng) em ơi!

11. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

nhà tớ không có máy ép hoa quả thì ép nước lựu thế nào các mẹ nhỉ?

12. beampc

beampc Thành viên sắp chính thức

Có món Cốm(làng vòng) em ơi![/quote]
    chị ơi ! thương em gái cho trót luôn nhé, món đó nấu chè hay ăn như thế nào , nếu nấu ch2 thì em " bó tay" vì ko biết chi mô ... huhuuhuu, em nghe nới có món mận xào gừng ( chứ không phải mơ xào gừng )...cám ơn chị đã trả lời

13. mexucxich

Tớ chưa thử làm thế này, nhưng nghĩ là nếu không có máy ép thì chắc là cũng được: cho lựu váo cái lọc (cái rây) inốc, dùng muôi miết, hứng nước lựu ở dưới. Mẹ nó thử xem rồi có ý kiến nhé :lol: :lol:

14. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Mình thấy có cái ép bằng inox trong siêu thị bán 100k/cái (giống như cái ép tỏi í nhưng to). Mình mua về rồi mà chưa dùng đc lần nào cả :D.

15. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Làm cách này được đấy, cũng nhanh mà lại ko phải rửa nhiều chi tiết lịch kịch như dùng máy ép :D Nhưng mà Cún nhà mình lại ko thích vì nó vẫn có vị chát chát, thế là mẹ lại...ực một cái, hết luôn :lol:

16. BongNho

BongNho Thành viên chính thức

chị ơi ! thương em gái cho trót luôn nhé, món đó nấu chè hay ăn như thế nào , nếu nấu ch2 thì em " bó tay" vì ko biết chi mô ... huhuuhuu, em nghe nới có món mận xào gừng ( chứ không phải mơ xào gừng )...cám ơn chị đã trả lời [/quote]

Cốm ăn không, ăn cùng chuối, rang lên, làm chè.... gì cũng ngon hết. Chỉ có điều, nếu mua, phải chọn loại ngon :lol: và bảo người bán gói kỹ bằng lá sen, cốm sẽ không bị khô, ăn mới ngon.

Ô mai ở HN có nhiều loại lắm, mỗi loại có một vị riêng. Ở HN mua ở hàng Điếu là nổi tiếng. Ở đường Nguyên Hồng, có cửa hàng nhà chuyển từ Hàng Điếu về, tự làm cũng rất ngon. Em và mọi người ở CQ hay mua để gửi vào SG làm quà, hay dịp tết đãi khách.

Nghĩ đến Ômai lại chẹp chẹp :lol: :lol: :lol:

17. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

luu ep bang cai ep tay va bang ray it nuoc va chat nhu me cuncon noi day cac me a. to cho con an luu dan la nhe hat ra nhung no nuot ca hat, cha biet co sao khong? to cha dam cho an nua.

18. zozo

zozo Thành viên tích cực

Zozo nhà em ăn lựu cũng ăn cả hạt luôn chị ạ, cả nhà em ai cũng ăn thế hết, trừ em ra :)! Nhưng mọi người ở nhà em bảo là ăn cả hạt thì mới là biết ăn lựu, và lại có nhiều chất xơ nữa!

19. nguyentranlananh

Chắc là không sao đâu mẹ nó ạ, vì Phỗng nhà mình trước kia và bây giờ thi thoảng cũng toàn ăn cả hạt đấy.

20. NamLinhChi

NamLinhChi Thành viên tập sự

Nấm nhà tớ cũng không thích đấy mẹ Cún ạ.Mẹ Cún đã nghĩ ra cách nào cho Cún thích uống chưa ?