Cho con bú nơi công cộng - những việc nên và không

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Shop Trẻ Thơ, 15/8/2015.

1. Shop Trẻ Thơ

Shop Trẻ Thơ Hệ thống siêu thị dành cho mẹ và bé.

Các bà mẹ khi cho con ra ngoài chơi thường rất luống cuống mỗi khi con khóc đòi ti. Mẹ hãy thoải mái lên nhé. Chỉ cần mang theo khăn che bạn hoàn toàn có thể tự tin cho con bú nơi công cộng

Cho con bú nơi công cộng là chuyện rất bình thường nếu bạn chuẩn bị đầy đủ phụ kiện

Freda Rosenfeld có hai con, một bé trai 3 tuổi và cô con gái mới vài tháng. Chị đưa hai con đến khu công viên nước ở New York (Mỹ). Khi chị đang xem một chương trình biểu diễn dưới nước thì cô con gái bắt đầu khóc vì đói. Rosenfeld choàng một chiến khăn lớn qua cô con gái và bắt đầu cho bé bú, cô nhóc nín ngay. Và vài hàng ghế phía dưới, một em bé khác cũng khóc. Bà mẹ lúng túng lấy sữa đổ vào bình rồi lấy nước mang theo rót thêm và lắc mạnh. Vì em bé ngày càng khóc to nên bà mẹ luống cuống và mọi việc được thực hiện rất chậm. Khi đó, cậu con trai của chị Rosenfeld quay sang người phụ nữ kia và nói "Chỉ cần cho bé bú là xong ạ".

Rosenfeld là một chuyên gia tư vấn về nuôi con bằng sữa mẹ tại Brooklyn, chia sẻ câu chuyện này của mình với phụ nữ vào mọi lúc, như một cách minh họa cho việc cho con bú nơi công cộng tiện lợi cho các mẹ thế nào. Bà làm việc với từng khách hàng của mình để giúp họ nuôi con bằng sữa mẹ tốt nhất, cho dù là ở nơi công cộng hay tại nhà.

Dưới đây là những điều bạn nên và không nên làm khi cho con bú ở nơi công cộng, theo chuyên gia Rosenfeld:

Điều bạn nên làm:

1. Biết những quyền của mình

Phụ nữ có quyền cho con bú, không chỉ khi ở trong nhà họ. Nếu một phụ nữ bị yêu cầu làm khác điều này, họ nên giải thích rằng khi cho con bú, họ đang thực hiện quyền của mình.

2. Làm những điều tạo sự thoải mái cho bạn.

Nếu bạn được thoải mái khi cho con bú nơi công cộng, hãy làm điều đó. Nếu bạn không thoải mái, nhưng vẫn sẵn sàng thử, hãy tìm cách giúp bạn cảm thấy dễ chịu hơn. Có một số loại khăn hay các loại phụ kiện có thể giúp bạn vẫn kín đáo khi cho con bú. Hãy tìm cách hiệu quả nhất cho bạn và duy trì nó.

3. Có sự chuẩn bị

Hãy luôn mang theo sẵn những đồ bạn cần khi cho con bú nếu ra ngoài, như khăn thấm, khăn che... và nhớ thêm cả một gói giấy ướt để đảm bảo cả hai mẹ con đều luôn sạch sẽ.

Với một chiếc khăn choàng cho con bú, bạn vẫn kín đáo, thoải mái khi để bé ti mẹ ở nơi công cộng

4. Chăm sóc bản thân

Rất dễ trở nên quá căng thẳng khi tập trung vào những điều con bạn cần. Các bà mẹ phải luôn nhớ chăm sóc chính mình. Hãy mang theo chai nước hay loại đồ uống nào đó để giải khát cho bạn. Bạn cũng hãy nhớ gọi món ăn hay đồ ăn vặt nào đó để cung cấp thêm năng lượng cho mình. Bằng cách chăm sóc tốt hơn cho bản thân, bạn sẽ chăm sóc tốt hơn cho con.

5. Tự tin và vui vẻ

Cho con bú là một trong những điều tốt nhất bạn có thể làm. Hãy tự hào về những việc bạn đang làm và tận hưởng trải nghiệm hạnh phúc đó. Chẳng mấy chốc bạn sẽ chuyển sang giai đoạn khác lúc nào mà không hay.

Những điều bạn đừng làm khi cho con bú nơi công cộng

1. Mang theo những phụ kiện và áo quần không cần thiết

Vẻ đẹp của việc cho con bú là sự tiện lợi và di động. Nếu bạn vốn quen phải có những chiếc gối tựa hay các phụ kiện hỗ trợ khác, hãy tập làm việc này mà không có chúng để bạn có thể thực hiện một cách dễ dàng hơn khi đến nơi công cộng.

2. Ngồi ở nơi bé dễ bị phân tán

Tất nhiên, việc chính của bạn khi cho con bú ở nơi công cộng chính là cho bé được ăn no. Vì thế, hãy tìm một nơi mà bạn biết con mình sẽ tập trung vào nhiệm vụ trước mắt. Nếu bé dễ bị phân tán, hãy "khóa" các hoạt động xung quanh bạn bằng một chiếc khăn che. Cách này vừa để bạn trông kín đáo hơn vừa giúp bé tận hưởng bữa ăn trong yên bình.

3. Cho con bú trong phòng vệ sinh

Bạn có muốn ăn gì trong phòng vệ sinh không? Câu trả lời chắc chắn là không rồi. Vậy thì, bé cũng thế. Hãy tìm kiếm các lựa chọn khác, chẳng hạn như ghế đợi gần phòng vệ sinh, hành lang yên tĩnh, một chiếc ghế dài ở ngoài trời... Luôn có những lựa chọn tốt hơn là ngồi trong toilet để cho con bú.

4. Đôi co với người khác

Nhiều bà mẹ cho con bú biết rằng những người qua lại có thể nói hay chỉ trỏ gì đó khi họ nhìn thấy một người phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ ở nơi công cộng. Bạn cứ tiếp tục làm công việc của mình và thể hiện sự nhã nhặn, có thể giải thích, càng lịch sự càng tốt, rằng bạn đang cho con mình ăn và sau đó đơn giản quay đi chỗ khác. Tránh các tình huống đôi co và cố gắng tập trung vào chính bạn và em bé.

5. Chiếm quá nhiều chỗ

Các bà mẹ có nhiều thứ đồ mang theo và bạn dễ bày ra xung quanh khi cho con bú, khiến chiếm nhiều diện tích quanh chỗ mình ngồi. Hãy để ý đến những người khác và cố gắng giữ đồ của bạn ngăn nắp, ở gần mình nhất có thể để không phiền cho mọi người.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop Trẻ Thơ
    Đang tải...

2. Maidhtmhn

Maidhtmhn Thành viên đạt chuẩn

Mẹo này hay quá, nhiều khi thấy các mẹ cho con bú nơi công cộng mà không che chắn gì vào cũng thấy ngại cho họ

3. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Kinh nghiệm hay mn ạ:). Cảm ơn mn nhiều nhé.

4. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

mn nói đúng ý mình rồi. hi

5. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj, mình phải học hỏi mới được, nhìu lúc bế bé đi mà bé đói là mẹ cuống hết lên vì ngại ý

6. sisi_zuzu

sisi_zuzu Mẹ yêu Misu

em bế con đi sieu thị mà con khóc thế là vừa đứng vừa cho con ngậm ti lần đầu hơi ngại sau cũng quen, chả nhẽ con khóc mẹ vì ngại mà để con gào à?

7. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Mang thêm chiếc khăn đi hợp lý quá :)

8. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

kinh nghiem hay cho ba me co con nho

9. hoahuongduong6666

hoahuongduong6666 Thành viên tích cực

em cứ bị xấu hổ ý k quen đc