Cần giúp: CHo con đi học chữa nói ngọng ở đâu

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi hoamaixanh, 28/5/2013.

1. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

Các mẹ ơi giúp tư vấn cho em mới, cháu nhà e năm tới đi học lớp 1 rùi nhg giờ vẫn nói ngọng các chứ đầu tiên , ở nhà ko thể rèn đc cũng do cháu nói quá nhanh nên lấp đi chữ đầu tiên của từng từ! e tìm mãi không ra lớp dạy huấn luyện chữa cho các cháu nói ngọng, các mẹ nào biết chỉ cho e chỗ mới nhé! Cảm ơn các mẹ nhièu nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoamaixanh
    Đang tải...

2. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

Ðề: CHo con đi học chữa nói ngọng ở đâu

. Mẹ nó search thử chưa, ở nhà có ai nói ngọng hay ở lớp cô giáo có nói ngọng ko vậy?

3. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

ở nhà ko ai nói ngọng mẹ nó ah, cháu nói nhanh nên mất từ đầu của chữ, ví dụ như chữ Cà sẽ phát âm thành Tà....

4. GauBien

GauBien Nhận làm sổ sách kế toán

Bé nhà mình trước khi vào lớp 1 cũng bị ngọng nhưng chỉ ngọng duy nhất là dấu ngã thành dấu sắc thôi, bạn đầu cho đi học cô gần nhà tầm 1 tháng không thấy hiệu quả, sau chuyển sang học cô giáo dạy trường Giáp Bát đã nghỉ hưu lâu rồi, học được 2 buổi hết ngọng luôn.

5. mjsakjusakura

mjsakjusakura GIÁO VIÊN TIỂU HỌC

Theo em thì chị cho bé đi học ở nhà cô giáo. Chứ qua trung tâm đông hs cũng k hiệu qủa đâu. Với lại giờ chưa tìm đc ng, chị có thể rèn, yêu cầu bé nói chậm lại

6. LIVEGAIN

LIVEGAIN Bắt đầu tích cực

Con mình là "chuyên gia" về ngọng. Mình học của bsỹ Diệp- nhà ở đường Láng. Học được gần 2 tháng, bé khỏi nói ngọng, đi học vô tư.Mà TH con mình bsỹ bảo là cho đi học muộn quá (gần đi học lớp 1 mới cho đi học). Bây h thì vô tư rồi, ko bị bạn trêu nữa.
    ĐTBsỹ Diệp: 01277718562.
    Em ko quảng cáo gì mod nhé. Em chỉ giúp đỡ tí thôi.

7. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Đứa cháu chị cũng nói ngọng đã đi khám và điều trị ở Viện Nhi TW nhưng mất thời gian lắm may mà mẹ cháu làm tự do mới có thời gian đưa cháu đi luyện. Hàng tuần học 3 buổi sáng mỗi buổi 150k. Giờ cháu cũng đỡ hơn nhiều rồi

8. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tớ cuối năm lớp 1 cô giáo vẫn kể là con toàn bị các bạn mách là "cô ơi bạn Linh bạn ý xào cô" (chào cô), bây giờ hết lớp 2 thì vẫn bị ngọng vần "anh" thành "ăn" đây, haizzz chẳng biết sửa cho con thế nào, 2 anh em nó chơi với nhau thành ra cả 2 đứa đều bị mới chán :(

Dạy Thanh Nhạc thích bài này.
  9. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Có nhiều nguyên nhân khiến bé nói ngọng: Do sự phát triển thể chất chưa toàn diện, bé nhút nhát, bắt chước người thân nói ngọng, bệnh lý (viêm họng, tắc mũi)...
    Khi con ngọng, tuyệt đối không nhại lại, trêu con, điều này khiến bé sẽ không ý thức được việc phát âm chuẩn là việc nên làm.
    Cuối cùng, nếu bạn biết nguyên nhân bé ngọng xuất phát từ yếu tố bệnh lý, bạn cần đưa con đi khám ngay. Cha mẹ nên kiên trì trong việc dạy bé nói, không nôn nóng.
    nếu các bộ phận phát âm của trẻ phát triển bình thường mà vẫn ngọng thì cac mẹ đưa đến nhờ thầy cô giáo chữa ngọng cho các con 1-2 tháng là ok nhé. thầy Thương có mở lớp chữa ngọng tại 4 Yecxanh, 185 Chùa Láng nhé. ĐT để các mẹ đăng kí 0983527685 / 0919667129

Sửa lần cuối: 18/9/2014
  10. me_bin_bon

me_bin_bon

Con em thì bị nói lắp ah. có mẹ nào có địa chỉ chữa nói lắp ko ah, em cũng sốt ruột lắm , sang năm vào lớp 1 rồi mà

11. duongngocha

duongngocha Me Khanh Nam

e cho con đến phòng khám Việt An 54c Trần Quốc Toản gặp bs Hạnh, khám và xếp lớp. con trai chi 5t vừa học xong cháu ngọng nặng lắm, anh Thành, thái thịt cháu toàn nói ( ăn thằn, hái hịt) chị lo lắm vì anh nó hoc lơp 4 cũng ngọng như thế nên viết toàn sai môn tiếng việt đau hết cả đầu. thê mà đi học mới 2b nói ngon lành hết các từ mà trước ở nhà dạy kiểu gì cũng bất lực, con chi học lơp cô Thủy cô nhẹ nhàng, quí trẻ lắm thăng bé nhà chị chỉ mong đến ngày đi học nói ngọng thôi, tiền học đóng 10bx 150k/b và hôm đầu kham bs Hạnh 200k nưa nhưng vì bé nhà chị ngọng dấu ngã và thanh sắc quá nên phải đóng thêm 5b nữa mới tốt nghiệp đấy:p nhưng mà thấy con nói đc bình thường mừng lắm luôn. à 1tiet học 45 phút thôi hơi mất công đưa con đên loanh quanh một lúc đon luôn chư về nhà lai quay lai luôn cũng mệt. mai lại đưa thằng anh lớp 4 đên học, mới đc 3b không biết thằng anh bao nhiêu buổi mới xong đây

12. me_bin_bon

me_bin_bon

hix em cũng vì ngại đưa đi đưa lại, cứ lì tự dạy con nhưng xem ra ko ăn thua, chắc phải đưa đến các cô dạy mất.

13. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

con nhox nhà mình càng lớn càng nói....ngọng.giờ nói gì là phải có Mẹ.....phiên dịch ng khác mới hiểu .

14. cunyeu_2012

cunyeu_2012 Manager

Cún nhà em cũng đang bị ngọng đây, nhưng em ko lo lắm vì cháu dang trong độ tuổi phát triển mà

15. lenhung85

lenhung85 Bắt đầu nổi tiếng

chị bạn mình có con nói ngọng chị ý cho con đi học 1 khóa kể chuyện ở cung văn hóa thiếu nhi 3thangs thế mà hết ngọng

16. Seco_thựcphảmvùngcao

Seco_thựcphảmvùngcao Thành viên tích cực

Hồi trước nhà mình có đứa cháu nói ngọng giống bé nhà bạn lắm. Nhưng cả nhà nghiêm khắc sửa cho bé nhất là mẹ cháu nên bé cũng dần dần sửa được mà không cần phải đi học. Chúc bé nhà bạn sớm sửa được tật nói ngọng :)

17. hatdeyumyum

hatdeyumyum Me_Bo&Tin

Con nhà mình cũng nói ngọng kinh khủng cứ "tờ" thành "cờ", "th" thành "qu", vd: "ô tô" -> "ô cô", "điện thoại" -> "điện quại", và rất nhiều từ ngọng khác... Tất cả là do mẹ cháu, toàn nựng con nên nói kiểu ngọng iu iu thành ra cu con cứ thế mà ngọng theo. Tìm hiểu thì thấy các mẹ toàn kêu con ngọng "n" với "l" và mất âm đầu, ko thấy bé nào ngọng giống con mình nên mẹ cháu quyết tâm sửa cho cháu, hàng ngày lôi cu cậu ra sửa ngọng, còn lấy tay giữ lưỡi, và bảo con thè lưỡi để tập nói chữ "t" và "th", thế mà chỉ sau 1 tuần là thi thoảng còn nhầm, nhưng sau 2 tuần là ok... Giờ chỉ thi thoảng nói ngọng "n" với "l" do bà nội cháu nói ngọng nên cháu nói theo...
    Mẹ nó kiên trì sửa cho con rùi sẽ hết mà... Chúc bé mau hết ngọng nhá!!!

18. cogiao_nho

cogiao_nho Thành viên đạt chuẩn

Nói ngọng ở trẻ có thể do nhiều nguyên nhân gây nên và nó ảnh hưởng khá nhiều tới cuộc sống của trẻ trong giao tiếp và học tập. Mẹ nên đưa trẻ tới các trung tâm y tế để khám, nếu do nguyên nhân sinh lí, các bác sĩ có thể tiến hành phẫu thuật cho trẻ bằng cách gọt lưỡi ( lưỡi quá dày cũng là một trong những nguyên nhân làm trẻ nói ngọng).

Bên cạnh đó, nói ngọng cũng có thể do các nguyên nhân khác và có thể là do trẻ bị rối loạn ngôn ngữ ( cả nói và viết đều ngọng), để khắc phục được tình trạng này cần phải tác động các phương pháp giáo dục chuyên biệt, và các bài luyện tập. Mẹ có thể đưa cháu tới đánh giá ở các trung tâm giáo dục đặc biệt tại các trường Đại học như Đại học Sư Phạm Hà Nội hoặc khoa giáo dục Đặc Biệt Trường Cao Đằng Sư Phạm Mẫu Giáo Trung Ương để tìm ra nguyên nhân và có cách điều trị kịp thời!

19. lilyhoa

lilyhoa Vui lòng không Spam

Chắc lớn lên bé sẽ hết thôi các mẹ nhỉ
    E đây ngày xưa ở quê mọi người cô giáo nói ngọng dấu sắc dấu ngã đến hết cấp 1, giờ e vẫn ngọng thế, nhưng viết thì đúngc hính tả luôn nhé, giờ biết làm sao hết ngọng đây

20. Mẹ nghé yêu

Mẹ nghé yêu Thành viên rất tích cực

Đúng cảnh nhà em, bạn Nghé nhà em cũng 5 tuổi đây, bạn ấy bị nói ngọng nặng lắm, cả "anh" thành "ăn", "Bác sĩ thành bác sý", "con học bên hà lội"...
    Sang năm đi học rồi mà em lo quá, mẹ cũng đã tự luyện cho con mãi mà chẳng ăn thua. May mà em có tham gia lớp học hát nên biết được thầy Thương sửa nói ngọng cho rất nhiều người,kể cả người lớn. Em chia sẻ với thầy giáo, thầy bảo đưa cháu đến thầy kiểm tra cho. Ban đầu thầy bảo con há miệng ra để kiểm tra xem con có bị dị tật gì về cấu tạo cơ quan phát âm không, thấy thầy bảo các cơ quan phát âm của cháu bình thường, dây thắng lưỡi không bị ngắn, tức là không ảnh hưởng gì đến phát âm, yên tâm có thể sửa được. Tiếp đó thầy cho con 1 vài bài tập, ngay buổi đầu mẹ cháu thấy cháu đã nói được từ "con" - mừng khôn xiết - vì bạn ấy toàn "ton chào mẹ ạ" chứ chẳng bao giờ nói được chữ "c" cả. Mà phương pháp của thầy dạy các con rất cuốn hút, con học xong vui lắm, ngày nào cũng đòi đi học thầy. Cứ thế mẹ cháu như vớ được cọc, hàng tuần đưa con 3 buổi đến học với thầy, và chỉ sau 1 tháng (chừng hơn 10 buổi) là cháu phát âm hoàn toàn bình thường.
    Có điều hay là trong các buổi con học thầy đều yêu cầu cha mẹ phải ngồi trong lớp cùng con để biết cách về nhà hướng dẫn và kiểm tra con, nhắc nhở con khi con phát âm sai, vì thế con tiến bộ rất nhanh. Lúc gia đình cảm ơn thầy thì được Thầy cảm ơn lại, thầy nói là do cả bố mẹ cùng giúp thầy chữa ngọng cho con nên hiệu quả mới như vậy.
    Nếu cha mẹ nào có con bị ngọng thì có thể nhờ thầy giúp, số điện thoại của thầy 0983660987 (thầy Thương)
    Mà thấy dạy nhiều nên lúc bận dạy trên lớp không nghe điện thoại thì cha mẹ có thể gọi cô Liễu cũng được ạ 0983527685

Đây là câu chuyện thực của em, chia sẻ cùng các mẹ, em không quảng cáo gì đâu ạ.

Dạy Thanh Nhạc thích bài này.