Cần giúp: Cho con học đàn Organ ở đâu tại Hà Nội?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me cua Bean, 7/6/2012.

1. Hành Tỏi Quê

Hành Tỏi Quê Thành viên chính thức

Hì cám ơn antonyohai va pianothienan, đọc comment của mọi người em hiểu ra nhiều điều ah.

Đang tải...

2. Iservice.hanoi

Iservice.hanoi Thành viên mới

Chọn học đàn phím (đàn điện tử hoặc đàn piano) là lựa chọn của nhiều phụ huynh. Tuy nhiên mỗi lứa tuổi có những đặc thù riêng, nhiều phụ huynh băn khoăn với câu hỏi: “Lứa tuổi nào là thời điểm thích hợp để bắt đầu học đàn?”

3. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng thấy mọi người nói là dùng organ tập piano cũng được, nhưng k chắc lắm, nên hôm đó cô nói là k dùng được mình đồng ý cho con học organ luôn, hic, cái tội dốt nó khổ thế đấy. Mấy hôm nay thấy cô đang dạy hợp âm thì đúng là tay trái chỉ đánh hợp âm thui. Mình cũng k dám đánh giá là cô giáo k có tâm, chắc là do quan điểm từng người.

pianothienan thích bài này.
  4. pianothienan

pianothienan Thành viên sắp chính thức

Ukm, hoặc có thể cô giáo là người quá nghiêm khắc, nên yêu cầu phải chuẩn ngay từ đầu học đàn Piano là phải mua đàn Piano :D
    Mẹ cháu cứ cho học 1 thời gian rồi chuyển sang Piano cũng đươc, biết tuốt @@
    Như mình ngày trước cũng học Organ xong mới sang học Piano, chỉ cần chịu khó tập những bài sử dụng tay trái nhiều rồi cũng ổn hết mà.

5. chothuesachphaodailang

chothuesachphaodailang Thành viên mới

Các bạn chuyên nghiệp @pianothienan@antonyohai ơi, cho mình hỏi chút.
    Mình là mẹ của 1 bé trai 2 tuổi, mình định cho bé đi học nhạc sớm nhưng mình nghe nói sớm nhất thì 4 tuổi các bé mới có thể học được Organ. Mình thì muốn cho bé làm quen với đàn phím từ bây giờ. Ở nhà mình vẫn mở đĩa piano của Richard Clayderman và các bài nhạc cổ điển, cho bé nghe cả đĩa violin, guitar, cello nữa. Mình cũng mua đàn mộc cầm và trống đồ chơi của Little Tikes từ hồi bé 12 tháng nhưng bé chỉ thỉnh thoảng gõ gõ vài cái rồi thôi. Ngoài ra mình có cho bé nghe bài hát thiếu nhi và đĩa Beatles, Capenters.

Về phần mình thì mình mù âm nhạc, trước khi kết hôn có đi học Guitar được vài buổi thì bỏ do bận việc và không kiên trì.

Giờ mình muốn bé làm quen thật sớm với đàn phím và có sự yêu thích với âm nhạc và đàn. Mình dự định đi học piano 1 thày 1 trò (dự kiến học khoảng 1 năm, tuần 1 buổi) + mua đàn Organ yamaha F50 để luyện ngón. Vừa để khai phá âm nhạc cho mẹ, vừa truyền sự yêu thích sang con để bé hứng thú với cây đàn và tập đánh đàn sớm (khi thấy mẹ chơi). Sau này, khi bé đã thuần thục việc luyện ngón, nếu bé hứng thú và yêu thích piano, mình sẽ cho bé học tiếp piano.

Không biết ý tưởng này có khả thi ko các bạn? Mình nên học bao lâu để có kiến thức cơ bản để dẫn dắt bé đến việc này? Mình xác định là sau này sẽ cho bé đến nhà thầy học (dù organ hay piano), nhưng giai đoạn bé quá nhỏ thì mình muốn khơi gợi cảm hứng từ bé.

Mong các bạn tư vấn giúp ạ!

6. Hành Tỏi Quê

haizz lúc còn nhỏ em cũng thích đi học đàn mà không được, nên giờ em cũng muốn hai bé được đi học. cả nhà cho em hỏi cái lớp CẢM THỤ ÂM NHẠC thì khác gì lớp học piano hay organ không? có lẽ em thiên về cho các con cảm thụ âm nhạc nhiều hơn

7. Hành Tỏi Quê

Em cũng từng có ý định như chị, nhưng chưa làm được hì

8. thanhthanhtuyen

thanhthanhtuyen Thành viên mới

Học đàn em thấy tốn kém quá. Cháu em cũng theo học từ bé. Nhưng chỉ là để cho nó thoải mái đầu óc thôi. Chứ không đầu tư để đi thi gì cả. Cũng ko hiểu học kiểu gì mà cả năm chỉ đánh đi đánh lại một bài thôi. Không được học bài mới

9. pianothienan

Lớp cảm thụ là học để cảm nhận như luyện tai nghe, nghe nhạc cổ điển, vừa nghe vừa nhún nhảy theo nhạc hoặc cách nghe và phân biệt các loại nhạc cụ. Bé nhà b nếu trên 6 tuổi thì cho học piano luôn cũng đc

10. Hành Tỏi Quê

Vậy ah chị, bé nhỏ nhà em có 2 t thôi, thì theo lớp này ok chị nhỉ? còn bé lớn mới 5 t, mà em thấy bảo các con còn nhỏ, luyện piano thì rất cực, nên cho học mandoline hay tên gì đó tương tự, hì chắc em viết sai lỗi chính tả. Việc này có đúng ko chị?

11. antonyohai

antonyohai Thành viên sắp chính thức

chị ơi ở lứa tuổi này là lứa tuổi vàng cho các con làm quen với các môn năng khiếu đó ạ, nhưng ở độ tuổi 2 tuổi chị nên cho con học môn cảm thu âm nhạc thôi a,ở môn học này các con được học nhưng cái như hát, múa, dance và lý thuyết cũng có đôi khi được động đến đàn phím... nói chung khi học môn này các con được làm quen hết với các môn nhưng nhẹ nhàng thôi vì thông qua các hoạt động vui chơi, và ở đây các con sẽ được hòa đồng nhay múa nnuw thế em nghĩ sẽ tốt cho sức khỏe nữa, còn về phần mua đàn mẹ cháu đừng mua vội kẻo sau lại phải mua cái khác thì lại đi hai lượt đò sẽ rất tốt kém, với giờ cháu chưa cần thiết có đàn đâu ạ,nếu cần mẹ cháu mua cho cháu cái đàn cuộn ý chỉ hơn triệu tẹo cũng được

12. antonyohai

chị ơi piano không hề khó đâu giai đoạn đầu dễ chỉ sau này học nâng cao cháu yêu thích thực sự cháu muốn tìm hiểu các dòng nhạc( chuyên nghiêp) thì mới khó.

chothuesachphaodailang thích bài này.
  13. chothuesachphaodailang

hihihi, hôm qua mình đến đăng ký học 1 thầy 1 trò piano để lấy tí cơ bản để dạy con ở 1 trung tâm trên Hào Nam rồi. Mình bảo, có đàn F50 Organ rồi, thầy cứ thuyết phục mình mua Piano điện luôn dù mình đề nghị thầy dạy Piano trên đàn Organ. Thầy còn nói: dạy trên Organ khó dạy, nhất là phím chết :( và bảo mình cố thêm 1 tý sang Piano điện chỉ có 8 triệu thôi ;) (hóa ra là Piano điện cũ các bạn ạ! hihi, thầy muốn giúp Trung tâm bán đàn cũ, vì ở Trung tâm đó đàn mới cả stand toàn trên mười mấy triệu!!:p). Cuối cùng mình phải bảo thầy là: "Con em bé lắm, cháu mới 2 tuổi thôi, em chưa biết thiên hướng của cháu thế nào, em cứ muốn tập piano trên đàn Organ đã. Nếu sau này cháu chỉ học được Organ thì em cho học Organ, còn nếu cháu có khả năng và yêu thích Piano thì em sẽ lại mua thêm đàn Piano, bao nhiêu em cũng mua". Thế là phút cuối, chuyển sang đàn E343 các bạn ah (vì có phím sống) thì thầy bảo "Cũng được" :D. Chuyển từ cây đàn chưa đến 2 triệu sang 4 triệu luôn.

Giờ thì mình đang băn khoăn giữa: đàn organ Yamaha VN300 và E343 đây, bạn @pianothienan ơi cho hỏi giúp, nên chọn cây nào?
    - VN300: có nhạc Việt Nam, nhưng hình như không có phím sống (mục: Độ nhạy lực đánh phím bỏ trống)
    - E343: có Độ nhạy lực đánh phím, nhưng bọc loa bằng vải, e nhanh hỏng hơn bọc sắt. Sau này bọc loa rách có thay bằng bọc sắt được không nhỉ?
    Nhờ bạn @pianothienan tư vấn giúp nha. Cảm ơn bạn!

14. chothuesachphaodailang

Hihi, mãi mới thấy @antonyohai vào, chả là tớ cũng mù âm nhạc. Nhân dịp này tớ cũng muốn học hỏi một tý để "khai phá văn minh", rồi dẫn dắt ku con vào. Thế tớ học kiểu abc thế này, thì F50 phím chết cũng được nhỉ? (mình luyện ở nhà phím sống hay chết thầy biết thế nào được nhỉ? hihii) . Phím sống chắc chưa cần thiết đâu đúng k bạn?

15. chothuesachphaodailang

đàn Yamaha F50 giờ bán ở Trụ sở chỉ có 1.7 triệu brandnew nhé các bạn. Họ đang giảm giá gần 40% mà :)

16. pianothienan

Đàn Mandin ah bạn
    VN300 mình cũng ko rõ chức năng đàn ra sao. nhưng nếu không có cảm biến lực ở phím thì nên bỏ qua mà không cần suy nghĩ bạn ạ. Chơi đàn còn phải thể hiện sắc thái mạnh nhẹ nữa mà.
    Mà Piano tầm 5-6tr cũng có mà, cũng là đàn cũ, Piano điện VN hầu hết là đàn cũ, đàn mới giá thường x3 x4 đàn cũ, giá cao hàng bán chậm nên ít nhập đàn mới, quan trọng là có phím sâu để luyện ngón cho tốt bạn ạ.

17. chothuesachphaodailang

Cảm ơn bạn!
    Mình mới mua đàn organ E343 rồi, mình đã đề nghị thầy dạy piano trên organ để lấy tí căn bản để sau này đồng hành được với con đến đâu hay tới đó :p . Còn em bé nhà mình thì chưa biết sau này sẽ học piano hay organ nên mình chưa vội mua Piano điện :). Mình được biết là cái tư thế ngồi, tay...khó lắm, thầy phải sửa cho nhiều, mẹ có học thì cũng ko dạy nổi con :D nên mình chỉ định "xóa mù" cho bản thân và cho con làm quen thôi. Khoảng 3 tuổi mình sẽ cho con đi học Cảm thụ Âm nhạc. Khoảng 4 tuổi thì cho con đi học đàn sau. Mình sẽ cố gắng đưa bé đi học, tạo điều kiện cho bé - còn bé đến được đâu lại phụ thuộc vào khả năng, sở thích của bé.

18. antonyohai

hầu hết các bố mẹ miền bắc mình có chung 1 quan điểm hết sức sai lầm đến nguy hiểm. Vì nghĩ con minh ko biết có học đk ko nên thay vì mua piano các bố mẹ ổ xô mua ocgan trong khi piano điện chỉ tầm 6 đến 8 triệu cũng có cây cho âm thanh tốt đến gap 10 lần. Xét mặt kinh tế piano điện chỉ hơn có 1 2 triệu nhưng cho âm thanh tốt con có thể học đk sắc thái caí quan trọng nhất của người chơi nhạc cụ.cái thứ 2 cho luyện ngón tốt,và sau khi có thanh lý cũng ko mất giá như ocgan. và sao bố mẹ cháu ko tìm hiểu cái cho thuê đàn. Nhiều tt có cho thuê đấy. E cũng cho thuê nè nếu bố mẹ có nhu cầu giá chỉ 4 trăm đến 1 triệu.sau khi thích đàn đó hay mua đàn của e sẽ ko tính tiền thuê

Sửa lần cuối: 8/5/2015
  19. antonyohai

Mẹ chothuesach ơi mẹ sai to rồi.thầy giáo tư vấn dung đây. Mẹ ko nên mua những cây ocgan đời thấp để tập piano. Thứ nhất âm thanh ko đủ tốt dễ hỏng tai. Thứ 2 phím ko sâu dễ hong tay.học piano chỉ cần hỏng 1 trong hai coi như bỏ rồi. Mẹ đừng quan tâm đàn cũ hay mới mà hãy quan tâm chất lượn đàn còn mới hay ko và chế độ bảo hành thế nào? Còn âm sắc em cam đoan đàn piano cũ sẽ hơn nhiều lần so với đàn mới cùng tiền. Ví dụ đàn cơ nhé mua 1 cây yamaha U3H là dòng thông dụng bjo đi giá 2200 nhưng mua mới giá gấp 10 lần.trong khi đàn mới là sản xuất nước thứ 3 là trung quốc và indo còn đàn cũ sản xuất ở nội địa nhật bản dám hỏi mẹ chọn cái gì hơn.

20. hienluong86

hienluong86 Thành viên nổi tiếng

mình lớn lên thấy chẳng có tài lẻ gì hơi thiệt thòi. Đi sinh hoạt tình nguyện mấy bạn hát hay đàn giỏi thuiwowfng nổi bật. Nên quyết tâm cho con học :D