Kinh nghiệm: cho con học piano ở đâu thì tốt hả các mẹ???

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me Be Mun, 9/12/2011.

Tags:
  1. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

2. me_dop_hn

me_dop_hn Thành viên tập sự

Thực ra các con tiếp xúc với âm nhạc càng sớm thì càng tốt ấy nhé. Ở lứa tuổi bé bé, thì các con có thể tham gia các lớp học tập thể cùng các bạn thì sẽ có không khí, vui hơn. Trung tâm cũng thường hay tổ chức hoạt động này, hoạt động kia nên các con tham gia cũng hào hứng hơn, có cơ hội thể hiện cho bố mẹ và các bạn xem.
    Nếu lớn hơn một chút thì lúc đấy mới nên học cá nhân, đấy là qua tìm hiểu một thời gian nên mình biết được đấy. Đã cho con đi học ở trung tâm PPS Music thì thấy bạn ấy rất hào hứng, hi hi. Ở trung tâm cũng thấy có mấy bố mẹ lúc đầu cho con học cá nhân, sau một thời gian thì các bạn ấy thích đi học ở trung tâm hơn vì vui hơn. Nhưng thấy cô giáo bảo, nếu con lớn lớn tí thì lại nên học cá nhân :). Tuổi nhỏ thì xác định đi học để cảm thụ và tìm hứng thú trong âm nhạc là tốt rùi ấy ạ

Bonus một bài báo cho các mẹ tham khảo về lứa tuổi nào thích hợp để đi học đàn nhé. Chúc các mẹ có được sự lựa chọn sáng suốt.

5 tuổi bé có thể học đàn piano được chưa?

Âm nhạc luôn luôn có một sức hút mãnh liệt. Vì vậy mà không ít bậc Phụ huynh ngày nay luôn muốn con mình chơi được một loại nhạc cụ từ khi còn nhỏ, cụ thể là học đàn Piano. Theo nghiên cứu, Piano là một loại nhạc cụ phù hợp với những đứa trẻ thông minh, sống tình cảm và hơi lặng lẽ. Nó cũng là nhạc cụ lý tưởng để bắt đầu, là nền tảng nhạc lý cho những loại nhạc cụ khác.

Học đàn có tốt không?

Theo nghiên cứu của những chuyên gia hàng đầu trong lĩnh vực giáo dục âm nhạc. Trẻ em đã tiếp nhận âm nhạc ngay từ khi còn là bào thai, bởi sự gần gũi với những âm thanh tự nhiên, gắn bó trong đời sống. Trong cuộc sống hiện đại, trẻ em có thể không lớn lên bằng lời ru ầu ơ mộc mạc, nhưng chúng hoàn toàn có thể nghe và cảm nhận những âm thanh khác mà người lớn cho nghe một cách bị động.

Tại các nước phát triển, trẻ được khuyên học âm nhạc từ lứa tuổi mẫu giáo. Khi con bạn bước vào tuổi mẫu giáo, học hát đã là một phần không thể thiếu trong chương trình của bất cứ môi trường nào. Tuy nhiên không chỉ học nhạc đơn thuần, mà tiếp cận âm nhạc một cách sâu sắc hơn là học chơi một loại nhạc cụ, thì bé chỉ có thể bắt đầu làm quen với đàn phím sớm nhất là từ 4 - 5 tuổi.

Học Piano giúp bé nâng cao khả năng cảm thụ âm nhạc - Ảnh: Getty Images

Âm nhạc rất tốt cho sự phát triển của trẻ nhỏ

Ở lứa tuổi này, trẻ em có thể tiếp thu lượng kiến thức rất lớn do sự phát triển đặc biệt của thính giác trong giai đoạn này, vì thế rất thuận lợi cho việc học đàn, nhạc. Tất nhiên cách giảng dạy âm nhạc ở lứa tuổi này phải có đặc thù riêng, phương pháp đồng nhất với giáo dục mầm non. Luôn có sự kết hợp việc học với các hoạt động vui chơi sao cho bé được tiếp nhận một cách tự nhiên, không gượng ép.

Ngay cả cách hướng dẫn trẻ làm quen với các kỹ thuật nhạc cụ cũng theo phương pháp riêng vì một đứa trẻ 4 – 5 tuổi không thể đủ nhận thức và kiên nhẫn để học cách chơi đàn theo cách giảng dạy thông thường.

Học piano có tốt không?

Những bài học Piano giúp cho việc phát triển và hoàn thiện kỹ năng vận động của trẻ, giúp trẻ khéo léo và linh hoạt hơn khi phối hợp giữa tay và mắt. Đây là một kỹ năng cần thiết cho cuộc sống sau này của con bạn. Khi chơi đàn piano hay bất kì một loại nhạc cụ nào con bạn cũng cần có sự tập trung cao độ nên học piano sẽ rèn luyện sự tập trung cho bé.

Một em bé biết chơi nhạc cụ sẽ cảm thụ âm nhạc tốt hơn so với những đứa bé khác. Học đàn cũng giúp trẻ nâng cao khả năng cảm thụ âm nhạc, nuôi dưỡng tâm hồn và hoàn thiện tính cách. Âm nhạc giúp trẻ hướng thiện và sáng tạo hơn trong cuộc sống.

Nên bắt đầu học Piano từ lúc nào?

Tuy nhiên điều băn khoăn của các bậc phụ huynh là độ tuổi nào thích hợp cho bé học đàn Piano. Theo các chuyên gia, tuy rằng bé có thể sớm tiếp xúc với đàn phím ngay từ khi 4 – 5 tuổi, nhưng độ tuổi thích hợp nhất để bé có thể theo học đàn một cách bài bản nên là từ khi 8 tuổi. Tất nhiên trừ những bé có năng khiếu âm nhạc ngay từ khi còn rất nhỏ, 4 – 5 tuổi đã có thể học và chơi piano thành thạo.

Để chơi được đàn piano cần có một quá trình tập luyện vất vả và rất dài. Bé dưới 8 tuổi bàn tay đang phát triển nên còn yếu, nếu bố mẹ ép học đàn sẽ là một cực hình với bàn tay của bé. Piano có bàn phím nặng, nếu tay không đủ lực mà vẫn phải học trên bàn phím đàn piano thì sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển sau này của các khớp xương trên tay bé. Chính điều đó sẽ làm bé không còn hứng thú khi chơi nhạc.

Vì thế mẹ có thể định hướng âm nhạc cho bé nhưng không bắt buộc. Có thể cho bé làm quen với Piano từ khi 5 tuổi, nhưng để học bài bản Piano thì hãy đợi đến khi bé lên 8 tuổi nhé.

3. me_dop_hn

Ồ thế thì mẹ nó cho bạn ấy đi học đi thôi, hi hi, bé nhà mình thì chỉ mong học cho biết cảm thụ được âm nhạc là thích lắm rồi, hem dám mong gì hơn

4. me_dop_hn

Dạ đúng rồi đấy ạ. Tốt nhất là cứ cho các bạn ấy đến thử xem có tốt không rồi hãy đăng ký học ạ

5. meoime999

meoime999 Thành viên chính thức

em rất thích piano

PPSMusic thích bài này.
  6. hoangthan_coccu

hoangthan_coccu Thành viên chính thức

em cũng muốn bé nhà em được đi học quá đi mất ạ

PPSMusic thích bài này.
  7. mecanbe

mecanbe Thành viên chính thức

em cũng muốn cho bé nhà em đi học úa ạ

PPSMusic thích bài này.
  8. mailay56

mailay56 Thành viên chính thức

em sẽ lưu vào sổ tay

PPSMusic thích bài này.
  9. truongtuduy

truongtuduy Bắt đầu tích cực

Ngoài những giờ học trên lớp căng thẳng của các con,các mẹ có thể cho các con học thêm lớp đàn piano tại TRUNG TÂM MUSIC TALENT ở đây cũng có rất nhiều cơ sở cho các mẹ có thể đưa con đến học gần như Mỹ Đình,Cầu Giấy,Hoàng Quốc Việt hoặc Hoàn Kiếm.

10. quyduc761

quyduc761 Thành viên sắp chính thức

đang định cho mun nhà mình đi học đàn đây ạ

me_dop_hntruongtuduy thích.
  11. hungyenbro

hungyenbro Thành viên chính thức

mình thấy tìm ng dạy rồi thuê là dk

me_dop_hn thích bài này.
  12. truongtuduy

truongtuduy Bắt đầu tích cực

mẹ nó thử qua Trung Tâm Music Talent xem sao

13. vũ kim oanh

vũ kim oanh Thành viên tập sự

Nói chung muốn học bất cứ một môn ngoại khóa nào đó, phụ huynh nên tìm hiểu kỹ càng về chất lượng học, nên cho con học thử nữa, chứ giờ nhiều trung tâm quá, học tràn lan ra mà không hiệu quả :D

14. foreverloveyouND

foreverloveyouND Thành viên sắp chính thức

Theo mình thì trước khi con vào lớp 1, chỉ cho con nghe nhạc, thử cho nó cảm thụ âm nhạc xem nó có thích nhạc không đã. Nếu nó thích thì từ từ cho nó vào thử showroom đàn, hay đứng trước 1 lớp học đàn nào đó xem nó có muốn chơi đàn không. Nếu có mới từ từ hướng con vào học đàn, chứ không thôi cha mẹ lại đi theo hướng ép con phải thực hiện ước mơ của cha mẹ, chứ không phải ước mơ của con mình.

15. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Các mẹ cho em hỏi, nếu học lớp tập thể cô giáo ko thể chỉnh tay từng bé được, thì sau 1 thời gian học khoảng 2 năm, học giáo viên 1 thầy 1 trò liệu đứa bé đó có chỉnh được tay đánh cho đúng ko? Hiện tại bé lớn nhà mình học 1 thầy 1 trò nên ngâm cứu cho con bé thứ 2, mà thấy ở trung tâm học kiểu vui là chính nên sợ khi lớn muốn học nghiêm túc thì lại khó chỉnh

Sửa lần cuối: 28/4/2016
    PPSMusicme_pe_chit thích.
  16. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Chị ơi chị cho bé bắt đầu học từ mấy tuổi ạ?

17. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Tùy vào tiếp thu mỗi bé nhé, thông thường 5 tuổi trở ra là học đc rồi, nhưng thằng nhóc nhà mình cho đi học mà ko ổn, nên nghỉ đến khi 7 tuổi mới học trở lại, bg là đc 2 năm rồi.
    Con bé thứ 2 học chắc sẽ nhanh hơn. Cũng phải tùy giáo viên nữa, trước mình ko biết gì cho con đi học cũng lơ ngơ lắm. Mẹ nó thử cho vào mugicmagic xem, nhưng phải xem giáo viên nhé. Ban đầu con phải học đọc và phân biệt được 5 nốt cơ bản, từ đó con biết đọc bản nhạc thì mới có thể đánh đàn đc. Giai đoạn đầu dạy con biết mấy nốt đó cũng mệt lắm vì chưa biết chữ. Bé nào nhanh thì học sẽ nhanh thôi.

me_pe_chit thích bài này.
  18. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Chắc em cũng phải đi học để còn biết đường mà dạy. hì hì

19. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Ko cần mẹ nó ạ, lớp 5 tuổi học tập thể đang chiêu sinh đó, ở nhạc viện, mẹ nó cho vào đúng độ tuổi thì theo đc lớp đó, và bắt buộc phụ huynh phải ngồi cạnh con trong vòng 2 năm đầu, học giai đoạn đầu ko khó đâu, mẹ cũng đánh đc. Nhưng mình bận nhà xa nên đưa đi ko tiện, mà về dạy sai nên ko dám dạy, bây h thì chịu.

20. trankimvan2013

trankimvan2013 Bắt đầu tích cực

Chỗ này học được đấy ạ