Cho con ngồi xe tập đi sớm có bị lùn không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi susi, 26/12/2008.

1. susi

susi Thành viên tích cực

Chào mọi người,
    Em là thành viên mới, mong mọi người giúp đỡ. Con em được 5 tháng, em cho ngồi xe tập đi thì cháu chạy băng băng. Em lo lắng không biết như thế có làm cho cháu bị lùn không hay chân tay sau này có bị tật gì không?
    Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi susi
    Đang tải...

2. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

Trùi,5th mà đã vững vậy ư?Nếu chân bé với tới đất và bé đã ngồi vững,đứng bám được thì chị cho cháu tập đc rồi.Nhưng để ý kẻo bé bị va đập hoặc chạy ra đường chị nhé!

3. susi

susi Thành viên tích cực

Cảm ơn memit050408 nha, mình cũng có nói chuyện với một số chị làm cùng cơ quan, có chị còn bảo chị ấy cho con ngồi xe tập đi từ hồi 4 tháng lận mà cũng chả bị làm sao cả. Thế thì yên tâm rùi! :D

4. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Theo mình thì chả sao cả. Nếu bị lùn là do thiếu can xi+di truyền+giấc ngủ chứ không phải do ngồi xe tập đi. Bạn chỉ cần lưu ý việc bé chạy băng băng nếu vấp vào đồ vật thì có khả năng xe bị lật.

5. hoahongxukhac

hoahongxukhac Bắt đầu tích cực

Trom va be nha ban cung cap nhi chu be nah minh gan 6 thnag roi ma chua ngoi duoc vung nua chu. buon qua huhu kh kheobe no bi coi xuong mat

6. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Chúc mừng mẹ nó post được hình bé lên rồi nhá :) Bé 6 tháng chưa ngồi được là bình thường mừ. Rùa con mình 8 tháng mới ngồi được, đến 8 tháng rưỡi là tự ngồi một mình rồi.

7. SURI'S SHOP

SURI'S SHOP Thành viên sắp chính thức

ngồi đc thì e cũng sẽ sắm cho bé 1 chiếc đua chơi - hehe!

8. hoahongxukhac

Nho cong me no thu nho hinh giup day. Vay ha ban the thi minh cung do lo nhung cu so sanh voi nhieu be ve can nang me chau thay buon qua me no ah. Minh dang cho 6 thang di can lan nua xem the nao day :(

9. hoahongxukhac

Rua conmoc duoc may rang roi me no? Thanks me no ve tailieu gui cho minh nhe

10. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Nói chung cái gì sớm đều không tốt,cứ để trẻ phát triển theo đúng độ tuổi của nó,đi sớm quá cũng có ảnh hưởng đấy. xương của bé chưa cứng mà.

11. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

Để bé sớm biết đi

Bạn có thể rèn luyện sự dẻo dai của cơ đùi cho bé, bé sẽ sớm biết đi hơn

Để bé sớm biết đi

Khoảng 9 đến 11 tháng tuổi, bé bắt đầu tập những bước đi đầu tiên. Ban đầu, bé còn khá vụng về và thường bám chặt lấy bàn tay bạn, sau quen dần, bé sẽ đi vững hơn. Lúc này, bạn có thể rèn luyện sự dẻo dai của cơ đùi cho bé, bé sẽ sớm biết đi hơn.

Hạn chế bế bé

Bế nhiều sẽ khiến bé ỷ lại vào cha mẹ mà ngại học đi. Bạn chỉ nên bế bé trong trường hợp cần thiết, còn những lúc khác, bạn nên để bé tự do ngồi, vui chơi…

Luyện cho bé đứng

Những khi bạn mặc quần áo, nên để cho bé được giữ trong tư thế đứng. Đứng nhiều sẽ giúp vùng cơ, xương chân của bé thêm rắn khỏe. Điều này là tiền đề tốt trong quá trình tập đi của bé.

Hỗ trợ bé tập đi

Bạn có thể đỡ bé đi hoặc cho bé vịn tay vào bàn, vào ghế để bắt đầu quá trình học đi. Bạn có thể chọn vị trí ở phía sau để đỡ bé, rồi từ từ thả tay ra khi bé đã tự đi được những bước nhỏ…

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể khuyến khích bé đi bằng cách đưa ra một đồ vật trước mặt và đỡ tay để bé nhấc chân về phía trước mới lấy được đồ vật này.

Giúp bé lên, xuống cầu thang

Ngay khi bé đã ngồi vững, bạn có thể chuẩn bị tinh thần cho bé leo cầu thang. Nhiều bé thích bò lên cầu thang thay vì bước từng bước một. Cứ để cho bé được tự do khám phá cầu thang, bạn nên ở bên cạnh để trông chừng, đảm bảo bé luôn an toàn là được.

Lưu ý: Dù sau này bé có lên, xuống cầu thang vững thì bạn vẫn nên canh chừng. Bởi vì, bé rất dễ bị hụt chân và ngã ở khu vực cầu thang.

Dạy bé bắt chước

Việc học đi sẽ thú vị hơn nếu bé được tham gia vui chơi cùng các anh (chị) bé. Nhìn thấy các bé lớn chạy nhảy, bé cũng sẽ rất phấn khởi và muốn bắt chước theo. Lúc này, bạn có thể đỡ tay bé và nói: “Mẹ con mình cùng đi theo anh nhé”.

Mẹ và con cùng bước

Bạn ở đằng sau, điều chỉnh hai cánh tay của bé. Tiếp đến, bạn có thể đặt hai chân bé lên hai chân mình và cùng chuyển động. Bạn chỉ nên bước từng bước một rồi lại nghỉ và tiếp tục để bé tò mò mà ham thích được đi cùng bạn hơn.

Bạn nên kiên nhẫn

Nếu các bạn cùng độ tuổi với bé đã biết đi thành thạo trong khi bé còn lóng ngóng, bạn cũng không nên quá sốt ruột. Sự phát triển ở mỗi bé là khác nhau, cho nên, bé chậm đi hơn các bé khác cũng là điều bình thường.

Điều quan trọng là bạn luôn khuyến khích bé học đi. Bạn có thể chìa tay ra và cổ vũ bé đi từng đoạn đường ngắn một. Khi đã tự mình đi được, bé sẽ rất hứng thú và bạn cũng không phải mất công giúp đỡ bé nữa.
    Quay lại

12. cun'con

cun'con Thành viên chính thức

Em đọc báo thấy không nên cho con sử dụng loại xe tập đi có chỗ ngồi lên vì như vậy sẽ làm con chậm biết đi và đi không vững. Loại xe này chỉ cần 1 lực nhẹ cũng sẽ chạy băng băng nên sẽ gây nguy hiểm cho con vì có thể lao xuống cầu thang hay đâm vào các đồ vật trong nhà. Chỉ nên sử dụng loại xe tập đi bằng gỗ có 3 con chim mổ lốc cốc, cho con bám vào đó và đẩy đi thôi. Thực ra loại xe tập đi có chỗ cho con ngồi lên thì chỉ cần con biết ngồi rồi cho vào đó là con tự đẩy được xe đi thôi. Các mẹ nên cẩn thận với loại xe này vì cháu em đã từng bị ngã cầu thang do ngồi xe tập đi đấy. Còn chiều cao của con phụ thuộc vào các yếu tố di truyền và chăm sóc của bố mẹ chứ không phụ thuộc và xe tập đi đâu mẹ ạ.

13. mẹgiáptít

mẹgiáptít Đủ quyền lập Họ

hic các mẹ ơi cu nhà em gần 8 tháng mà chưa bít bò chỉ trườn nhanh thui và cũng chưa bít bò vậy có sao không các mẹ.

14. mẹgiáptít

mẹgiáptít Đủ quyền lập Họ

hic các mẹ ơi cu nhà em gần 8 tháng mà chưa bít bò chỉ trườn nhanh thui và cũng chưa bít ngồi

15. papajiama

papajiama Banned

vậy có sớm quá ko, chứ theo mình thì con lúc bé chay nhảy mình cũgn đã lo rồi huống gì là đi xe đạp

16. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Vấn đề khg phải là bé có lùn hay không mà là khi bé ngồi xe tập đi mẹ phải quan sát theo dõi bé thật kỹ vì bé có thể gặp 1 số nguy hiểm như té cầu thang, thò tay vào ổ điện, đi vào nhà bếp, nhà tắm ...

17. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Con nhà mình hồi 5 tháng cũng bỏ vào xe tập đi, cứ cho vào là cu cậu chạy lao băng băng. BS bảo không nên cho tập đi sớm quá, không tốt gì gì đó.....thế đang ngồi xe đi ngon lành, bỏ ra không dám cho đi nữa! thả cu cậu vào cũi, là cứ bám thành tự đứng đậy. Đến 7,8 tháng là cứ bám vào thành cũi nhảy nhót . Lâu lâu thả tay chạy ào qua thành bên kia mà không bị té là khoái chí cười. Thế đây! giờ thì chẳng sao cả! Vì thế bạn đừng lo, cơ thể trẻ tự phát triển phù hợp với các khả năng hoạt động mà bé có, mình có kìm hãm cũng không được mà.Giống như kiểu đói sẽ phải ăn thì ở đây bé cũng thế, bé đi được mới đòi đi.vì thế bạn cứ y6en tâm cho bé tập nhé!

18. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

E nghi chăng sao dau,cho bé tap nhu the se giup co chan phat trien va cung cap hon,nhanh biet di hon

19. cubinyeu

cubinyeu Thành viên mới

Mẹ nào có xe tập đi bằng gỗ còn đi đươc, để lại cho em với cu ti nhà em sắp bit đi rùi mua xe mới chỉ dùng 1-2 tháng nên hơi phí. Cảm ơn các mẹ trước nhé

20. ruslan

ruslan Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi, đừng cho con ngồi xe tập đi sớm và nhiều quá! không có sau này chậm biết đi và có thể chân sẽ bị vòng kiềng đấy. Nhóc nhà mình ngày trước cũng thấy khá cứng cáp nên mình cũng cho cháu vào xe tập đi sớm. Mới đầu mình cũng thấy hay hay và tiện nữa vì có thể để nhóc một mình trong phòng mà không sợ ngã. Nhưng sau đó đến lúc tập đi cho nhóc thì thấy nhóc không chịu đứng bằng bàn chân mà chỉ đi và đứng bằng mũi chân, nguyên nhân là vì khi đi bằng xe nhóc phải lấy mũi chân để đẩy cho xe tiến về phía trước. Mình đã rất mất thời gian mới sửa được tật này cho bé đấy và kết quả là bé nhà mình đến tận 12 tháng mới chập chững đi được. Bây giờ thì cháu đã 14 tháng rồi và đi cũng tốt lắm nhưng hình như chân hơi bị vòng kiềng. Thế nên mẹ nào muốn cho cún nhà mình tập đi bằng xe thì nên xem xét kỹ lợi và hại của loại xe này nhé . Chúc các bé và mẹ luôn khỏe và vui . :)