Kinh nghiệm: Cho Em Hỏi Có Nên Mua Bảo Hiểm Nhân Thọ Không

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi shoptran43dn, 17/3/2015.

1. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

Có thể mn chưa biết

Trong tất cả các ngành nghề của xã hội, chính phủ quản lý bảo hiểm nhân thọ chặt chẽ nhất, bởi vì ngành kinh doanh của bảo hiểm nhân thọ liên quan đến con người, đến những phúc lợi của con người. Chính vì vậy luật kinh doanh bảo hiểm nhân thọ rất chặt chẽ, từ khi hoạt động hàng trăm năm đến nay, chưa có Công ty bảo hiểm nhân thọ nào có thể chiếm dụng được phí của khách hàng.

Theo thông lệ quốc tế và Luật Kinh doanh bảo hiểm nhân thọ Việt Nam, để đảm bảo quyền lợi của khách hàng, khi một công ty bảo hiểm nhân thọ có dấu hiệu khó khăn về tài chính, Bộ Tài Chính sẽ trực tiếp giữ quyền quản lý công ty và sau đó sẽ chọn một công ty bảo hiểm nhân thọ khác có khả năng tài chính vững mạnh hơn tiếp tục phục vụ các Hợp đồng bảo hiểm nhân thọ cho khách hàng của công ty này.

Đang tải...

2. shoptran43dn

shoptran43dn Thành viên chính thức

Cảm ơn nha.m hiểu chỗ này đôi chút roi

3. shoptran43dn

Cm ah,e thấy bên cty cathay họ có gói bh khá hay,fù hợp với e luôn.đong fí 20nam.như 2năm 1lan dc hỗ trợ 2triu tien mặt khám bệnh, sinh đẻ cug dc 10triu,sinh mổ còn hỗ trợ thêm....nằm bv đông y cũng có tiền,bve cho cả chồng sau này,nói chung là có vẻ toàn diện.như mua luôn cả bh y tế,bh xã hội của nhà nước ay.chứ ko gải như bh của các cty khác.chết mới đền,đau ốm nằm viện mới trả.lNge gói sản phẩm của cty này là thích ngay.mà ko biết còn gì bên trong nữa ko.E tìm hiểu trên mạng thì thấy cathay là cty tuyển dụng nhân viên như lừa đảo,như đa cấp.và là cty của tquoc nữa.Ng tư vấn cho em là Giám đốc chi nhánh đn luôn.chị ấy bảo chị chăm sóc khách hàng đảm bảo là số 1 luôn....Định chọn cty này,mà ít nge ng ta nhắc đến nên cũng hoang mang.
    Mong được mọi người chia sẻ

4. TD8x

TD8x Thành viên rất tích cực

Công ty bảo hiểm nhân thọ phá sản thì làm sao?

• Trong tất cả các ngành nghề của XH, chính phủ quản lý BảO HIểM NHÂN THọ chặt chẽ nhất, bởi vì ngành kinh doanh của BảO HIểM NHÂN THọ liên quan đến con người, đến những phúc lợi của con người. Chính vì vậy luật kinh doanh BảO HIểM NHÂN THọ rất chặt chẽ, từ khi hoạt động hàng trăm năm đến nay, chưa có Công ty BảO HIểM NHÂN THọ nào có thể chiếm dụng được phí của khách hàng.
    • Bởi vì BảO HIểM NHÂN THọ là kênh thu hút vốn nhàn rỗi trong dân chúng rất lớn, vì vậy BảO HIểM NHÂN THọ liên quan đến an ninh chính trị và kinh tế XH. Hoạt động BảO HIểM NHÂN THọ luôn nằm dưới sự giám sát chặt chẽ của chính phủ, đều đảm bảo hoạt động kinh doanh an toàn và hiệu quả, hơn nữa BảO HIểM NHÂN THọ hoạt động trên nguyên tắc số đông chia sẻ rủi ro cho số ít, bảo phí phải được đầu tư vào những khoản có lợi nhuận an toàn cao nhất.
    • Theo thông lệ quốc tế và Luật Kinh doanh bảo hiểm nhân thọ VN, để đảm bảo quyền lợi của KH, khi một công ty bảo hiểm nhân thọ có dấu hiệu khó khăn về tài chính, Bộ Tài Chính sẽ trực tiếp giữ quyền quản lý công ty và sau đó sẽ chọn một công ty bảo hiểm nhân thọ khác có khả năng tài chính vững mạnh hơn tiếp tục phục vụ các Hợp đồng bảo hiểm nhân thọ cho khách hàng của công ty này. Rất mong Anh/Chị an tâm vì các quy định trong Luật Kinh doanh bảo hiểm nhân thọ cũng như Luật đầu tư đều nhằm mục đích bảo vệ quyền lợi của người tham gia bảo hiểm nhân thọ.

shoptran43dn thích bài này.
  5. phonglinh1611

phonglinh1611 Bắt đầu nổi tiếng

Thôi theo mình thì bạn nên tìm hiểu thật kỹ đi đã rồi hãy quyết định, khi bạn hiểu rõ bản chất của BH rồi, bạn ko cần phải nghe ai khuyên "có nên mua hay ko", "nhỡ mà... thì làm sao" nữa.

Như mình làm trong cty bảo hiểm 2 năm mình mới mua hợp đồng đầu tiên, vì lúc đó mới thấy tự tin là mình đủ khả năng tài chính và đủ hiểu biết để ko bị "ai nói j thì biết thế" nữa.

6. TD8x

TD8x Thành viên rất tích cực

Mỗi cty đều có những gói bảo hiểm khác nhau, có những ưu điểm khác nhau, bạn nên tìm hiểu để lựa chọn theo nhu câu và khả năng kinh tế của mình bạn ạ

7. shoptran43dn

Vâng.cam ơn b nha

8. TrangPhi

TrangPhi Bắt đầu nổi tiếng

bạn đã mua được gói bảo hiểm nào chưa? thấy thế nào?

9. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Mình cũng tìm hiểu qua về bảo hiểm thấy bh bên manulife cũng được. Lợi tức cao có nhiều khoản ốm đau, bệnh tật cũng hay :) nhưng em chưa có xiền mua bh.hixxx

10. TrangPhi

TrangPhi Bắt đầu nổi tiếng

Hì! chỉ cần trích 10% lương thôi mà bạn!

Monalisa Miky thích bài này.
  11. Mai_mebong

mn muốn tham gia bảo hiểm nhân thọ ah, mình tư vấn cho nhé

12. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Hii em nhớ ngày xưa hồi còn bé ba mẹ cũng làm bảo hiểm nhân thọ cho em đến năm 18 tuổi. Em thấy mỗi lần tới kỳ đóng bảo hiểm ba mẹ đều chật vật và khá vất vả đóng số tiền đó. Nhiều khi chạy vạy khắp nơi. Nhưng sau 18 năm xiền mất giá :D hì thu lại chẳng được bao nhiêu nên ba mẹ em ngừng chơi :D

mini_shop thích bài này.
  13. rungram

rungram Thành viên tập sự

Chính mình cũng đang phân vân, trước đây định tự đóng bảo hiểm xã hội mà thấy ai cũng bảo nếu đóng vậy sẽ lỗ. Còn với bảo hiểm nhân thọ thì mình lại chưa nghĩ tới, thấy các bạn bảo nên đóng chắc mình sẽ phải tìm hiểu thêm xem có những quyền lợi như thế nào mới được.

14. medeptrai

medeptrai Đồ khuyến mại giá rẻ

Đánh dấu đọc kỹ tt của bạn này,mình mới mua của CathayLife 15 năm ( mới có HĐ nhưng chưa đọc kỹ lắm).

15. Mai_mebong

bạn có làm cố định ở công ty nào không?

16. trangduongag

trangduongag Thành viên mới

Về bản chất bảo hiểm nhân thọ là tốt, hầu hết các nước tiên tiến trên thế giới mọi người rất xem trọng bảo hiểm, VN mình phát triển sau cộng với đội ngũ tư vấn viên không phải ai cũng thật sự làm việc có đạo đức, khách hàng đôi khi mua mà vẫn chưa hiểu hết quyền lợi của mình dẫn đến những tranh chấp về sau.

17. bích phượng aia

bích phượng aia Thành viên tập sự

BH công ty nào cũng tốt, cũng có ưu điểm – nhược điểm riêng tuỳ theo nhu cầu các mẹ hãy chọn những sp phù hợp. Tham gia bh mình ko đc gì hết, mà người đc chính là con mình, cha mẹ mình hay những người ở lại. Vì khi mình mất rồi cũng ko xài đc, hoặc có bị bệnh cầm cục tiền đó ăn cũng ko bao nhiêu mà chỉ toàn chữa bệnh. Mua BH thể hiện trách nhiệm của mình với những người than yêu, nếu ko may xảy ra rủi ro gì. Mất vì bệnh, hoặc mất vì TAI NẠN (so với tình trạng giao thông lộn xộn ở nước ta ngày nào cũng va quẹt & đụng xe). Tử vong do TAI NẠN đền MỆNH GIÁ x 2. Trường hợp tồi tệ hơn, bị tai nạn ko tử vong mà bị chấn thương sọ não, nằm liệt giường ko kiếm ra tiền lo gđ mà còn làm them gánh nặng cho thành viên khác thì những lúc thế này BH phát huy tác dụng.

Nhược điểm: - Tham gia lâu dài, huỷ ngang sẽ lỗ.

VD: Bạn đầu tư xây resort kinh doanh, mà đang xây dỡ mình đòi rút vốn thì biết rồi đấy, dự án chưa xong ko thể kinh doanh sinh lãi cho mình đc. Và khi tham gia mình là cổ đông của cty rồi đấy các mẹ ạ. Với lại BH là kế hoạch tương lai của cả đời người( từ sinh ra – lập gia đình – sinh con – dưỡng lão) ,mà cuộc đời mình sống vài chục năm chứ đâu phải vài năm. Các mẹ nhìn thấy thì lâu vậy đấy,chứ sinh 1 đứa con ra chật vật chăm lo vài năm quay qua quay lại nó vào tiểu học cấp 2,rồi dậy thì ra trai ra gái nhanh lắm.

- Tình trạng sức khoẻ tốt, nếu có từng đi khám – chữa bệnh trong thời gian 5 năm trước đó thì phải khai báo TRUNG THỰC – ĐẦY ĐỦ.

Mình thấy cái này là nhiều người tham gia nhưng dấu bệnh ( do người mua – người tư vấn ) cty BH ko đền nè. Có những căn bệnh mà các cty BH ko chấp nhận cho KH tham gia luôn. Cty AIA có chấp nhận bán nhưng tăng phí KH

ƯU ĐIỂM: ko ai biết ngày mai chuyện gì đến với ta. Nếu rủi ro xấu nhất BH phát huy tác dụng

- Tử vong do BỆNH

- Tử vong do TAI NẠN

- THƯƠNG TẬT TOÀN BỘ VĨNH VIỄN ( nằm liệt giường, người thực vật)

- TỰ TỬ SAU 24 THÁNG

- BỆNH UNG THƯ

- BỆNH HIỂM NGHÈO

- Bồi hoàn chi phí nằm viện do tai nạn.

- Hỗ trợ viện phí 200k- 400k -600k

- Chăm sóc sức khoẻ

Các mẹ sẽ quyết định ai là người thụ hưởng : con cái, bố mẹ, vợ chồng, anh em với tỷ lệ bao nhiêu % thì tuỳ. Thủ tục điều tra đền bù tối đa KO QUÁ 90 NGÀY. Nếu trường hợp những vụ tai nạn được báo chí đưa tin, đã có công an điều tra sẽ được đền bù liền cho KH. Phương thức nhận tiền qua tài khoản ngân hang tiện lợi hơn ngày xưa nhiều.

Mình tên: BÙI THỊ BÍCH PHƯỢNG

SDT : 090 384 1305

Tư vấn miễn phí với đội ngũ 5 năm kinh nghiệm

18. thao7788

thao7788 Thành viên chính thức

Có điều kiện thì nên mua bạn ạ, người nước ngoài người ta mỗi ng mua 1 cái mà

19. nhat88

nhat88 Thành viên chính thức

Mình đang dùng gói BH của Manulife được 2 năm rồi

20. yeunhat78

yeunhat78 Thành viên chính thức

Nếu mua thì mua của hãng nào các mẹ nhỉ

wonderful_life thích bài này.