Cho Em Hỏi Về Điều Kiện Ăn Ở Sinh Hoạt Không Đảm Bảo Ở Ct Xkld Thì Phản Ánh Ở Đâu

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi me_Ku, 3/7/2018.

1. me_Ku

me_Ku Bắt đầu nổi tiếng

Hi các mẹ
    E có 1 đứa e đang chuẩn bị đi XKLD Nhật bản. Công ty môi giới ở việt Nam bắt nhập học ăn ở, học tại trung tâm tầm 6 tháng r mới bay.
    Ăn thì mình đóng tiền k nói làm gì. Con gái đóng 1tr1/tháng. Con trai 1tr4/tháng
    Nhưng ở thì công ty thuê 1 căn chung cư . chung cư cũng khá xuống cấp và sập xệ.1 phòng đó gồm 2 phòng ngủ, 2 vệ sinh. Đầu tiên em em ở phòng thì chỉ có 4 ng thôi. 3 ng được phát 1 cái chiếu nilon trải dưới đất và nằm r ngủ ở đó. Nhưng sau đó thì có thêm học viên. Nên 1 căn đó có tầm 19 học viên. Cứ trải chiếu nằm tràn ra hết cả phòng khách. Điều kiện sinh hoạt thì thiếu thốn.
    Nắng nóng thế này quả thực em em bảo k thể ngủ nổi. Nước nôi phòng vs thì bẩn . nói chung sinh hoạt k khác gì khu tị nạn.
    Chưa kể lịch học từ 8h sáng đến 11h30. Sau đó 1h30 tập thể dục giữa trời nắng r vào học đến 5h. Sau đó 8h tối lại lên lớp học tiếp đến 10h đêm.
    Học viên k đc về nhà dù nhà có gần ngay đó.
    Qua những j em em kể rùi e chắc chắn chỗ ăn ở ở công ty đó k đảm bảo điều kiện rồi.
    Nhưng có mẹ nào biết phản ánh lên ban ngành nào giải quyết đc k ạ. chứ 6 tháng đọa đầy. Em m chắc gục mất. Tiền cọc thì đóng rồi. Số tiền k phải là ít. Nghe nói Nhật làm ăn rất chỉnh chu mà sao công ty môi giới vs Nhật là có thể làm ăn bát nháo đến thế.
    Mẹ nào biết chỉ cho em với. Em cám ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_Ku
    Đang tải...

2. Hoa Oải Hương_1306

Hoa Oải Hương_1306 Thành viên chính thức

Chắc chọn phải cty môi giới ko ra gì rồi

3. Lienmailtd

Lienmailtd Thành viên rất tích cực

Em nghĩ chẳng phản ánh ở đâu được hết :(
    Vì các công ty môi giới nó đều thế cả, miễn sao tối đa hoá lợi nhuận
    Mà nói luôn là sang bên Nhật, điều kiện sinh hoạt cũng sẽ rất kham khổ đấy, xác định đi lao động chân tay thì phải chấp nhận thôi

Hoa Oải Hương_1306 thích bài này.
  4. Huyanhicc

Huyanhicc Thành viên chính thức

Tưởng đi du học, hay lao động bậc cao
    Chứ xác định đi lao động xuất khẩu, bán sức lao động thì việc 3 người ngủ chung 1 cái chiếu là chuyện hết sức bình thường, không có gì là bóc lột cả
    Sang bên kia còn kham khổ hơn ấy, chắc em mẹ này sống sướng từ bé nên giờ choáng
    Lương bọn Nhật nó trả không bao gồm ăn ở, mà ăn ở do môi giới phải lo, nếu muốn ăn ở sang chảnh thì môi giới nó cắt lương để lo thôi
    Hãy xem như các bác thợ xây ở quê làm Hà nội là hình dung thôi
    Họ sống 1 cách tối thiểu, miễn là tiền lương họ gửi về gia đình ở mức tối đa, lao động chân tay hầu hết đều chấp nhận việc này

5. me_Ku

me_Ku Bắt đầu nổi tiếng

Vất vả về chân tay thì e k nói. Vì đã xăc định r là sẽ làm hay vượt qua được. Nhưng đk ăn ở. Thật sự e chỉ muốn làn cái đơn cho tụi nó bị phạt vs phải thay đổi cho học viên học đc tốt hơn . chứ n công ty, học viên ở ký túc xá, giường tầng. Dù đk thật sự quá hoàn hảo nhg nv là cũng tốt r.

6. me_Ku

me_Ku Bắt đầu nổi tiếng

Đứa em em n làm thiết kế đó. Lương cũng hơn chục củ/tháng Chả hiểu nghĩ gì ném 1 đống tiền để đi nhật. Lưc nhập học thấy đk ăn ở cái sốc luôn. Nhg đóng 80tr r thì đâm lao phải theo lao thui

7. Lienmailtd

Kể ra cũng khó, vì đóng phí môi giới cao thì lại kêu, mà phí thấp thì đòi hỏi điều kiện sinh hoạt tốt thì cũng khó
    Chuyện nằm ngủ đất thì cũng tập làm quen đi, sang Nhật cũng như thế cả đấy
    Còn việc kêu nước nôi, phòng vệ sinh bẩn, thì đấy là khu chung cư, nên nước phòng đó cũng giống cả toà nhà, việc phòng vệ sinh bẩn thì không thể do người ngoài "vào phá hoại" rồi :), mà hỏi những người đang ở đó

8. Huyanhicc

Huyanhicc Thành viên chính thức

Tóm lại với những gì bạn miêu tả, thì với việc đi xuất khẩu lao động, thì sẽ thấy chả nhằm nhò gì, thậm chí còn sướng chán
    Bạn hãy tham khảo những người đã từng đi XKLD tại Nhật nói riêng, và mước ngoài nói chung để hiểu hơn
    Rất ngắn gọn là điều kiện đó phải thích nghi, vì sang bên kia còn khổ hơn nhiều, chứ mới thế mà đã kêu, thì sang bên kia còn sốc hơn nhiều, và có khi không chịu nổi ấy chứ

9. me_Ku

me_Ku Bắt đầu nổi tiếng

Em em vỡ mộng luôn r ý. Chứ bạn n đi thì ở khu kí túc xá, điều kiện ăn ở tốt lắm ạ. Thế h chắc chả làm đơn để phòng thương bịn xã hội đi ktra nhỉ mn.

10. Lienmailtd

He he, quên việc đơn từ đi mẹ cháu, cho đỡ tức.
    Thứ nhất là việc sinh hoạt thế với người lao động chả có vấn đề gì vi phạm
    Thứ 2, kể cả có vi phạm, thì công ty môi giới nó cũng biết biêan to thành nhỏ, biến nhỏ thành không có gì, nên đừng hy vọng chuyện nó bị phạt nhé

me_Ku thích bài này.
  11. susudethuongb

susudethuongb Thành viên kỳ cựu

Là do em bạn đi chỗ ko uy tín thôi, m từng làm (từng làm thôi nhé ko phải đang làm mà pr) bên mảng này đa số họ bố trí ăn ở cho học viên ko tệ đến vậy đâu, tất nhiên vẫn phải có quy củ, có nề nếp, để sang bên kia ko bỡ ngỡ với cách làm việc và cách sống chỉn chu của ng Nhật, để có thể tự lập được nên nhiều khi học viên cũng thấy gò bó. Trước chỗ ăn ở bên em giường tầng, điều hòa, quạt đầy đủ. còn sạch hay bẩn là do học viên tự dọn dẹp giữ vệ sinh nữa, ko thuê ai dọn hộ cho cả

12. me_Ku

me_Ku Bắt đầu nổi tiếng

Thì chỗ bạn em em học n cũng như mn nói mà. N chỉ muốn làm đơn lên đâu đó cho cty đó biết sai mà sửa . chứ đk ăn ở thiếu thốn vậy là k đủ tiêu chuẩn r. Ngày nào cũng nt kêu vs e. Thấy khổ thân quá

13. susudethuongb

susudethuongb Thành viên kỳ cựu

Ko ở đâu xử lý đâu mn ak, e nghĩ vậy, mn kêu thì mn cũng phải có tiền chứ ko ngta sẽ tính là lo chuyện "bao đồng" nên ko ai bỏ công bỏ sức giúp mình cả. Thêm nữa là cái gì đã tốt thì sẽ tốt ngay từ đầu. Còn vốn họ đã làm ăn 1 cách qua loa thì cho dù có bị nhắc nhở cũng đâu lại vào đấy thôi, họ thiếu gì cách để hoạt động. Chỉ trách mình ko may rơi vào chỗ ít uy tín thôi