Cho hồi môn gì mà không bằng người ta đi thôi nôi cháu - Các mẹ vào đọc nhé

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi bo-ku-bil, 23/8/2013.

1. bo-ku-bil

bo-ku-bil Thành viên tích cực

Bài này hay quá, mình chia sẻ với chị em luôn. Tính mình có một chút cả nể, một chút nhút nhát ... nên nhiều lúc hay bị uất ức. Mình phải học hỏi dần dần
    Ngay từ lúc mới về, mẹ chồng đã vừa cười vừa nói tỏ ý chê nhà mình cho của hồi môn ít: “Cho hồi môn gì mà không bằng nhà người ta đi thôi nôi cháu”. Nghe xong câu đấy là mình biết bà khinh nhà mình, khinh mình nghèo.
    Mình tàu ngầm mục tâm sự chỉ thấy mọi người kể và than quá nhiều. Sao chẳng ai bàn đến lòng tự trọng của người làm dâu trong gia đình? Các chị cúi luồn chịu khổ cũng chỉ vì không có lòng tự trọng đó thôi.

Đi làm dâu thì xác định ngay và luôn là thiệt thòi. Nhưng ứng xử sao cho bản lĩnh để không bị nhà chồng đốn ngã thì không phải phụ nữ nào cũng làm được. Muốn thế trước tiên phải tôn trọng bản thân. Rất nhiều chị em đã không làm được điều cơ bản này. Như mình, yêu gì thì yêu, mẹ chồng gì thì mẹ chồng, động đến lòng tự trọng của mình là không xong đâu.

Giữa hai bên thông gia, gia đình mình thất thế hơn nhà chồng rất nhiều. Nhà mình nghèo hơn, đông chị em hơn, xét về vị thế cũng chẳng bằng ai. Chồng còn có lúc coi thường thì chẳng lý nào mà bố mẹ chồng không xem nhẹ mình.

Ngay từ lúc mới về, mẹ chồng đã vừa cười vừa nói tỏ ý chê nhà mình cho của hồi môn ít “Cho hồi môn gì mà không bằng nhà người ta đi thôi nôi cháu”.

Phụ nữ làm dâu nhà chồng giàu thường an phận. Mẹ chồng gọi dạ bảo vâng, lưng không đứng thẳng, ai nặng ai nhẹ cũng xoắn tít lên mà phục tùng. Còn mình thì không.

Nghe xong câu đấy là mình biết bà khinh nhà mình, khinh mình nghèo. Mình nói thật, không có số má nào trên đời cả, tất cả là do tính cách quy định số phận thôi. Cùng một trường hợp, mỗi người có thể ứng xử theo nhiều cách, cuộc đời cũng theo đó mà cũng khác. Giả như mình, mình nghèo đấy, nhưng đố ai xem thường được mình. Mình nghèo vật chất chứ không thiếu lòng tự trọng.

Phụ nữ làm dâu nhà chồng giàu thường an phận. Mẹ chồng gọi dạ bảo vâng, lưng không đứng thẳng, ai nặng ai nhẹ cũng xoắn tít lên mà phục tùng. Còn mình thì không.

Mình đảm đương nội trợ trong nhà nhưng không phải việc gì cũng làm. Phòng khách, phòng bếp, toilet chung mình lo nhưng phòng tắm riêng thì của ai nấy dọn.

Mẹ chồng nhỏ nhẹ nhờ chùi dọn hộ mình còn làm chứ nói giọng mày tao phải làm cái này phải làm cái kia thì mình thề không động tay vào. Mình nghĩ rồi, bà cứng thì mình cứng lại, cùng lắm là ly hôn ra khỏi nhà.

Một hôm chị chồng sang chơi, trong lúc cả nhà đang ăn cơm thì thằng cu con nhà chị muốn đi nặng vào bô. Lúc nó đi xong chị bảo mình “Mày đứng dậy lo đổ hộ chị cái”. Thế đấy, mình giận muốn xịt khói nhưng vẫn thủng thẳng bảo “Trời đánh tránh bữa ăn chị ạ. Chị cũng ngồi đây chơi sao lại sao em?”.

Từ hôm đấy chị chồng cay cú, hay tụ tập với mẹ ruột nói xấu mình sau lưng. Mình biết nhưng mặc kệ. Làm dâu là phải biết khẳng định vị thế ngay từ đầu, nếu không sẽ ô nhục lắm.

Nhà chồng thường nghĩ nghèo thì cái gì cũng cần nên có tâm lý xem gia đình mình là cái sọt rác. Bất cứ đồ hư đồ bỏ nào cũng bảo mang sang cho thông gia. Bởi làm như thế, họ vừa tống khứ bớt rác trong nhà lại được tiếng thơm là hểu hảo.

Mình biết tỏng điều đó. Không những không mở miệng xin mà mình còn từ chối nhiệt tình “tấm lòng” của mẹ chồng. Một lần bà đòi cho nhà mình cái tủ lạnh mini bị xì bình ga, lần khác lại cho mớ áo quần cũ có thể mang ra chùi nhà được. Lần khác nữa là mấy tấm phông vứt ở nhà kho hoặc cái quạt treo tường hỏng. Mang tiếng cho nhưng nếu có nhận cũng chẳng biết dùng vào làm gì.

Thấy mình lắc đầu nguầy nguậy không lấy, bà nhếch mép mỉa mai nghèo mà sang. Thật tình mình chỉ đợi bà nói ra điều bà luôn nghĩ trong đầu này để đối đáp cho hả dạ. Mình bảo “Nhà con nghèo nhưng không hèn, không tham. Mẹ để đấy bán ve chai chứ nhà con có cả rồi”.

Mình quán triệt “của cho là của nhục” và dặn cả bố mẹ, các cháu của mình đừng bao giờ thèm xin của nhà chồng mình thứ gì. Có thì dùng, không có thì nhịn.

Cô chồng ở Úc, nhà chồng hay gởi mail xin xỏ. Mình thì tuyệt đối không, ngay cả những thứ nhỏ như sô cô la. Người ta có nhã ý thì tự nguyện cho. Cũng vì điều này mà gia đình chồng tuy không mấy nể nang nhưng cũng không có cớ gì để sỉ vả mình. Mình thà là người cho còn hơn làm người nhận.

Bữa rồi mình và mẹ chồng cãi nhau một trận lớn. Cô chồng muốn làm từ thiện nên nhờ mình tìm giúp những hoàn cảnh khó khăn để trao 10 suất quà nhân dịp năm học mới. Cả nhà đồng ý phấn khởi chỉ riêng mẹ chồng mình là giãy nảy.

Tuy nói tránh giảm ít nhiều nhưng ý của bà là làm như thế khác gì mỡ dâng miệng mèo. Rằng thể nào mình cũng nhân cơ hội này điền tên họ hàng mình vào. Rõ là làm ơn mắc oán. Thế mới bảo nghèo là nhục. Nếu không giữ lấy lòng tự trọng thì thật sự chẳng còn ra con người.

Hôm ấy mình giận lắm nhưng trước mặt nhiều người lớn không tiện nổi nóng. Và mình cũng quyết ngồi lại với mẹ chồng một lần để nói thẳng nói hết để từ nay bà không còn coi thường mình.

Lúc nói chuyện riêng với nhau lời qua tiếng lại, mình bảo bà coi thường mình. Bà bảo mình giống ai mà mất dạy ngỗ ngược. Mình buột miệng bảo: “Thì con đang ở nhà mẹ chứa nhà ai”. Bà nghe thế thì điên lên. Mình hơi chột dạ vì quá lời nhưng cũng đanh giọng “Mẹ không thấy trúng tim đen thì sao mẹ phải giận”.

Một số chị em đang không hạnh phúc ở nhà chồng một phần cũng vì chưa biết cách yêu bản thân, chấp nhận sống cam chịu. Hãy thử tôn trọng mình, các chị sẽ thấy hôn nhân chẳng phức tạp đến thế đâu.

Mình thừa nhận mình có quá đáng. Nhưng sau chuyện ấy thì mẹ chồng có vẻ hãi mình. Bà biết mình không dễ bắt nạt. Vả lại, từ lúc về làm dâu, ngoài sự đóng góp mình chưa hề tham lam bất cứ thứ gì ở nhà chồng. Phải như người khác, có há miệng thì mới mắc quai. Còn mình, tuy không tốt nhưng cũng chẳng có cớ mà chê.

Ở đời theo người người phụ, phụ người người theo. Cho dù là làm vợ hay làm dâu, mình không cố chạy theo ai để đánh mất bản thân. Điều đó không làm cuộc sống khó khăn hơn mà còn khiến mình thêm mạnh mẽ.

Chồng mình biết hết những điều mình nói với mẹ chồng nhưng tảng lờ không can dự. Cưới mình làm vợ, anh đã quá hiểu tính cách của mình. Và cũng không phải dễ gì mà anh lại lấy một cô gái nghèo nếu mình không có những giá trị riêng.

Điều mình muốn nói ở đây, một số chị em đang không hạnh phúc ở nhà chồng một phần cũng vì chưa biết cách yêu bản thân, chấp nhận sống cam chịu. Hãy thử tôn trọng mình, các chị sẽ thấy hôn nhân chẳng phức tạp đến thế đâu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bo-ku-bil
    Đang tải...

2. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Ðề: Cho hồi môn gì mà không bằng người ta đi thôi nôi cháu - Các mẹ vào đọc nhé

Mỗi nhà mỗi cảnh mà.
    Khâm phục mẹ nó.
    Là em em chẳng dám bật MC thế.

3. nhumai899

nhumai899 Thành viên rất tích cực

sao mừ tâm sự mẹ nó nhập nhằng thế hình như có đoạn trùng đọc thấy giống giống sao ý

4. bo-ku-bil

bo-ku-bil Thành viên tích cực

k phải của em. Em thấy hay nên chia sẻ cho các mẹ .

5. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

m thì chẳng quan niệm chuyện hồi môn ít hay nhiều, nhiều nhà cứ cho hồi môn hôm cưới chìn cứ chuối chuối thế nào ấy, như khoe của ấy.

6. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

e đọc cũng thấy đoạn đầu lủng củng quá ạ

7. dnee_shop

dnee_shop Bán Buôn hàng Thái Lan

Ui có đám họ còn đi muơn để trao.lúc xong thì bắt cô dâu cởi ra trả cơ chị ơi.cả nội lẫn ngoại.haiz đúng là chết vì sĩ

8. nhumai899

nhumai899 Thành viên rất tích cực

cưới mà k cho gì như đám gần nhà em thì ng ta đồn ầm là đi mua cá linh sìn chị ạ chỉ tội cô dâu khóc suốt vì tủi thân

đời mà chị có thể người này thì người thế khác, có kẻ xấu thì mới phân biệt ng tốt chị à

9. cún xjnh

cún xjnh Thành viên kỳ cựu

cái chuyện này thì tớ chưa gặp nhưng chắc chắn có

10. Myumi

Myumi Thành viên sắp chính thức

Hoàn cảnh cũng gần như bài viết trên nhg khác chút là nhà mình hơn nhà chồng nhg điều đấy chả là gì vì đấy là nhà mình ko phải mình nên về làm dâu vẫn bị khinh như thường :))), cũng vì thế mà mẹ chồng nàng dâu cũng nổ ra 1 vụ to khiến 2 nhà đều phải có mặt. Sau lần đấy MC biết mình cũng ko phải con vừa nên cũng thu bớt và 2 mẹ con lại sống bt với nhau. Mình thấy nhịn là tốt nhg nhịn nhiều quá để ngta lấn át mình thì là ngu nên thỉnh thoảng cũng phải thẳng thắn đối đầu mới sống lâu dài đc, vẫn nói " mất lòng trc, đc lòng sau" còn hơn.

bo-ku-bil thích bài này.
  11. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

đọc bài này cảm giác cứ thế nào ấy,cái kiểu cá mè,sống vô tình và vô nghĩa vs người xung quanh.Tự đề cao bản thân mình quá,cứ nghĩ ai cũng coi khinh mình,chẳng hóa bụng ta suy ra bụng người càng làm cho người ta ko thương nổi.

xuất khẩu lao động 01 thích bài này.
  12. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

chuẩn mình cổ vũ cho mẹ này tức nước thì phải vỡ bò thôi mình cũng thế mà

13. minhduong.2013

minhduong.2013 Thành viên đạt chuẩn

chị nói quá chuẩn, thói đời người ta cứ thấy nghèo là nghĩ rằng hèn mà. Nếu ko cứng ngay từ đầu như thế thì họ càng đc thể ko cò m với gđ m ra j.e đồng ý với c.^^

14. funynguyen

funynguyen Thành viên mới

mình thì chả biết nhịn, có gì nói thế, dù là mẹ chồng hay chồng, đầu tiên cũng bị ghét, nhưng sau chả ai dám bắt nạt hi hi

15. Mẹ Yêu Bảo Nam

Mẹ Yêu Bảo Nam Bắt đầu nổi tiếng

Tốt nhất lấy nhau về đừng có phụ thuộc kinh tế nhà ck,tiền do mình làm ra vẫn sướng hơn,tiêu cũnng ok hơn.ko phải ngửa tay xin ai cho đỡ nhục.

16. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Nói chung là bài này cũng có cái đúng, mình nên tỏ ra là người không dễ bắt nạt ngay từ đầu, nhưng để làm được điều đó thì phải khéo léo, phải bản lĩnh. Mình cứng nhưng không được hỗn. Nói là vậy nhưng mình lại chẳng làm được, vì mình không thể kiềm chế được nóng giận, đã nóng lên là mất khôn (nhưng được cái là cũng ít khi để mình nóng lắm, cái gì ko quan trọng lắm thì bà muốn nói gì mặc kệ, xem như không thèm quan tâm) May là nhà mình và nhà chồng ngang nhau, mình còn có phần trội hơn khi cả 4 chị em đều thành đạt, gia đình nề nếp.

17. xuất khẩu lao động 01

xuất khẩu lao động 01 Thành viên chính thức

Mình tương lai cũng thành mẹ chồng, đọc bài của mẹ này xong choáng. Ai đời có cái ngữ con dâu khó chịu thế này bảo gì nó cũng cứ như là ghét bỏ xem thường nó ấy đúng là nản. Khuyên các mẹ làm dâu đừng học theo chiêu này.

18. Minh Liberi

Minh Liberi

Mẹ nó chắc ko bị người ta khinh nghèo nên ko hiểu thôi.
    Nhà em thì ngược lại, nhà em khá giả hơn nhà chồng, vì thế mà mẹ chồng lúc nào cũng nghĩ em chả thiếu gì...ai đời em bầu 9 tháng còn động thai mà ko gọi hỏi lấy 1 câu quan tâm, nói thật là đôi khi cuộc sống người ta chả cần tiền từ nhau mà cần lời nói sự quan tâm thôi, hoặc ít cũng cầng sự tôn trọng ông bà ốm đau nhà cửa có chuyện gì em chu lo thăm hỏi đầy đủ thề mà lúc em đẻ thì đến nơi chỉ chờ bế cháu, một lời hỏi thăm con dâu đau thế nào cũng không, có cháu thì cười ko có cháu còn sang giường hàng xóm bế cháu nhà người ta bỏ con dâu nằm 1 mình.
    Đôi khi em tự hỏi do em ở riêng hay là do bà khinh nhà em giàu ko cần gì nhỉ :rolleyes: có không sống chung với nhau cũng nên quan tâm tối thiểu chứ nhỉ...cho nên mình phải nhìn hoàn cảnh cụ thể mà nói, sau này em cũng làm mẹ chồng giống như mẹ nó, nói thật đã ko chung huyết thông thì có qua có lại một chút, mình là phận con đương nhiên phải nhún nhiều hơn, nhưng ko có nghĩa là để người ta coi mình là rác là thừa, đối với mình thế nào cũng được. khi những người xunh quanh thấy và chia sẻ với em nói thật em thấy rất ngại và tủi. Nói thật là em chả biết mình sống sai ở đâu? Hay vì em ở riêng chưa đi làm và vẫn nhận tiền chu cấp của ông bà ngoại nên bà không bằng lòng? sau này thì em hiểu ra là ngày xưa mẹ chồng em cũng bị cụ tức là mẹ chồng của bà hắt hủi, bố chồng ốm, bà đẻ xong nằm nhịn đói trong trạm xá nên giờ bà nghĩ là em có mẹ đẻ rồi, bà ko quan tâm cũng chẳng sao. Và trong thâm tâm bà luôn nghĩ mẹ chồng nàng dâu luôn là mối quan hệ như thế. Từ đó em mới thấy tự an ủi đi nhiều, ko lại nghĩ hoài ko hiểu sao mình ăn ở có đến nỗi nào mà bị thế, người ta ko biết lại bảo mình hư hỏng nên nhà chồng ko thương :(
    Giờ thì mọi chuyện đỡ hơn nhiều rồi nhưng nói thật cứ nhớ cái lần đi đẻ đấy là em tủi, có lẽ đẻ xong nhạy cảm nên càng dễ tủi chứ như bình thường em cũng ko nghĩ nhiều vì em biết em ở gần mẹ đẻ, em sướng, hồi đó nếu ko phải có mẹ đẻ chăm lo ở bên khi nằm viện thì chắc em khóc mất. Dính đến tiền nhiều cái phiền lắm ạ, mình ko có thì sợ mình nghéo cái gì mình cũng vơ, mình có điều kiện hơn thì lại mặc cảm nhà chồng ko có gì, thôi mặc kệ nó hết cho bên ngoại! Ôi cũng nhiều lúc đau đầu phết ạ

Sửa lần cuối: 20/2/2014
    xuất khẩu lao động 01 thích bài này.
  19. me_bin_bon

me_bin_bon

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, bạn dâu trong chuyện hơi cá mè 1 lứa thật,

20. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

Bài viết đúng với quan niệm của mình. Cái gì cũng vậy, có lần 1 thì mới có lần 2, lần 3. Nếu ngay từ đầu mình đã cho họ biết là mình có lòng tự trọng và không phải loại dễ bắt nạt thì họ sẽ phải kiêng nể mình hơn. MÌnh nghĩ ai cũng vậy thôi, nếu gặp loại người như bà mẹ trong bài viết này mà nhún nhường vài lần thì càng ngày bà ý sẽ càng giở nhiều trò và càng coi thường mình + gia đình mình hơn.