Chớ nên phạt con trước đám đông

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi menos, 7/3/2012.

1. menos

menos Thành viên đạt chuẩn

Nhiều phụ huynh cho rằng mắng nhiếc con trước đám đông là cách giúp trẻ cảm thấy xấu hổ mà nhận thức đúng đắn hơn.
    Tuy nhiên, theo các chuyên gia tâm lý, đây là cách làm phản khoa học. Mỗi phụ huynh có cách phạt con riêng: Có người nói năng nhẹ nhàng, có người mắng nhiếc nặng nề, cũng có người dùng đòn roi thô bạo.

Bêu riếu con trước hàng xóm

Nhà QA (12 tuổi) nằm trong một khu nhà tập thể cũ ngay giữa trung tâm TP. Nhà ở đây sát vách nhau, chỉ ngăn cách bằng một bức tường mỏng nên chỉ cần bên nhà này to tiếng là nhà hàng xóm nghe rõ mồn một. QA thường mắc một số lỗi: góc học tập không gọn gàng, quần áo thay ra vứt bừa bãi,…

Ba mẹ nhiều lần nhắc nhở nhưng QA vẫn chứng nào tật đấy. Mẹ QA không thể kiềm chế đã mắng nhiếc con khá nặng nề; rằng QA là đồ “lười biếng, bẩn thỉu, vô dụng, ăn hại... thậm chí là “đồ bỏ đi”. Những lời lẽ mắng mỏ ấy được phát ra với âm lượng khá lớn nhằm mục đích cho QA xấu hổ với hàng xóm.

Mẹ QA tự hào về phương pháp này: “Đôi khi tâm lý những đứa trẻ là như thế. Chúng không sợ người xung quanh biết chuyện mình bỏ học, bị điểm thấp, đánh nhau… nhưng lại rất sợ mọi người biết mình sinh hoạt luộm thuộm, bẩn thỉu và lười nhác. Tôi đã nói nhỏ nhẹ nhiều lần nhưng không xong. Cho nên đó là cách cuối cùng để cho con bé xấu hổ”.

Hậu quả là QA bị trầm cảm, biếng ăn, mất ngủ, học hành giảm sút phải điều trị nhiều tháng mới thuyên giảm nhưng vết hằn tâm lý vẫn kéo dài. “Ngay lúc đó em cảm thấy bị xúc phạm nặng nề, chỉ biết òa lên khóc tức tưởi. Từ hôm đó, mỗi khi gặp hàng xóm, em lại ngượng đến nỗi không dám nhìn thẳng vào ai; cảm giác như mình là người có tội, phải khép nép, khúm núm…” - QA tâm sự.

Nhốt con trước cửa ban đêm

Hơn 12 giờ đêm, một số người qua đường không khỏi ngoái lại nhìn khi thấy một cô bé 14 tuổi ngồi gục mặt trước cửa một căn nhà trên đường Phạm Văn Hai (quận Tân Bình, TP.HCM). Cô bé không có dáng vẻ của trẻ lang thang cơ nhỡ nhưng lại đứng một mình khóc lóc trước cửa nhà. Vài người hàng xóm thấy vậy hỏi han thì ba cô bé nói vọng ra rằng: “Tí tuổi đầu đã bày đặt đi chơi về khuya. Về muộn thì cứ đứng ở ngoài đó, đừng vào nhà để mọi người đi qua nhìn thấy cho ê mặt…”.

Mẹ cô bé cũng ủng hộ hình phạt của chồng. Hàng xóm phàn nàn về cách trừng phạt này thì người mẹ lên tiếng: “Cha mẹ nào mà chẳng thương con, chúng tôi làm thế vì thương con đấy. Biết tình hình tội phạm tuổi vị thanh niên ngày càng gia tăng, chúng tôi lo lắm chứ. Nếu con mình cứ đi đêm về hôm như vậy thì ai dám đảm bảo cho sự an toàn của nó, nhất là khi nó lại là con gái”. Một tuần sau, cô bé bỏ nhà ra đi để lại lá thư vĩnh biệt đầy nước mắt và những lời trách móc cha mẹ về cách đối xử cay nghiệt với mình. Không ai hình dung nổi tương lai của cô bé sẽ ra sao.

“Tôi là kẻ ăn cắp”

Câu chuyện này xảy ra ở một ngôi làng nhỏ cách xa TP. Một cậu bé 15 tuổi ngượng ngùng cầm tấm bảng có dòng chữ “Tôi đã ăn cắp” đứng ngay đình làng. H. từng nhiều lần trộm những khoản tiền nhỏ của bố mẹ. Tuy nhiên, lần này cậu đã trộm một số tiền lên tới cả triệu đồng để mua đồ cho nhân vật trong game và bị cha mẹ phạt. Một người họ hàng của H. cũng đứng bên cạnh và tỏ ra ủng hộ hình phạt này của bố mẹ H.

Bố H. giải thích: “Đừng nghĩ rằng chuyện trộm tiền của gia đình là chuyện nhỏ. Việc này đã diễn ra nhiều lần và lâu dần sẽ trở thành một thói quen, một tính cách xấu. Hơn nữa, lấy trộm tiền để ném vào những trò game là việc hết sức nguy hiểm. Biết bao vụ án giết người, cướp của ở tuổi vị thành niên chỉ vì lấy tiền chơi game…”.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi menos
    Đang tải...

2. mulihua

mulihua Vì đường xa thiên lí

Ðề: Chớ nên phạt con trước đám đông

Hậu quả rất chi là rõ rệt nhưng không phải ai cũng nhìn thấy. :(

cuccu124 thích bài này.
  3. phuongedu

phuongedu

Ôi, toàn những cách dạy con phản khoa học, cái gì cũng có tính 2 mặt của nó, Trẻ cũng như mình thôi, nó cũng có lòng tự trọng của nó, dù nó có thể chưa hiểu từ " tự trọng " là gì, dù lớn hay bé thì trong mọi cách cư xử, tôn trọng trẻ, làm gương cho trẻ thì mới dạy được con. :(

cuccu124 thích bài này.
  4. Lamme123

Lamme123 Thành viên chính thức

Dạy con đâu phải quát mắng là được đâu. Mình trước đây thì bố mẹ khá nghiêm khắc, từ nhỏ đã xây dựng nên cho mình những chuẩn mực nên hai chị em lớn lên khá ngoan

5. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn bạn rất nhiều vì bài viết này. Đúng là con người từ đứa bé tý đến cụ già, ai cũng có lòng tự tôn cá nhân nếu bị bôi xấu trước mặt nhiều người thì trong lòng sẽ bị tổn thương.

ha.vi2011, menosmulihua thích.
  6. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

bài viết thật hữu ích cảm ơn chủ top nhiều vấn đề nhạy cảm trong vấn đề dạy con cái

menos thích bài này.
  7. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Bài viết thì rõ ràng là như thế nhưng không phải lúc nào cha mẹ cũng kiểm soát đươc hành vi của mình một cách rõ ràng. Vì dụ như việc Bêu riếu con trước hàng xóm chẳng hạn. Nhiều khi cha mẹ bêu riếu con một cách vô tình, không chủ ý nhưng lại làm tổn thương con trẻ, (cả con đã ở vị thành niên ) rất nhiều. Ví dụ như bực con vì con yêu thằng đó thằng nọ, cha mẹ không thích, lại không nói chuyện được với con một cách thẳng thắn, thế là ngồi ở đâu cũng than thở: "Ôi nó yêu cái thằng vô công dồi nghề ấy mà. Chán lắm bà ạ". Nhiều khi tưởng như đó chỉ là cách giải tỏa tâm lý, nhưng nó lại rất tổn thương con khi con nghe được. Cái này thì mình chứng kiến nhiều lắm.

8. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

Chính ra những em bé, những đứa con còn tự trọng hơn người lớn ấy chứ

9. dochipxinh

dochipxinh

Tớ rất tâm đắc với câu nói về việc khen chê đúng nơi đúng chỗ như sau" Hãy khen tôi ở chốn đông người và phê bình tôi khi chỉ có tôi và bạn"

witchcat thích bài này.
  10. hmthanh

hmthanh Thành viên chính thức

Mình lớn thế này khi bị quát trước đám đông còn ấm ức đủ kiểu, trẻ nhỏ thì cũng thế, quá chăn là bọn chúng còn nhỏ quá nên không biết diễn tả cảm xúc đó với mẹ. Mà cái cách quát con trước đám đông như thế thì vô cùng phản khoa học, mà 1 số bậc làm cha, làm mẹ ko biết, có lần em thấy 1 chị cho con ăn, mà thằng bé có bao tuổi đâu, còn đánh cả vào mặt nó, cứ mỗi lần ăn là mỗi lần ăn đòn, chỉ vì thằng bé ngậm ko nhai, ko nuốt.

11. mamiko

mamiko Thành viên tích cực

Bài viết thật rõ ràng và hậu quả cũng thấy ngay trước mắt. Nhưng không phải cha mẹ nào cũng học được hết những điều hay. Tất cả những điều đó mình đều biết nhưng cuộc sống thật muôn mầu, khi cha mẹ chỉ vì thương con mà tức giận không kiểm soát được hết hành vi của mình. Trong lòng lúc đó chỉ nghĩ là mình thương con nên mới thế.

Riêng tôi biết đánh, mắng con là do mình quá bất lực, nhưng nhiều khi không thể kiềm chế được. Thật ngưỡng mộ những người cha người mẹ chưa một lần đánh con..............

12. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

Em không biết em có biết dạy con không nữa. Các em cho em xin ý kiến nhé:
    - Ở nhà em rất ít khi đánh con, chẳng hiểu là em sót con hay em chán k muốn động vào nó nữa, em chỉ bảo con là " con như thế là không được"," con hư đấy", tức quá thì anh trai hay chị dâu em đánh vào mông, chắc anh chị ý đánh con em thì vẫn phải xem thái độ của em, sau khi bị đánh vào mông em quay ra hỏi con" bác đánh con có đau không?, con biết lỗi chưa, lần sau con có thế nữa không?". Anh chj em thì bảo mày k biết dạy con phải đánh nó hư chứ. Nhưng con em h đang 2,5 tuổi em nghĩ đấy là cái tuổi ương bướng nên những lúc như thế em toàn làm ngơ thôi.
    - đi ra ngoài con em k ăn, em chỉ vào các bạn khác đang bị mắng và bảo con: Bạn ý hư nhỉ, bị bác mắng đấy con ngoan k hư như bạn đúng không nào?, gặplúc con ăn vạ thì em kệ nó em cứ vờ bỏ đi thì con em phải lóc cóc chạy theo mẹ.
    KHông biết em dạy con em thế đc chưa các mẹ???

13. tranhoa0201

tranhoa0201 Banned

quát mắng sẽ làm trẻ cứng đầu hơn đó

14. incoi2410

incoi2410 Cám màng gạo, tinh bột nghệ nguyên chất

Cũng như mình trẻ con cũng có lòng tự trọng. Một khi bé biết trong mắt mọi người mình k tốt thì bé không cần dữ hình ảnh của mình nữa và thế là bé sẽ thích làm gì thì làm k cần quan tâm mọi người sẽ nói gì. hậu quả sẽ vô cùng lớn.

15. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

sự thực thì như thế nhưng nhiều khi bực quá mà ko mắng con mình thì hàng xóm lại nói là bênh con.:(

16. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

cách dạy của mẹ nó rất hay.em cần học hỏi vì bản tính em nóng lắm.chị dạy cho bé cách cư xử.sau này bé lớn lên sẽ sống rất tình cảm.trẻ con bây giờ ưa nịnh hơn mắng.thằng út là em năm nay 7 tuổi mà bướng lắm.chỉ thích nịnh thôi.tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn bị em mắng.:D

17. akikoi.vn

akikoi.vn Bắt đầu tích cực

Mắng con trước đám đông là một điều tối kỵ, các bé sẽ xấu hổ trước mọi người và sẽ gây ra nhiều hậu quả rất lớn như bé sẽ ngại gặp mọi người, ít giao tiếp và trở nên lầm lì hơn, nhiều khi những lời mắng của bố mẹ sẽ ám ảnh bé đấy ạ. Và bố mẹ cũng không nên so sánh bé với những bạn khác, điều quan trọng là hãy động viên bé và chỉ cho bé như thế nào là đúng.

18. yeudocu

yeudocu Thành viên chính thức

Rất bổ ích! cảm ơn lamchame.com

19. qqvinh78

qqvinh78 Thành viên sắp chính thức

Mình nghĩ tuỳ hoàn cảnh, chứ không phải lúc nào cũng thế

20. tinydolphin01

tinydolphin01 tinydolphin01

Mình cũng cố gắng tránh la bé trước đám đông nhưng có những lúc phải dạy bé ngay lúc đó thì bé mới biết mình sai ở đâu nên cũng đành chịu