Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Cho trẻ Uống Thuốc Giun

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi H2Oloveu, 22/4/2015.

1. H2Oloveu

H2Oloveu Thành viên tích cực

Ku nhà mình 2 tuổi. Mình mới cho con uông thuốc tẩy giun furaca. Mấy hôm nay con ko chịu ăn, đi ngoài cũng không đều, hôm trước còn trớ nữa. Mình nghĩ đây là tác dụng phụ của thuốc. Không biết sẽ kéo dài trong bao lâu hả các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi H2Oloveu
    Đang tải...

2. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Bé nhà mình hơn 2 tuổi mình cũng cho uống, nói là uống nhưng nhai như nhai kẹo viên quả núi ấy. Trộm vía không có phản ứng phụ gì. Mn tìm xem nguyên nhân gì khác không nữa.

H2Oloveu thích bài này.
  3. me_chich

me_chich Thành viên chính thức

Tác dụng phụ của thuốc chỉ trong vòng 24h - 48h thôi. Cái này, bạn xem bé có bị rối looạn tiêu hóa thì dùng thêm men vi khuẩn sống bổ sung nhé!

4. H2Oloveu

Hix. Hôm mình cũng định mua viên kẹo ấy nhưng sợ con ko ăn nên mình mua loại cho uống. Mấy hôm nay thời tiết giở giời nữa chứ.

5. H2Oloveu

Cảm ơn mn. Mình đang cho con uống men tiêu hóa rồi.

6. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

thông thường trẻ từ 2 tuổi là có thể tẩy giun được rồi mn ah. còn hiện tượng gặp phải ở ku nhà bạn có thể do rối loạn tiêu hóa thui, chúc bé nhanh khỏi

7. me_chich

me_chich Thành viên chính thức

Ồ, chúc bé mau chóng hồi phục, ăn ngoan, ăn khỏe cho mẹ bớt lo!

8. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình nghĩ con bạn bị rối loạn tiêu hóa rùi

9. hieupede

hieupede

bé nhà mình uống xong chả thấy biểu hiện gì, mình còn sợ thuốc ko có tác dụng cơ :D

10. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ không sao đâu. Mn cho uống men vi sinh xem

11. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Không sao đâu mẹ nó đừng quá lo lắng do con không chịu ăn nên đi ngoài không đều là bình thường thôi. Cứ định kì bạn nên tẩy giun cho bé.

12. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Bé nhà mình năm nay cũng 2 tuổi rồi nhưng vẫn chưa giảm cho uống thuốc tẩy run, sợ lắm vì thuốc này lắm tác dụng phụ quá chắc phải ngoài 3 tuổi mình mới giám cho con uống

13. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Này các bạn, các bạn tham khảo tài liệu chính thống sau: Quyết định số 3312/QĐ –BYT ngày 07/08/2015 về việc ban hành tài liệu chuyên môn” Hướng dẫn chuẩn đoán và điều trị một số bệnh thường gặp ở trẻ em trang 335-343 phần : Nghiễm ký sinh trùng đường ruột ở trẻ em có ghi rõ chuẩn đoán và thuốc điều trị cho trẻ em dưới 12 tháng
    Về các thuốc tẩy giun thì có rất nhiều loại: Mebendazol 500 mg, albendazol 200,400, Pyrantel, Triclabendazol,Niclosamid, vvv nhưng các mẹ lưu ý
    1/ Không dùng các hoạt chất chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi như Mebendazol 500 mg , phần lớn là dạng bào chế cho người lớn, trẻ nhỏ chưa nhai được, hoặc không biết nhai , mùi vị khó nhai rất dễ bị nôn trớ
    2/ Đối với thuốc chữa bệnh khuyến cáo không được dùng dạng bào chế của người lớn cho trẻ em trừ khi bắt buộc và phải có chỉ định của bác sỹ
    3/ Dạng bào chế thích hợp nhất là dạng bào chế chuyên cho trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi : syro uống , nhỏ giọt hoặc gói bột
    - Với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi và dưới 6 tuổi nên dùng albendazol 200 ở dạng bào chế chuyên cho trẻ em như: dạng gói Akitykity-new ( albendazol 200 mg/gói - bột pha hỗn dịch uống ): Tới 2 tuổi : Uống 01 gói ( liều duy nhất) Từ 2 Tuổi: Uống 02 gói (liều duy nhất) , không đòi hỏi những phương thức đặc biệt như nhịn đói hay dùng thuốc xổ khi dùng thuốc
    - Hoặc dạng siro như : Helmintox ( Pyrantel 125/2,5 ml) uống theo hướng dẫn sử dụng
    4/ Tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh- các biện pháp phòng ngừa giun sán
    1.Rửa tay cho trẻ em trước khi ăn và sau khi đi tiêu
    2.Cho trẻ ăn chín , uống nước chín đun sôi để nguội
    3.Cho trẻ đi tiêu đúng hố xí hợp vệ sinh
    4.Vệ sinh thân thể cho trẻ , thường xuyên giặt mùng mền chiếu gối
    5.Rửa đồ chơi cho trẻ thường xuyên ở nhà , nhất là ở các nhà trẻ , trường học, khu vui chơi công cộng
    6.Xổ giun định kỳ 6 tháng 01 lần ( 4 tháng 01 lần ở những vùng tỷ lệ nhiễm cao, mất vệ sinh),
    7.Không cho trẻ em đi chân đất nhất và ở những vùng có trồng hoa màu, trồng cây ăn trái đặc biệt ở những địa phương có thói quen bón phân tươi cho cây trồng .
    8. Điều trị cùng lúc cho các thành viên trong gia đình hoặc cả vườn trẻ ( Nhất là giun kim ) để tránh tái nhiễm